ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำด้วยครับ พยาธิเม็ดเลือด
  • สุนัขมีอาการ ป่วย ไข้ขึ้นสูง ซึมลงๆ ยังกินได้แต่น้อยลงจากปกติ แสดงอาการตอนเย็นตอนเช้าผมพาเอาไปหาหมอที่ รพ.เกษตร มาแล้วครับ หมอให้ยามายาป้อนเยอะมาก คาดว่าจะเป็นพยาธิเม็ดเลือด เนื่องจากtastkit ตรวจไม่เจอ แต่เกล็ดเลือดต่ำลง ผมตรวจทั้งkitและตรวจโดยละเอียดมาทั้ง2อย่างเลยครับ พี่ๆๆ มีใครแนะนำ บ้างไหมครับ
  • โรคพยาธิเม็ดเลือดในสุนัขเป็นโรคที่พบบ่อยโรคหนึ่ง และเป็นโรคที่มีผลเสียกระทบกับอวัยวะหลายๆ ส่วนของน้องหมาค่ะ

ซึ่งจะทำให้เกิดปัญหาได้หลายอย่าง และมีโอกาสทำให้น้องเค้าเสียชีวิตได้ค่ะ แต่ถึงอย่างไรก็ตามเราก็สามารถป้องกัน

การเกิดโรคของน้องหมาได้อย่างง่ายดาย ดังนั้นเราจะมาเริ่มทำความรู้จักกับโรคนี้กันดีกว่าค่ะ

ตัวเชื้อพยาธิเม็ดเลือดในสุนัข มีด้วยกัน 3 ชนิด ได้แก่ Babesia, Ehrlichia และ Hepatozoon

โดย Babesia จะอาศัยอยู่ในเม็ดเลือดแดง ส่วน Ehrlichia และ Hepatozoon อาศัยอยู่ในเม็ดเลือดขาว

สาเหตุเกิดจากเห็บที่อยู่บนตัวสุนัขค่ะ โดยเห็บสามารถแพร่เชื้อเข้าสู่ร่างกายน้องหมาได้ 2 ช่องทาง

ช่องทางแรกเกิดจากตัวเห็บเองแพร่เชื้อเข้าสู่ร่างกายน้องเค้าเลย โดยขณะที่เห็บดูดกินเลือดสุนัข เชื้อ Babesia

และ Ehrlichia ในน้ำลายของเห็บจะถูกปล่อยเข้าสู่กระแสเลือดของสุนัข ซึ่งจะแตกต่างจาก Hepatozoon

ที่จะติดต่อโดยสุนัขบังเอิญเลียกินเอาเห็บที่ติดเชื้อเข้าไป และใช้เวลาประมาณ 2 อาทิตย์ในการกระจายตัวสู่อวัยวะต่าง ๆ

ส่วนใหญ่เจ้าของจะทราบต่อเมื่อปรากฏอาการ

จะเห็นได้ว่าเห็บจะเป็นต้นเหตุหลักที่ทำให้เกิดโรคนี้ขึ้น ดังนั้นถ้าเราสามารถตัดวงจรไม่ให้สุนัขโดนเห็บกัด

หรือกินเอาเห็บเข้าไป โอกาสการเกิดโรคนี้ก็จะน้อยลงตามมาด้วย

“ทำไมราถึงต้องให้ความสำคัญกับโรคพยาธิเม็ดเลือดในสุนัข”
  • เรามาดูอาการของโรคกันก็จะทราบถึงข้อกังวลนี้กันค่ะ

อาการ
    เมื่อสุนัขได้รับเชื้อเข้าไปแล้ว เชื้อโรคก็จะแอบแฝงอยู่ในเม็ดเลือด โดยในระยะแรกสุนัข อาจไม่แสดงอาการอะไร

แต่เมื่อใดที่ร่างกายอ่อนแอลง หรือตัวหน้อหมาเกิดความเครียดมากๆ ขึ้น เชื้อโรคก็จะเพิ่มจำนวนมากขึ้นตามไปด้วย
    จนทำให้เม็ดเลือดที่ติดเชื้อแตกออก หรือมีรูปร่างเปลี่ยนแปลงไปจากปรกติซึ่งจะถูกม้ามทำลายทิ้ง เมื่อเม็ดเลือดถูกทำลาย

มากกว่าที่ไขกระดูกจะสร้างทดแทนได้ทัน ก็จะเกิดปัญหา "โลหิตจาง" ตามมา โดยจะพบว่าเหงือกของน้องหมาจะมีสีซีดขาว

และอาการโลหิตจางเป็นนานวันเข้า ก็จะมีผลกระทบกับหัวใจ ไต ของน้องเค้า ซึ่งจะทำให้น้องเค้าเหนื่อยง่ายมากขึ้น

หรืออาจจะทำให้หัวใจวายได้ตามมาค่ะ นอกจากนี้พยาธิในเม็ดเลือดยังทำให้ผนังหลอดเลือดอักเสบทำให้เกิดปัญหา

"เลือดออกง่าย" ตามมา หลายท่านคงเคยมีประสบการณ์ที่จู่ ๆน้องหมา "เลือดกำเดา" ไหลเองโดยไม่ได้เกิดจากการกระทบกระแทกใช่ไหมคะ

หรืออยู่ๆ ผิวหนังของน้องหมาก็มี "จ้ำเลือด" ปรากฎขึ้นมาเหมือนรอยช้ำแดงทั้งที่ไม่ได้ถูกตี ถ่ายอุจจาระก็อาจจะมีเลือดปน

ถ่ายปัสสาวะเป็นสีเข้มเหมือนสีโค้ก นอกจากนี้พยาธิในเม็ดเลือดยังสามารถเหนี่ยวนำให้เกิดปฏิกิริยาภูมิคุ้มกันของร่างกาย

ทำให้เกิดการทำลายของเม็ดเลือดแดง หรือเกล็ดเลือดของตนเองด้วย เรียกว่าเพิ่มความรุนแรงเข้าไปอีกสองเท่าค่ะ
  • อาการโดยรวมที่พบบ่อยจะมีดังนี้ค่ะ

1.ไข้สูง

2.ซึม อ่อนแรง ไม่กินอาหาร

3.เยื่อเมือกซีด บ่งบอกถึงโลหิตจาง ต้องตรวจเลือดยืนยัน
    (ลองเปิดปากดูเหงือก หรือดูเยื่อบุนัยน์ตา ปกติจะเป็นสีชมพู ถ้าซีดจะชมพูอ่อนกว่าปกติ บางตัวก็ขาวไปเลย

4.Capillary refilling time > 2 seconds หรือที่หมอเรียกว่า CRT คือการวัดการไหลเวียนของเส้นเลือดฝอย
    ใช้บอกว่ามีเลือดมาหมุนเวียนตามปลายอวัยวะมากน้อยแค่ไหน ซึ่งสัมพันธ์กับภาวะโลหิตจาง วิธีวัดคือใช้นิ้วมือหนึ่งนิ้วกดที่เหงือกสักครู่
    ถอนนิ้วออก สีเหงือกจะคืนมาตรงรอยกดภายใน 1-2 วินาที ถ้านานกว่านั้นแสดงว่าผิดปกติ

5.บางตัวพบว่ามีจุดเลือดออกตามผิวหนัง โดยเฉพาะหน้าท้อง เมื่อตรวจเลือดพบว่าเกล็ดเลือดต่ำกว่าปกติ

6.อาการอาการอื่นๆ ที่พบร่วมก็จะมีดังนี้ค่ะ ตับอักเสบ ม้ามโต ตับโต อาการที่พบได้แต่ไม่บ่อย ได้แก่ อาเจียน ถ่ายเหลว
    ตัวบวมน้ำร่วมกับอาการท้องมาน อาการทางประสาท เลือดออกในลูกตา เลือดออกในเยื่อตาขาว

วิธีการตรวจยืนยัน

1.เสมียร์เลือด วิธีนี้ความไวต่ำ แต่แม่นยำสูง บางครั้งหมาป่วยแต่ตรวจเสียร์เลือดไม่เจอ หรือบางครั้งพบพยาธิเม็ดเลือดแต่ไม่ป่วยก็มี
    2.Testkit หมอจะเจาะเลือดแล้วตรวจว่าเคยติดพยาธิเม็ดลือดหรือไม่ หรือยังติดอยู่ วิธีนี้ความไวและความแม่นยำสูง
    3.PCR เจาะเลือดไปตรวจ วิธีนี้ความไวและแม่นยำสูงมาก แต่ไม่นิยมเนื่องจากแพงกว่าสองวิธีข้างต้นมากๆ
    การรักษาและการป้องกัน

วิธีการรักษาส่วนใหญ่คือ การให้ยาฆ่าพยาธิเม็ดเลือดและการรักษาตามอาการ โดยจะต้องรักษาต่อเนื่อง อย่างน้อย 3-4 สัปดาห์ ร่วมกับตรวจเลือดเพื่อประเมินค่าเม็ดเลือดแดงและเกล็ดเลือดเป็นระยะ และต้องติดตามผลต่ออีก 6 เดือน ถึง 1 ปี

การป้องกันพยาธิเม็ดเลือดนั้นจะต้องอาศัยการเอาใจใส่ดูแลจากเจ้าของ โดยการป้องกันการติดเห็บ ปัจจุบันมีหลายวิธีและหลายผลิตภัณฑ์มาให้เลือกตามความเหมาะสม เช่น ตามลักษณะพื้นที่อยู่อาศัยและลักษณะการเลี้ยง เป็นต้น นอกจากนี้ควรตรวจเลือดน้องหมาอย่างน้อยปีละครั้งด้วยค่ะ
  • สองแสบ ของป้าพร พาไปตรวจสุขภาพทุก หกเดือน จึงพบว่าเป็นพยาธิเม็ดเลือด สาเหตุ มาจาก บ้านป้าพร เคยเป็นที่อยู่ของหมาจรจัดมาก่อน

โชคดี ที่รู้ก่อนที่จะเป็นหนัก แต่หมอก็จัดยามาให้เต็มพิกัด ชื่อยา ด็อกซี่ไซคิน กินหลังอาหารเช้าเย็น มื้อละเม็ด และต้องกินติดต่อกัน ห้ามลืม ถ้าลืม ต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่

การให้ยายังกล่าว จะมีผลต่อค่าตับค่าไต ดังนั้น หมอจึงจัดยาบำรุงตับมาให้ด้วย เรียกว่า ป้อนยากันเหนื่อยเลยล่ะ

ทุกวันนี้ ป้าพรใช้วิธี ผสมยาไอเวอเม็คติน ชนิดน้ำ 1.5 ซีซี กับขนมยูโร่ ที่สองแสบชอบ ยาดังกล่าวใช้ป้องกันเห็บหมัด และพยาธิหนอนหัวใจ (เรื้อน ไม่มาถามหาด้วย) ขอเอาใจช่วยให้น้องหมาหายไวไวนะคะ

image
    ไฟล์แนบ
    หาหมอ.JPG 75K
  • ขอบคุณครับป้าพร อาการของผมมี 1,2,5 ผมเห็นมันผิดปกติเลยรีบพาไปหาหมอเลย แต่ก็อยากทราบว่าเมื่อหาหมอมาแล้วอาการจะทรุดลงหรือมีอาการแทรกซ้อนเพิ่มขึ้นหรือไม่อ่ะครับ
  • ใช้ยาตัวเดียวกับครับป้าพร ยาไอเวอร์แมค ผิดฉีดครับ เพิ่งเริ่มฉีดวันนี้ ปกติผมก็ฉีดเป็นประจำแต่พอดีช่วงสงกรานย้ายน้องหมามาบ้าน ยาไม่ได้ตามมาด้วยแล้วเป็นช่วงหมดริดยาพอดีอีก ไม่ถึง 7 วัน เป็นเลย เห็บชุมมากที่บ้าน จัดการฉีดทุกตัวเลย ยาบำรุงตับหมอไม่ได้ให้มาอ่ะครับ แนะนำชื่อยาหน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
  • ยาบำรุงตับ มีสองยี่ห้อที่ป้าพรรู้จัก

ไลโปคอล ราคาจะย่อมเยาว์กว่า Essentiale (ป้าพร ใช้ ตัวหลังค่ะ 100 แคปซูล ราคาประมาณ 6-800 บาท)

พยาธิเม็ดเลือด เมื่อเป็นแล้ว จะรักษาตามอาการเท่านั้น แต่ป้าพรมั่นใจว่า พิทบูล มันอึดค่ะ ตายยาก ถ้าเจ้าของใส่ใจ อีโกลเด้น โดนงูเห่ากัด 2-3 ครั้ง แต่ละครั้ง ทำเอาป้าพร น้ำตาร่วง แต่มัน ก็รอดค่ะ สู้ สู้ นะคะ
  • ท่าต้องการเลือดก็บอกพมได้นะครับ ไม่ต้องไปนั้งหา ยินดีครับ
  • ขอบคุณ ทั้ง สองท่านมากเลยครับ ดีใจจริงที่มีเวปแห่งนี้
  • มันเป็นโรคที่ผมกลัวที่สุดครับ เจอมากับตัวจึงรู้ว่ามันร้ายกาจแค่ไหน เอาเป็นว่าป้อนยากันจนเหนื่อยละครับ และโอกาสกลับมาเป็นซ้ำก็ง่ายมากด้วย ดังนั้นป้องกันไว้ก่อนที่สุดครับ
  • lunpotorn19ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีครับ
  • lumpotorn19 ไม่ผิดหวังเลยจริงๆป้าพร สุดยอดมาก
    อย่างที่ จขกท ว่าเลย ดีใจจริงที่มีเวปแห่งนี้
  • รบกวนป้าพรอธิบายเกี่ยวกับยา ไอเวอเม็คติน หน่อยได้มั้ยครับ ว่าใช้ยังไง หาซื้อได้ที่ไหน ขอบคุณมากๆครับ
  • แนะนำยาตัวนี้ครับเป็น อนาบอริคเสตียรอยด์ ครับ

ของคนนะครับจะใช้ต้องมีใบสั่งแพทย์ แต่สามารถหาซื้อได้ตามร้านแถวศิริราชครับ

ขวดนึง 100 เม็ดราคาประมาน 2300 บาทครับ

เหมาะสำหรับคนที่ขาดเม็ดเลือดอย่างรุนแรงหรือป่วยหนักต้องการฟื้นตัวครับ

แนะนำว่าหมาต้องเป็นแล้วจริงๆนะครับ เป็นยารักษาไม่ใช่ป้องกัน ผลเสียอาจตามมาเยอะครับถ้ากินเกินขนาด

แต่รับรองว่าหายแน่นอนครับวันละเม็ดนะครับ กินต่อเนื่องไม่เกิน 45 วันพอครับ

กินแล้วหมาจะกินข้าวเยอะ แปปเดียวอ้วน ร่าเริงมากกล้ามขึ้นเป็นมัดๆเพราะ เสตียรอยด์ เลยครับ

แต่ไม่แนะนำให้หมากินเล่นนะครับเพราะไม่ไตวายก็เป็นหมันแน่นอนครับถ้ากินต่อเนื่อง

ลองดูครับเพราะที่บ้านเคยเป็นแล้วหายจริงๆหายแบบถาวรด้วยกินประมาน 45 วันได้ครับ

อย่ากินร่วมกับยาอื่นนะครับ เพราะไม่รู้จะเป็นไรไหมยีนให้ตัวนี้ควบกับเฮโมวิตบำรุงเลือดครับ

อย่างอื่นไม่กินครับกลัวต้านกันเอง ยังไงลองศึกษาดูก่อนได้ครับ เพราะยีนใช้กับหมาตัวเดียวหาย

แต่ไม่เคยลองตัวอื่นครับ ไม่กล้ารับประกันครับ image
    ไฟล์แนบ
    222.JPG 74K
  • image
    ไฟล์แนบ
    100_2454 (Large).JPG 135K
  • ยาไอเวอร์แมคติน ที่เห็นในรูปด้านบน อยู่ทางด้านขวามือ ราคาถูก ถ้าฉีด หมาจะแสบมาก

อีโกลเด้น เฉย ๆ แต่ไอเพชร มีอาการ ทีหลังพอเห็นเข็มฉีดยา เรียกไม่ยอมมาหาเลย

ป้าพร เลยเปลี่ยน มาใช้แบบนี้

image

ขวดสีขาวสลากน้ำตาล ค่ะ ใช้ไซริ้งค์ ดูดยา 1.5 ซีซี ฉีดเข้าไปในขนมยูโร สองแสบฟาดเรียบ

ส่วนยา Fercobsang เป็นยาบำรุงค่ะ
    ไฟล์แนบ
    ยาเรื้อน+บำรุง.JPG 89K
  • แสดงว่ายาตัวนี้มีทั้งชนิด กิน และ ฉีด ใช่มั้ยครับ แล้วตัวที่ป้าพรใช้ ซื้อที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
    ขอบคุณครับ
  • ยาไอเวอร์แมคติน ชนิดน้ำ 500 ซีซี หมาเยอะ คุ้มเลย

ถ้าไม่อยากให้หมาเจ็บ ก็ใช้ชนิดเม็ด

สำหรับราคา ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่

หาซื้อได้ที่ร้านขายยาสัตว์ สะพานควายชื่อร้านวิฑูรย์ ประตูน้ำชื่อร้าน อึ้ง อะไรซักอย่างนี่แหละ

ต้องขอโทษที ที่ตอบคำถามได้ไม่กระจ่าง

image
    ไฟล์แนบ
    doxy.jpg 80K
  • ขอบคุณมากๆครับป้าพร ^:)^
  • เป้นกระทู้ดีมีประโยชน์มาก เดี๋ยวจะย้ายไปอยู่ในหมวดสาระนะครับ เพื่อที่จะได้ค้นหาง่ายๆในอนาคตครับ

ขอบคุณทุกท่านมาก