ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากเลี้ยงแต่ไม่มีงบ
  • ใครที่มีเมตาต่อคนที่รักน้องหมาบ้างค่ะ
    ทุกคนค่ะ เนื่องจากกัสอยู่บ้านมีลูกหมา 1 ตัวเป็นชิวาว้า แต่มันเฝ้าบ้านไม่ได้อะค่ะ อยากได้พิบูตมาเลี้ยงมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆจะได้ดูแลบ้านให้ แต่เนื่องจากทุนทรัพยนั้นไม่มีเลย ค่ะใครพอจะใจบุญให้น้องหมามาเลี้ยงฟรีๆบ้างอะค่ะ
  • ถ้าจะแค่เฝ้าบ้านเลี้ยงหมาไทยก็ได้นี่คับ สุนัขทุกตัวมีสัญชาติยานปกป้องถิ่นทุกตัวละคับ
    หมาไทยที่บ้านผมกัดแหลก อีกตัวก็เห่าแหลกลานเลย เลี้ยงง่าย กินอะไรก็ได้ไม่ต้องดูแลมากมายมันก็อยู่ได้
  • พอดีเคยเลี้ยงพิบูตมาแล้วนะค่ะ แล้วตัวเก่ามันแก่ตายแล้วนะค่ะ ตอนนั้นบังเอิญพี่ชายเค้าไปเมืองนอก เค้าก้อเลยได้ให้มานะค่ะ
  • ไม่มีงบซื้อหมา แล้วจะมีงบซื้อข้าวให้เค้ากินป่าว มันกินเยอะกว่าชิวาว่าหน่อยนึง...ก็เยอะอยู่เหมือนกัน
  • ปืนอาจมีประโยชน์ช่วยคุณจัดการกับคนร้ายได้ แต่มันก็อาจทำให้คุณเป็นคนร้ายได้เช่นกัน
    คุณรู้วิธีใช้และจัดการกับปืนมั๊ย พิทบูลกับปืน ประโยชน์และโทษในสิ่งที่คุณต้องการไม่ต่างกันนะครับ
    ถ้าคุณรู็จักวิธีเลี้ยงและควบคุมพิทบูลคุณพิมพ์อธิบายและทิ้งเบอร์ไว้ผมยินดีจ่ายเงินซื้อให้คุณเลย
    แต่ถ้าไม่คุณอย่าทำลายหมาเลย วันนึงที่มันหลุดไปกัดคนอื่น ผมจะสงสารคุณมากกว่าวันนี้
  • ไม่มีงบแนะนำอย่าเลี้ยงเลย เพราะเลี้ยงหมาไม่ใช่ได้หมามาแล้วจบน่ะ ข้าวน้ำ กรง ค่ายา อุปกรณ์ เอาหมาไทยมาเลี้ยงดีกว่าได้บุญด้วย
  • ถ้าคุณอยากรู้ว่าฉันจะเลี้ยงพิบูตได้หรือเปล่าคุณโทรมาคุณกับฉันเลยดีกว่า084-4699462
  • พี่ค่ะคือว่าหมาถ้าซื้อมันต้องใช้เงินก้อนอะค่ะ แต่อาหารมันไม่ได้ซื้อที่7000-8000นิค่ะพี่ค่ะ
  • ผมขอโทษที่ทำให้คุณมีอารมณ์ ในเว็บนี้ราคา 2000-3000ก็มีและผมก็เต็มใจทำตามที่ผมพูดจริงๆ
    เพียงแต่อยากเตือนว่าถ้ามันหลุดไปกัดใครขึ้นมาจริงๆคุณเตรียมแก้ปัญหาและวางแผนการเลี้ยงไว้หรือยัง
  • หมากับปืนมันต่างกันเยอะค่ะพี่ หมามันสามารถรับรู้ได้ว่าเรารักมันมากแค่ไหน แต่ถ้าเป็นปืนเรารักมันมากแค่ไหน ถ้าเราเอามันมายิงเรา เราก้อตายอยู่ดี
  • ตัวที่กัสเคยเลี้ยงนะค่ะ กัสเลี้ยงมัน ด้วยความรัก รักเค้ามาก ทุกคนในบ้านรักเค้า กัสไม่เคยขัง ไม่เคยกังบริเวณเลยค่ะ กัสเลี้ยงมันเหมือนลูกคนหนึ่งเลยอะค่ะ ทุกคนเลี้ยงลูกกันแบบไหนละค่ะ กัสเลี้ยงพิบูตแบบนั้นแหละค่ะ
  • ยิ่งพิทบูลมันรักคุณ ซื่อสัตย์กับคุณ แต่มันไม่ไ้ด้รักและซื่อสัตย์กับคนอื่นเท่าคุณ หากมันหลุดไปกัดเพื่อนบ้านคุณ คุณและพิทบูล ต่างอะไรกับคนร้ายที่อย่างที่ผมพยายามจะสื่อมั้ย ผมพูดด้วยเหตุผลน่ะครับ
  • พิทบูลโดยธรรมชาติ มันมีความสามารถในการต่อสู้สูง และมีพลังในการกัด และ การทำลายล้าง
    มากกว่าหมาพันธุ์อื่นมาก หากเวลาที่มันหลุดไปกัดขึ้นมาจริงๆ
    ผมเกรงว่าคุณจะควบคุมมันไม่ได้..........หวังว่าคงเข้าใจนะครับ
  • เลี้ยงพิทบูลเหมือนลูกคนนึง..ถ้าเราเลี้ยงพิทเราเหมือนกับแม่เลี้ยงลูกนะ เราว่าคุณควรปรับทัศนคติและกลับไปศึกษาก่อนดีกว่าว่าจะควบคุมมันอย่างไรถ้ามันโตขึ้นมาแล้วมันเริ่มควบคุมคุณ ถ้ารู้เรื่องพิทบูลจริงๆคงไม่น่ามีความคิดแบบนี้นะ เพราะหมาพันธ์นี้มันมีสิ่งที่พิเศษกว่าพันธ์ุอื่นในเรื่องของความเป็นผู้นำสูง แรงขับสูง และดื้อมากกกกก ถ้าเลี้ยงตามใจเหมือนลูกนี่อย่าเอามาประกาศแจกฟรีหรือขายต่อด้วยเหตุผลที่ว่าควบคุบมันไม่ได้นะ เราเตือนด้วยความหวังดีเพราะเห็นแก่หมาและตัวคุณ อีกอย่างพิทบูลเป็นหมาที่เหมาะกับการเลี้ยงตัวเดียวเพราะมันมักจะกัดและต่อสู้เพื่อแย่งการเป็นจ่าฝูงกัน หมาตัวเก่าของคุณอาจเสียชีวิตได้แน่ถ้าคุณเลี้ยงแบบปล่อย เพราะบ้านเราเคยมีชิวาว่าข้างบ้านหลุดมา และตอนที่เราไปเจอ มันไม่ใช่สภาพที่น่าดูเลย และดูแลพิทบูลแบบลูกคน อย่างที่คุณบอกมา เราว่ารอเวลาที่คุณพร้อมจริงๆดีกว่า ศึกษาให้มากกว่านี้เกี่ยวกับธรรมชาติของสายพันธ์นี้จริงๆ หมาไม่ใช่ปืน แต่ปืนเนี่ยไม่ใช้ก็ขายต่อ แต่หมานี่มันชีวิตๆนึง อีกอย่างการเลี้ยงพิทมันต้องการเงินค่าอาหาร ค่าวัคซีน ค่ายากันเห็บหมัด และอีกหลายอย่างที่คุณต้องพร้อมจะจ่าย และต้องมีเวลา ถ้าอยากได้หมาเฝ้าบ้านไม่ต้องพิทบูลหรอก ปัญหาน้อยกว่าเฝ้าบ้านได้เหมือนกัน
  • อยากเลี้ยงแต่ไม่มีงบ ฟังแล้วมันเป็นอะไรที่ง่ายไปหน่อยรึป่าว ไม่ได้มีเจตนาว่าอะไรคุณเลยน่ะ แต่อยากแนะนำจริงๆ ว่าถ้าคุณอยากจะเลี้ยงน่าจะลองใช้เวลาค้นหาศึกษาหาสุนัขในแบบที่ต้องการหรือชอบจริงๆ ดีกว่าได้มาฟรีๆ อะไรที่มันได้มาง่ายๆ ก็มักจะทิ้งไปได้ง่ายๆ เช่นกัน ถ้าคุณได้มาแล้วโตขึ้นมาขี้เหล่หรือไม่ใช่พิทบูลแท้คุณจะยังรักมันอยู่ไหม ถ้าได้มาแล้วมันเป็นติดโรคพาโวมาคุณจะมีเงินรักษาและดูแลมันไหม ถ้ามันหลุดไปกัดคนหรือหมาคนอื่นขึ้นมาคุณจะทำยังไง มันมีหลายปัจจัยมากๆที่เราควรไตร่ตรองก่อนจะเอาพิทบูลเข้าบ้าน ถ้าคุณคิดว่าคุณรับมือกับทุกสถานการณ์นี้ได้ การเลี้ยงพิทบูลก็ไม่ใช่เรื่องยากหนักหนาอะไร คุณต้องมีความรับผิดชอบมากๆ
    :)
  • ผมรักหมาเหมือนลูกครับ แต่เลี้ยงไม่เหมือนลูก เพราะสิ่งที่เหมาะกับหมาและคนต่างกันครับ ยกตัวอย่างนะครับ บางคนรักหมามากตัวเองกินอะไรก็ให้หมากินแบบนั้นซึ่งจริงๆแล้วอาหารคนไม่ใช่อาหารที่เหมาะสำหรับหมาบางอย่างถึงขั้นเป็นพิษกับหมาเลยด้วยซ้ำ หรือบางคนรักหมามากให้อยู่ในตัวบ้านซึ่งเป็นพื้นกระเบื้องลื่นๆ รู้มั้ยครับว่ามันทำให้หมาเป็นโรคข้อสะโพกเสื่อมได้ เป็นต้นนะครับ เพราะฉะนั้นถ้ารักหมาเหมือนลูกก็ควรจะศึกษาให้ดีให้รู้ว่าอะไรดีกับหมา เลือกสิ่งที่ดีที่เหมาะที่สุดให้เขา
  • มาเป็นแฟนน้องมา โสดอยู่ชอบคนรักหมา นะเดียวให้ไปช่วยดูแลบ้านนะพี่กัส พูดจริงนะ :-D
  • เรสโนสนะ
    อิอิ
  • จุดประสงค์ ที่ผมเปรียบกับปืนเพราะเจตนาคุณกัส คือจะเอาไปเฝ้าบ้าน หวังเพื่ิอให้พิทบูลปกป้องคุณจากภยันอันตราย แต่สิ่งที่ผมห่วงคือกลัวถึงเวลาคุณควบคุมมันไม่ได้มันก็เหมือนปืนที่ลั่นออกไปโดยไม่ตั้งใจ แต่เป้าหมายอาจเป็นคนที่คุณรักก็ได้

แต่ถ้าหากคุณกัสยังมั่นใจว่าเข้าใจและเลี้ยงพิทบูลได้
    ผมจำเป็นต้องขอให้คุณเปลี่ยนทัศนคติเรื่องไม่ขังและไม่กักบริเวณ
    คุณจำเป็นต้องขังเพื่อเป็นการฝึกควบคุมเค้าให้ได้
    เมื่อมีเวลาค่อยพาเค้ามาออกกำลังกายและผ่อนคลายบ้าง
    แต่ต้องอยู่ในการควบคุมของคุณโดยมีปลอกคอและสายจูง

ผมแค่ขอให้คุณเตรียมกรงไว้สำหรับเป็นที่อยู่เค้า
    เตรียมปลอกคอ สายจูง และไม้งัดปากในกรณีเกิดเหตุการ์รที่คุณไม่คาดคิด
    หลักล่ามและโซ่ในกรณีที่คุณไม่ตรงการขังเค้าในกรงตลอดเวลา

สำหรับลูกหมาผมคุยกับเพื่อนไว้ให้แล้วอายุประมาณ6-7เดือน ไม่ตัดหู สามสี
    บ้านเพื่อนผมอยู่หมู่บ้านเศษฐศิริ รามอินทรา ใกล้แฟชั่นไอร์แลนด์
    ถ้าคุณมีความตั้งใจจริงเตรียมสิ่งที่ผมบอกไปข้างต้นพร้อม
    ยืนยันมาอีกครั้งแล้วผมจะโทรติดต่อให้คุณมารับลูกมาอีกทีนึง

แต่เสริมนิดเพื่อนผมคนที่จะให้หมาคุณตัวนี้เป็นตัวที่3ในระยะเวลาแค่5-6เดือนที่ไล่แจกเพื่อนในกลุ่ม
    ผมจึงคิดว่าถ้าหากคุณกัสเปลี่ยนทัศนคติเรื่องการเลี้ยงได้อาจทำได้ดีกว่าเพื่อนผม

********************เป็นกำลังใจให้นะครับ ลองไปตัดสินใจดู***************************
  • image
    ไฟล์แนบ
    J11940854-1.jpg 182K
  • พอละขอบคุณพี่ๆทุกคนนะค่ะที่ทำให้กัสตัดสิ้นใจได้ว่า กัสนี้ไม่เหมาะแก่การเลี้ยงหมาเลยสักนิดเดียว โง่งี่เง่ามา่ก ขอบคุณพี่ทุกๆคนนะค่ะที่พยายามบอกถึงแต่ข้อดีและไม่ดี ขอบคุณพี่มากเลยนะค่ะ อุปกรกัสมีพร้อมทุกอย่างแล้วที่จริงกัสอยากคุณกับพี่เป็นการส่วนตัวมาก ก้อบอกแล้วว่ากัสเคยเลี้ยงพิบูตแล้ว แต่มันแก่ตายไปแล้วค่ะ พวกพี่เข้าใจนู๋ไม่ค่ะ ว่าเลี้ยงจนวาระสุดท้ายแล้วอะค่ะ นู๋ยังไม่มีปัญญาเลี้ยงมันอีกเหรอค่ะ(T_T)
  • บอกตามตรงว่าพิทบูลตัวเก่าที่เคยเลี้ยงก้สึกาามาตลอดว่าพิทบุลเป็นยังไงเลี้ยงยังไงแต่ความคิดแต่ละคนไม่เหมือนกันหรกค่ะบางคนคิดว่ามันจะไปกัดคนอื่นถ้าพวกคุรคิดอย่างนั้นพวกคุรจะเลี้ยงทำไมถ้าคิดว่าเลี้ยงเพราะเรารักพันธุ์นี่และชอบพันธุ์นี่อยากอนุรักษ์พันธุ์นี่ไว้แล้วที่พวกคุณบอกกันมาพวกคุณบางคนศึกษาเขาดีหรือยังแล้วพวกคุรเลี้ยงไว้เพื่ออะไร นู๋เลี้ยงไว้เพราะรักพันธุืนี่ไว้เฝ้าบ้านไม่ได้เลี้ยงไว้ให้พวกคุณมาดูถูกกัน ถ้านู๋ไม่เคยศึกษาหรือมีความรู้ตัวเก่าคงไม่โตและแก่ตายหรกค่ะการรักษาเราเข้าใจว่าต้องมีการรักษาเขาแต่ถามว่าฉีดวัสซีนครั้งละเป็นพันหรอค่ะค่าอาหารครั้งละเป็นพันหรือป่าวคุรอย่าเอาตรงนั้นมาคิดถ้าไม่เคยเลี้ยงเลยคงไม่กล้าอยากมีหรกค่ะไม่อยากให้คนอื่นมาดุถุกหรก
  • ยังงัยเป็นกำลังใจให้ สู้ สู้ :062:
  • อิอิ ขอบคุณมากค่ะ
  • image
    ไฟล์แนบ
    540502_328125843908559_100001334374058_836014_202837769_n.jpg 52K
  • นี่เจ้าเต็มถังที่เล่าให้พี่ฟังใช่มั๊ย กัส
    ล่าสุดป่ะ หายไวๆนะ เต็มถัง สู้ สู้ อีกที
  • ก่อนหน้านั้นค่ะ
  • image
    ไฟล์แนบ
    540862_2596753297431_1812702448_1596379_1974253772_n.jpg 60K
  • อ่านกระทู้นี้แล้วมีความสุขจริงๆครับ

ดีใจที่ได้เห็นทัศนคติที่ดีมากๆของคนหลายๆคน ที่มีต่อหมาสายพันธ์พิเศษสายพันธ์ ที่ถกเถียงกันมันเป็นเพียงการมองต่างมุม พูดจากมุมที่ตนเองอยู่ แต่ผมเชื่อว่าทุกท่านล้วนมีเจตนาดีแทบทั้งสิ้น ขอบคุณน้องเจ้าของกระทู้ที่คุยโดยไม่ใช้อารมณ์ เห็นกระทู้นี้ตั้งแต่เมื่อคืนแล้วตั้งใจว่าเช้านี้จะมาติดตาม และก็ไม่ผิดหวังเลยครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันสร้างสรรค์สิ่งดีๆสำหรับสังคมของเรา ^:)^
  • ผมเคยสอบถามหมาพิทบูลจากเมืองนอก
    ก่อนที่จะเริ่มพูดคุยกัน คุณรู้มัยว่าเค้าให้ทำ
    อะไร

ดูนี้ล่ะกัน

DATE =

NAME =

STREET_ADDRESS =

PHONE =

EMAIL =

WHAT_BREEDING_ARE_YOU_INTERESTED_IN_GETTING_A_PUPPY_FROM? =

WHAT_SEX_ARE_YOU_INTERESTED_IN,_M/F? = Male/Female

WILL_YOU_BE_SHIPPING_THE_PUPPY,_OR_PICKING_HIM_UP? =

HOW_DID_YOU_FIND_OUR_SITE? =

HOW_MANY_ANIMALS_ARE_IN_THE_HOME_NOW?
    PROVIDE_DETAILS_LIKE_
    THE_AGE,_
    SEX,_
    AND_BREED

DO_YOU_HAVE_ANY_CHILDREN_IF_SO,_WHAT_ARE_THEIR_AGES?

DO_YOU_LIVE_IN_A_CITY/RURAL_AREA?

WHAT_MADE_YOU_CHOOSE_THIS_BREED? =

WHAT_DO_YOU_EXPECT_THE_ACTIVITY_LEVEL_TO_BE_FROM_AN_APBT?

ARE_YOU_PREPARED_FOR_A_PUPPY? =

HAVE_YOU_EVER_HOUSE_TRAINED_A_PUPPY_BEFORE? =

DO_YOU_HAVE_A_FENCED_IN_YARD? =

HOW_ARE_YOU_PLANNING_ON_HOUSING_THE_DOG?

WHERE_WILL_THE_DOG_STAY_DURING_THE_DAY/NIGHT?

WHAT_ARE_YOUR_FUTURE_PLANS_FOR_THIS_PUPPY?

WILL_YOU_BE_ATTENDING_ANY_TRAINING_CLASSES?_PLEASE_ELABORATE
    IF_YOU_PLAN_ON_BREEDING,_WHY_ARE_YOU_INTERESTED_IN_BREEDING?

IF_YOU_HAVE_NO_PLANS_TO_BREED,_WOULD_YOU_BE_WILLING_TO_SIGN_A_SPAY/_NEUTER_CONTRACT?

HAVE_YOU_EVER_RETURNED_A_DOG_TO_THE_BREEDER,_IF_SO_WHAT_WERE_THE_CIRCUMTANCES?

VETS_INFO

ถึงกับ :001:

อยากให้บรีดเดอร์บ้านเราเป็นแบบนี้บ้างจัง ;-)
  • ยากกกกกกกกกกกกกกกกกกสสสสสสสสสสสสสสสส์

ขนาดเรื่องที่ควรจะช่วยกันปลุกจิตสำนึกเพื่อกระทำหรือกล้าคัดค้านในสิ่งที่ถูกต้องยังไม่ค่อยมีใครกล้าทำ เพราะกลัวจะส่งผลกระทบต่อธุรกิจของเขา ดังนั้นเรื่องที่จะทำให้การซื้อขายยุ่งยากขึ้นสำหรับตัวเขาเองก็คงเป็นได้แค่ความฝันครับ :001:
  • แต่วันนี้ผมดีใจ ดีใจที่เห็นคนที่แม้จะไม่ได้เป็นคอกใหญ่ ไม่ได้มีอิทธิพลต่อวงการ เป็นเพียงสมาชิกทั่วไป ไม่มีชื่อเสียง ไม่มีใครรู้จัก กลับตื่นตัวในเรื่องเหล่านี้กันมากขึ้น นั่นแสดงว่าสิ่งที่ได้ต่อสู้มาตลอดเริ่มเห็นผล เพราะท้ายสุดคอกสุนัขที่ไร้คุณภาพก็จะถูกสังคมกดดัน และหันมาให้ความสนใจในเรื่องเหล่านี้กันบ้าง

ขอนำกระทู้นี้ย้ายเข้าอยู่ในหมวดสาระนะครับ อยากให้คนที่เข้ามาเล่นใหม่ๆได้ทราบว่า สังคมแห่งนี้เป็นสังคมคนคุณภาพ หากจะเข้ามาอย่างผิวเผินเขาจะเสียเวลาเปล่าๆ เข้ามาแล้วต้องมาช่วยกันสร้างให้ดียิ่งๆขึ้นครับ
  • ผมมีลูกหมบคอกนึงกำลังจะคลอดถ้าอยากได้ผมจะขอให้สักตัว ขอค่าอาหารหน่อย จะนำไปสร้างคอกและเลี้ยงดูแม่่และลูกๆให้ดี
  • ก่อนจะบรีดสุนัขพิทบูลขึ้นมานี่ไม่ได้สร้างคอกหรือเตรียมพร้อมไว้ก่อนเหรอคุณkaka2521 เกิดลูกออกมาสิบตัวเเล้วขายไม่ได้หรือไม่มีคนช่วยค่าอาหารนี่เเล้วจะทำอย่างไรกับพิตที่มันออกมา? นี่เป็นตัวอย่างที่เห็นได้ชัดเลยว่าบรีดหมาออกมาเเต่ไม่ได้ดูเลยว่าตัวเองพร้อมรึป่าว สุนัขจะมีคุณภาพรึป่าวหรือคนที่นำไปเลี้ยงมีความพร้อมจริงรึป่าว พิทบูลมันถึงถูกทิ้งประกาศอยู่เกือบทุกวัน หรือไม่ก็กัดคนตายม่ังเพราะเจ้าของที่ซื้อไปไม่ได้มีความเข้าใจในสายพันธ์มันเลยจริงๆเเละคนที่บรีดออกมามีทัศนคติเเบบนี้มากขึ้นในสังคมไง
  • พูดไม่ออกเลยคับ

• ไม่ใช่หมาผมครับ ของผมขายได้ตลอดมีคอกและแนวทางชัดเจน ผมมีคอกและหมาหลายสายพันธุ์ที่ พัทลุง แต่นี่เป็นหมาของคนอื่นเขาผสมแล้วมาให้ผมช่วยผมก็ช่วยเท่าที่ได้นี่แหละ เห็นว่ามีคนแถวบ้านจองแล้ว2 พี่แกเก็บ 1 รวม3 น่าจะคลอดเร็วๆนี้
  • พี่แกก็มีกรงเหล็กสำเร็จแล้วแต่จะสร้างโรงเรือนแบบมีหลังคาไว้เป็นสัดส่วนครับ พี่แกไม่มีลูก เลี้ยงหมาแบบรักสุดๆ
  • ขอบคุณมากนะค่ะพี่ที่เห็นความสำคัญของกระทู้นู๋ ขอบคุณทุกคนมากนะค่ะ ตอนนี้มีคนใจดีให้พิบูตนู๋แล้ว แต่เนื่องจากนู๋ยังสร้างบ้านไม่เสร็จก้อเลยยังไปรับน้องหมามาเลี้ยงไม่ได้ค่ะ ดีจัยนะค่ะที่ทุกคนรักน้องหมาเหมือนกัน
  • ไม่มีก็ค่อยๆเก็บเงินก็ได้ครับ.....ไม่เห็นต้องรีบเลย ถ้าคุณรักจริงๆ ก็พยายามเก็บเงินซื้อดีกว่านะครับ
    ผมว่ามันมีคุณค่ามากกว่า มันเเสดงถึงความพยายามเสาะหามาเลี้ยง....

เลี้ยงพิตบูล มันไม่ใช่เเค่ให้กินอาหารครับ มันมีอะไรมากกว่านั้น 10 เท่า ค่าวัคซีน ค่ายารักษา โซ่ ตะขอต่างๆ ข้อต่อ ปลอกคอ สายจูง ไม้งัดปาก ชามใส่อาหาร เเล้วต้องออกกำลังกายอีก ต้องควบคุมให้อยู่ในเขต..ในสายตา

เเล้วสิ่งที่ผมพูดมาน่ะ บางอย่างมันต้องคอยเปลี่ยนตลอด เช่น ปลอกคอ สายจูง โซ่ข้อต่อ อื่นๆอีก หมามันมีการเติบโตขึ้นเรื่อยๆครับ 2-3 เดือนบางทีก็ต้องเปลี่ยนเเล้วครับ คอหมามันขยาย ตัวหมามันโตขึ้น ยิ่งหมาโตเต็มที่...เเรงขับมันเยอะกระชากบ่อยๆ คุณต้องเปลี่ยนอุปกรณ์บ่อยๆตั้งเเต่เล็กจนโต ลองคิดดูว่าใช้กี่ชุด คุณต้องเช็คการสึกหรอทุกวันของอุปกรณ์

ลองคิดดูนะครับ.... ไม่ต้องรีบหรอกครับ เข้าเวปนี้บ่อยๆ เดี๋ยวก็มีคนเอาหมามาเเจก หรือขายถูกๆ หรือมีหมาที่ถูกทอดทิ้งครับ...รับไปเลี้ยงก็ได้

ผมก็เป็นคนจนครับ.... เเต่ผมไม่เคยขอหมาใคร ผมเก็บเงินซื้อ 3 ปีครับ กว่าผมจะได้ลูกหมามาเลี้ยง จริงๆไม่ได้โม้ เก็บวันละนิดหน่อย ทุกวันนี้ก็ยังจนครับ เเต่หมาผมมีทุกอย่างได้ทุกสิ่งที่มันต้องการ เพราะผมรักมันเหมือนลูก ผมก็สรรหามาให้ครับ.

ลิขิตฟ้า........ไม่อาจสู้มานะตนหรอกครับ....
  • ผมว่าน่าจะเป้นการศึกษาครับอย่ามาว่าดูถูกกันเลยดีกว่าคนที่เลี้ยงอยู่เคยมองดูตัวเองหรือยังครับว่าคุณพร้อมเลี้ยงเขาจิงแต่การดูแลกับการเลี้ยงมันต่างกันพวกที่บอกว่าเลี้ยงแล้วกลัวไปกัดคนอื่นถ้าคุณคิดอย่างนี่อย่าเลี้ยงดีไมไปเลี้ยงอย่างอื่นดีกว่าคุณมั่วแต่ว่ากลัวไปกัดเอาเวลาที่คอยกลัวมาดูแลให้เขาเชื่อฟังให้คุ้นเคยจะดีกว่า
    ผมถามจิงๆเหอะว่าคุณศึกษาดีแค่ไหนผมว่าทุกคนที่เลี้ยงไม่มีใครศึกษาและรู้หมดหรก
    เรื่องนี่ควรที่จะให้คำปรึกษากันดีกว่าไม่ใช่ว่ามาดูถูกกันสังคมจะได้เจริญครับ
  • นู๋ว่าหยุดแสดงความคิดเห็นกันดีกว่าค่ะ ยิ่งมีคนเข้ามาเยอะนู๋รู้สึกเหมือนตัวเองเป็นคนที่สิ้นคิดมากเลย ที่บังอาจไปอยากเลี้ยงน้องหมาแบบแพงๆ หยุดกระทู็นี้กันดีกว่านะค่ะนู๋รู้สึกไม่ดีเลยค่ะ (T_T)จนนั่งมองหมาที่บ้านแล้วว่านี้เราเลี้ยงมันมาได้ยังไงความรู้เรื่องของมันไม่มีเลยสักนิดเีดียว มันโตมาได้ยังไงว่ะ รู้สึกสมเพศตัวเองมากเลยค่ะ
  • เอาใจช่วยนะคับ ไม่มีใครดูถูกใครหรอกคับแค่ต่างคนก็ต่างมองกันต่างมุม ผมเชื่อว่าทุกคนที่เข้ามาให้คำแนะนำทุกคนต่างหวังดี และรักในสายพันเดียวกัน ทุกคนมีสิทเลี้ยงพิทได้คับถ้ามีความรู้และความรับผิดชอบต่อตัวเองและสังคม แต่ถ้าคุนมีความมั่นใจแล้วว่าคุนมีประสบการและความรับผิดชอบแล้ว ก็ไม่มีใครไปว่าคุนได้คับ แต่ที่ผมอยากแนะนำคือ เก็บเงินซื้อตัวที่เราชอบแระถูกชะตาดีกว่าคับเพราะมันจะยู่กับเราไปตลอดชีวิต ดีกว่ารับหมาที่ไม่เคยเจอไม่เคยเห็นมาเลี้ยงพอโตขึ้นมาแล้วหน้าตาไม่ถูกใจเรามันจะกายเป็นภาระของคนอื่นคับ(ไม่ได้ว่านะคับแค่แนะนำ)และจะได้เป็นการตัดวงจรของพวกที่บรีดหมาออกมาเพื่อเงินโดยไม่สนว่าจะขายออกหรือไม่ออกอันนี้ก็จะกลายเป็นภาระของสังคมเช่นกันคับ ผมเป็นคนนึงที่รักสายพันนี้คับผมเก็บตังมาเป็นปีและศึกษามาพอสมควรก่อนเอาเค้ามาเลี้ยงคับแต่ไม่ถึงกับเก่งอะไรก็พอเอาตัวรอดได้ถ้าเกิดว่าเค้าเป็นโรคหรือหลุดไปกัดใคร สุดท้ายนี้ผมผมอยากจะบอกว่าผมแค่อยากแนะนำในสิงที่ผมคิดให้กับคนที่มีใจรักเหมือนกันแต่ถ้าข้อความทั้งหมดนี้ไปทำให้ใครไม่พอใจผมข้อโทษไว้ณ.ที่นี้ด้วยคับไม่ได้มีเจตนาใดๆทั้งสิ้น...สู้ๆนะคับเป็นกำลังใจให้ ขอบคุนคับ
  • ผมเชื่อวาทุกคนเค้าเจตนาดีกันทั้งนั้นคับ

ไม่ใช่ว่าคนรวยจะเลี้ยงดีกวาคนจนหลอก

สุนัขมันไม่ก็เลือกเจ้าของด้วย ไม่ว่าคุณจะให้ ปลาเซลมอน หรือเศษลูกชิ้นปิ้งทีคุณกินเหลือ มันก็ดีใจจนตูดบิดเหมือนกันละ

ทุกคนแค่อยากเตือนว่า มันมี *โอกาศ* เกิดเหตุการไม่คาดฝัน

ถ้าคุณทำใจยอมรับมันได้ ก็ดีไป

มันอาจเกิดขึ้นกับใครก็ได้ แม้กระทังเทพ ทีเลี้ยงพิทหลายสิบตัว ถึงแม้ว่าสุนัขสิบจะไม่มีปัญหา แต่ ตัวทีสิบเอ็ดอาจจะมีก็ได้ ถ้าวันนึง เค้าขาด วินัย ความมันคง และอีกหลายปัจจัย

สุนัขจะอยูกับคุณไปตลอดชีวิต

แฟนก็จะอยูกับคุณไปตลอดชีวิต

แล้วคุณจะเลือกแฟนป็นใครก็ได้หรอ จะไม่อยากรู้จักนิสัยหรือชาติตะกูล ? พ่อแม่เป็นมะเร็ง เอดรึป่าว?
  • เห็นด้วยครับ ไม่มีใครว่าหรอกครับ.... เขาเเค่หวังดี

บางครั้ง นอกจากจะเลี้ยงหมาเเล้ว น้องก็ต้องฝึกความอดทนด้วยครับ.... คนที่เลี้ยงหมาพันนี้ ส่วนมากจะอดทน เพราะมันเหนื่อยจริงๆ

อุปสรรคมีไว้พุ่งชนครับ ยังไงก็ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดี ใหม่ๆพี่ก็เเบบนี้เเหละ ใครว่าอะไรไม่ได้ เเต่พอนานๆไปน้องจะชินเอง ว่าก็ว่าไปสิ เราจะเลี้ยงอะ เเต่น้องต้องมีความตั้งใจจริง....

เเค่นี้ก็ท้อเเล้วหรอครับ สู้สิครับ พี่เอาใจช่วย.......

• ***กัส ทุกความคิดเห็นในกระทู้ของน้อง เกิดมาจากความรักความเข้าใจของคนในสังคมเดียวกัน

***หายากนะครับความห่วงใยที่มีมาให้น้องโดยไม่ได้นัดหมายขนาดนี้

ตามที่น้องเล่าให้พี่ฟัง "เต็มถังแม้มันจะเจ็บจากบาดแผลแค่ไหน แต่ถ้ามันอยู่ต่อหน้าเจ้านาย

มันเก็บอาการหมดเพราะไม่ต้องการให้นายไม่สบายใจ

น้องคิดจะเป็นเจ้าของพิทบูลสุนัขพันธุ์ต่อสู้ที่กล้าหาญเข้มแข็ง

เรื่องแค่นี้หากมองในแง่บวกมันเป็นแผลที่เล็กน้อยกว่าเจ้าเต็มถังมากครับ พี่เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ สู้

และพี่ก็เชื่อว่าหากกัสตั้งใจจริง กัสจะเป็นเจ้่าของพิทบูลที่ดีได้แน่นอน

*****เพียงแต่ปัญหาทุกอย่างถ้าเราป้องกันไว้ก่อนมันดีกว่ามาตามแก้ไขในทีหลัง สู้ สู้ ครับ :062: *****

• ขอยกให้เป็นกระทู้ยอดเยี่ยมอีกหนึ่งกระทู้แห่งปี

ที่นี่ ความปราถนาดีมีให้เสมอ และน้ำใจก็ไม่มีวันแห้งแล้งอีกเช่นกัน :063:
  • กัสครับเราเลิกกันนะ
    กัสครับผมกลัวคุณมาก
    แต่ชอบนิสัยนะ
    :-)) :-)) :-)) :-)) :-))