ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เหตุการณ์ที่จะเจอเมื่อเลี้ยงพิต
  • ผมว่าก่อนที่จะเลี้ยงพิต หลายคนคงศึกษาข้อมูลมาบ้างแล้วว่า พิตบลู อุปนิสัยมันเป็นอย่า่งไร ต้องมีอะไรบ้าง

ฝึกและควบคุมอย่างไร แต่ว่าคงมีน้อยคนที่จะคิดถึงเรื่อง เหตุการณ์ที่เราจะเจอะเมื่อมันค่อยๆเติบโตขึ้นมา

วันนี้เลยอยากจะเอาหลายๆเหตุการณ์ ที่เกิดผลกระทบกับผู้เลี้ยง พิต มาบอกเล่าเพื่อที่จะได้เอาไปคิด ก่อนจะนำมาเลี้ยง
    **
    **
    เรื่องแรกๆที่อยากจะแนะนำก็คือ

เรื่องการขับถ่าย เพราะลูกหมาเล็กๆจะถ่ายบ่อยๆ ไม่เลือกที่ ซึ่งหลายคนรู้แล้ว แ ละคนในบ้านก็รู็้เหมือนกันแต่คงไม่ยินดีด้วย

เพราะฉะนั้นก่อนเลี้ยงก็ต้องหาวิธีการที่มีอยู่มากมายให้ในบอร์ดก่อนเพื่อแก้ไม่ใช่เกิดปัญหาแล้วแก้อย่างที่หลายๆท่านทำกัน

**

เรื่องการกัดสิ่งของ เรื่องนี้ปัญหาใหญ่แก้ไงก็ไม่ตกกันหลายคน ใช้ของที่มันกัดตีปาก หรือผูกห้อยคอต่องแต่งไปมา แต่ว่าไม่รู้

จะแก้ได้มากน้อยแค่ไหน ซึ่ง ธรรมชาติของมันชอบการกัดแทะอยู่แล้ว บางทีไปแทะของคนในบ้านเป็นเรื่องทีนี้ถ้ามีการให้ ปลดสมาชิก

ตัวนี้ไป คนเลี้ยงก็เสียใจ แต่ทำไงได้เมื่อมันสร้างปัญหา แต่ว่า ผมขอประกาศไว้เลยว่าถ้าเลี้ยง หมา มันต้องกัดของอยู่แล้วความเสียหาย

ขึ้นอยู่กับขนาดตัว ซึ่งพิตมันไม่เบา แน่นอนความเสียหายคงไม่ธรรมดา ถึงขั้นแทะประตูหน้าบ้านผมครึ่งอันมาแล้ว มีวิธีแก้อย่างนี้ครับ

สำหกรับผมใช้กระดูกขาตัง อันใหญ่ๆต้ม แล้วโยนให้มัน ราคาถูกมีสารอาหารด้วย ฝึกกราม แถมมันก็ยังไม่กัดของเราด้วยเพราะกระดูก

มันชอบกว่าเฟอนิเจอร์แน่นอน ผมใช้วิธีนี้ของผมก็ไม่เสียหาย แต่วันไหนไม่มีก็ต้องทำใจ กลับบ้านก็กัดสายไฟกัดนู่นกัดนี่ ก็ไม่เป็นไร

เราไม่มีให้มันนี่นา เรื่องนี้สำคัญ ลองคิดดูครับถ้าเป็นของมีค่ามากๆคงแย่ๆแน่ๆ
    **
    **
    เรื่องความดุ ซึ่งแต่ละตัวไม่เหมือนกัน บางตัวถึงขั้นดุกับคนแปลกหน้าทุกคนแม้จะอยู่ด้วยกันหลายวัน อันนี้ค่อนข้างดุมากแต่ว่าเจ้าของคุม

ได้ก็ไม่มีปัญหามีหลายๆท่านในบอร์ด มีเรื่องอย่างนี้ เค้าก็ไม่คิดว่าเป็นปัญหาและมีความสุขได้ แต่เรื่องมันไปกัดหมาอันนี้ทุกตัว ต้องมีวันของมัน

จะมาช้าเร็วเท่านั้นเองขอให้ทุกท่านเตรียมใจไว้ป้องกัน ถ้าสุดวิสัยก็ต้องแก้ปัญหาได้ด้วยการง้างปาก หรือวิธีไหนก็ได้ที่มันเหมาะกับคุณ
  • เรื่อง การเป็นสัด ซึ่งหลายๆคนรู้อยู่แล้วแต่ถ้าบางคนมีนอนกับหมาด้วย อย่างผมก็ต้องมีปัญหากันบ้างตัวผู้ไม่เท่าไหร่ตัวเมียสิ แน่นอน

เลือดหยดตลอดเวลา และนานถึง 21 วันขึ้นไป ซึ่งผ้าปูที่นอนซักกันไม่ทันเลยทีเดียว ระวังแฟนท่านทั้งหบาย จะบ่นเอาได้ในเรื่องนี้นะครับ
    **
    **
    เรื่องการนำหมาขึ้นรถ แน่นอนหลายตัวเมา ซึ่งต้อง อ้วกแน่ๆ แต่ถ้าอยู่ใน box ก็คงช่วยลดปัญหาได้ แล้วหลายๆท่านทีใช้รถ กระบะ

เอาหมาไว้หลังรถ ไม่ได้ผูก ซึ่งจะด้วยกรณีใดๆก็แล้วแต่ แต่หลานท่านมีประสบการณ์มาแล้วคือ หมาตกหาย หากันนานหลายวันเป็นเดือนก็ไม่เจอ

น่าเศร้าครับเราตั้งใจจะเอามันไปเที่ยว แต่เหมือนกับเอามันไปทิ้ง ผมเคยเห็น พุดเดิ้ลตกรถ มันวิ้งสุดชีวิต ตามรถเจ้าของมันแต่ว่าคนขับสุดยอดกว่า

รู้เลยว่าหมาตก เบรกรถ ถอยหลังกลับมารับทันที ถ้าเป็นอย่างนีเก็ดีไป ถ้าไม่ใช่ก็ลองคิดดูว่าจะเป็นยังไงกันครับ
  • เป็น รายละเอียดเล็กๆน้อยๆ ที่เราไม่ควรมองข้ามนะครับ อยากให้ทุกๆท่าน ที่ยังไม่เคยเลี้ยงลองอ่านก่อน จะได้ รอบคอบมากขึ้นครับ

วันนี้แค่นี้ก่อน เชิญ ผู้รู้มาช่วยกันแสดงความคิดอีก เยอะๆนะครับ พิต ของเราจะได้มีความสุขกับเจ้าของ นานๆ
  • เป็นประโยชน์ มากๆ เจ๋ง จริงๆ น้องหยก
  • มือใหม่-เก่า........ต้องอ่าน
    ( ป้องกัน ดีกว่า ต้องแก้ไข )
  • :063::006::013:
  • อิจฉาหยกจัง
    มี 3 สาวอยู่ข้างกาย
    ไฟล์แนบ
    0012249.gif 4K
  • ขอบคุณมากคับคุณหยก

เป็นประโยชน์มากคับ

สำหรับมือใหม่อย่างผม
  • :o001: เยี่ยมเลยครับ
    ไฟล์แนบ
    5bb5aa1c9e41654c65ef6a230c3c254a3.gif 114K
  • วิทีแก้ปัญหา พิทกัดสิ่งของ หาของเล่นให้มันกัดมากๆ
  • :063: มีสาระดีครับ :063:
    ไฟล์แนบ
    1524.JPG 26K
  • ขอบพระคุณคร้าบบบ แต่อย่าลืมท่านที่มีความคิดดีๆ อย่าลืมเอามาลงกันเยอะๆนะครับ
  • ของ ผมมันกัดประตูไม้ที่บ้านทะลุแล้ว เข้าไปในห้อง กลับบ้านมา
    เปิดห้องเข้าไปดู หน้าหงายเลยครับ
    ตูรองเท้าที่บ้าน เล่นหลุดมาทั้งบาน
    รองเท้าทุกคู่ รวมทั้งของผมกะแฟน เละไม่มีชิ้นดี
    ห้องเละเหมือนคน 10 คนเข้าไปตีกัน
    ของทุกอย่างภายในห้องพังหมด 555555
    น้ำตาจะไหล
  • ช่วยแสดงความเห็นอีกหน่อยนะครับ เรื่องการให้เวลาและการเอาใจใส่ อันนี้ก็สำคัญนะครับเพราะเท่าที่ผมเลี้ยงมา 13 เดือนกว่าๆ เค้าจะเรียกร้องในตอนเช้าก่อนเราจะไปทำงานและพอกลับถึงบ้านหลังเลิกงาน เจ้า"บลูบอย"ของผมเค้าจะคอยเพื่อที่จะให้ผมพาออกไปวิ่ง..ๆๆๆ จริงๆนะครับเค้าวิ่งแบบพิทบลูจริงๆเลย(บ้าพลัง)และก็เล่นกัดยางในมอไซค์แขวนกับต้นมะม่วง พอเลิกแล้วพักจนหายเหนื่อยแล้วก็ บริโภค F1 สีม่วง+นมอย่างเอร็ดอร่อยเค้าจะดูเหมือนมีความสุขมากเมื่อได้ออกกำลังกายและได้ใกล้ชิดเราครับ เวลาและความพร้อมของตัวเราจึงเป็นสิ่งที่สำคัญไม่น้อยนะครับ....ปล.และเรื่องสตางค์นี่ก็ไม่น้อยหน้าเรื่องอื่นๆนะครับ ขอให้โชคดีมีความสุขกับพิทบลูของท่านนะครับ
  • ของผม เล่นแก้มรถทั้งสองข้างเลย สงสัยจะมันส์ น่าดู
  • เยี่ยมครับ ถ้าทำได้อย่างนี้ทุกคน ก็ไม่ต้องเอามันไปปล่อยเลยครับ :006::006:
  • ใครที่คิดจะเลี้ยงผมว่าการมีเวลาให้เป็นสิ่งที่สำคัญมาก ๆ เผลอแว็ปเดียวอาจมีเหตุการณ์ที่ท่านไม่คาดคิดเกิดขึ้นได้
    ของผมสด ๆ เมื่อเช้านี้เลย (23/01/52) ปล่อยออกมาขับถ่ายตามปกติ(ปล่อยอยู่ในบริเวณบ้านผมซึ่งมีกำแพงล้อมลอบ) ปล่อยได้ซัก 10 นาที ได้ยินเสียงร้องด้วยความเจ็บปวดมาจากทางหลังบ้าน ตกใจวิ่งไปดู หมาผมกำลังซัดหมาจรที่หลงเข้ามา(ได้ไงก็ไม่รู้) โดยกัดที่คอแล้วสบัดอย่างแรงฝุ่นตลบไปหมด ตกใจมากเพราะทุกทีเขาไม่กัด(จนเราคิดว่าทำไมมันไม่ดุซักทีว๊ะ)ตั้งสติได้รีบวิ่งมาเอาสายจูง ไม้งัดปากก็ไม่มี แต่โชคดีที่มันปล่อยพอดีสงสัยคงจะเปลี่ยนที่กัด ผมได้โอกาศเลยดึงตัวออกมา หมาจรเลือดอาบวิ่งไปไม่รู้ทิศเลย ท่าจะสาหัส(น่าสงสาร):o070:
    ไฟล์แนบ
    230120091852_resize.jpg 70K
  • ความเห็นของผม คนที่คิดจะเลี้ยงพิทบูลควรมี
    1. เวลาให้เค้าบ้าง
    2. สถานที่ให้วิ่งเล่น
    3. เงินที่จะใช้เพื่อเลี้ยงดู สำคัญนะครับ
    4. ความรักจากคุณ มันจะซนจะดื้ออย่างไร รักซะอย่างทนได้ครับ
  • อืม เรื่องเงิน ก็เป็นปัยหาได้เหมือนกันนะผมว่า ทุกวันนี้เลี้ยง 2 ตัว กันเงินให้มันเดือนละ 3000 ค่าอาหาร ค่านม ค่ากับ

ส่วนค่าวัคซีน ค่ายา นั่นต้องสำรองต่างหาก ฉุกเฉิน หมาป่วยจะได้มีเงินรักษา เคยคิดนะครับ ถ้ามันไม่สบายแล้วไม่มีเงินรักษา

ก็จะต้องปล่อยให้มันเป็นไป รอวันตาย ไม่ไหวก็เลยต้องสำรองเงินเอาไว้ก่อน
    **
    **
  • ถามนอกเรื่องนิดนะครับ
    พอดีเป็นตัวแรกทีเลี้ยง
    มันมีเบื่อ อาหารไม๊ครับ พวกหมาเนี่ยครับ
    ไม่ค่อยกินอาหารเลยครับ 3-4 วันหลังๆ
    ปรกติ จะให้ โครงไก่สับ เป็น ชิ้นๆ ประมาณ 1 ครึ่ง ถึง 2 โครง
    ต่อมื้อ ต้มสุก คลุกตับไก่ย่าง ผสม f1 ให้อย่างนี้มา 3-4 เดือนแล้วครับ
    แรกๆกินดีมาก 2-3 วันหลังไม่แตะเลย จะเปลี่ยนอาหารก็กลัวไม่กินอีก
    ใครมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
    ตอนนี้กังวลมากครับ
  • เรื่องกัดของ.... ลองไปร้านขาหมู อุดหนุนประจำสักวันสองวัน แล้วลองขอกระดูกขา, กระดูกข้อ
    เจ้าของร้านส่วนใหญ่จะทิ้ง จะยินดีให้ด้วย (ถ้าจะดีเตรียมถุงไปเอง) บอกให้ผมไปเอาได้ทุกวันแล้ว
    พิทบูลคุณจะรักคุณมากมาย ฮิฮิ
  • ถามนอกเรื่องนิดนะครับ
    พอดีเป็นตัวแรกทีเลี้ยง
    "มันมีเบื่อ อาหารไม๊ครับ พวกหมาเนี่ยครับ
    ไม่ค่อยกินอาหารเลยครับ 3-4 วันหลังๆ
    ปรกติ จะให้ โครงไก่สับ เป็น ชิ้นๆ ประมาณ 1 ครึ่ง ถึง 2 โครง
    ต่อมื้อ ต้มสุก คลุกตับไก่ย่าง ผสม f1 ให้อย่างนี้มา 3-4 เดือนแล้วครับ
    แรกๆกินดีมาก 2-3 วันหลังไม่แตะเลย จะเปลี่ยนอาหารก็กลัวไม่กินอีก
    ใครมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
    ตอนนี้กังวลมากครับ"

ถ่ายพยาธิเลยครับ ลองด่วน แล้วถ่ายซ้ำในอีก 2 สัปดาห์ และทุกเดือน
  • เบื่อ อาหารก็มีครับ ของผมก็เบื่อง่ายๆ เหมือนกันครับ

ของผมให้ซํ้ากัน 3 มื้อก็ไม่กินแล้วววว แต่พอดีมีเวลาและสะดวก

ก็เลยสามารถเปลี่ยนอาหารให้กินได้เรื่อยๆ เลยครับ
  • สุดยอดครับคุณหยกสำหรับสาระดีๆ
  • เป็นปัญหาโลกแตกเลยครับ
    เรื่องกัดของเนี่ย ก็ต้องทำใจอ่ะครับ เดี๋ยวพอโตขึ้นก็จะหายไปเอง ล่าสุดเมื่อวานซืนไอ้ตัวเล็กดึงปลอกคอพี่สาวมันมากัด ไม่รู้ถอดออกมาได้ไง เราถอดยังยาก ก็เลยต้องสั่งสอนสักป๊าบสองป๊าบ
    กระดูกขาหมูนี่เอามาให้ไม่ถึงชั่วโมงก็หมด ต้องเอากระดูกวัวมาให้แทน5555++
    แล้วก็เรื่องของเวลานี่ผมมองเป็นเรื่องของความรับผิดชอบซึ่งคนที่คิดจะเลี้ยง์เค้าควรที่จะมีให้
    ก็ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับเจ้าตัวแสบที่บ้านนะครับ
    ***รักพิตต้องอดทน***
    ( เท่าที่ทนได้นะครับ5555+)
  • ผมเจอแบบนี้ครับ ลูกค้าเข้ามาเห็น บอกน่ารักจัง เล่นใหญ่เลย พอถามมาว่าพันธ์ อะไร เราตอบว่าพิทบูล ไม่เล่นต่อเลย 555 กับอีกประเภทนึง เข้ามาเห็น เดินหนี เลยถามว่ากัดไหมครับ เราก้อตอบว่า ไม่กัดครับ ยังลูกหมา อยู่เลย ( 4เดือน ) ลูกค้าทำหน้าตกใจ บอกว่า 4เดือน ทำไม ดู น่ากัวจัง อิอิ
  • ถ้าวางอาหารใว้ให้สักสิบห้านาทีไม่กินเก็บใว้กินมื้อต่อไปไม่ต้องสงสาร
    เวลาให้อาหารไม่ต้องผสมถ้าอยากให้เสริมเช่น โครงไก่ หรืออะไรก็แล้วแต่
    ให้หลังจากกินอาหารแล้ว
    ตามใจมากเคยตัวต้องคอยเอาใจอย่าใจอ่อนนะครับ
    -----ที่ว่ามาผมทำมาตอนนี้หมาสองปีกว่าแล้วให้กินแบบนี้ตั้งแต่เล็ก
    ทุกวันนี้ผมให้ F1 มาตลอดไม่เคยเปลี่ยนอาหารครับ
  • :m024:ถ้าให้น้องหมากินแต่อาหารเม็ดกับนมแพะพอมั้ยค่ะ ต้องหาอะไรเสริมให้เค้าอีกมั้ยค่ะ อยากให้บึกบึกนะค่ะ
  • :006:ชอบกระทู้มีสาระแบบนี้ครับ :006:
  • :063::063:ให้สาระดีมากเลยคับหยกอะไรที่ชาวพิทไม่รู้
    ก็มีความรู้กันอีกเยอะเราจะได้เตรียมพร้อมกับสถานการณ์
    ที่จะเกิดขึ้นในวันข้างหน้าได้
    เจ๋งจริงๆวะ:063::063:
  • :m024:สุดยอดครับ ท่านขอเอาฝากให้เพื่อนที่อื่นอ่านบ้างนะครับ:m110:
  • ขอบคุณสาระดีๆที่มาเล่าสู่กันฟังคับ
  • อาหารที่ใช้วัตถุดิบที่มีคุณภาพมาผลิตจะมีคุณค่าสารอาหารอยู่แล้วเช่นแร่ธาตุ วิตามิน โปรตีน ผมว่าไม่จำต้องเสริม
    ###แต่ก็นะเราก็รักหมาของเราอยากหาสิ่งดีๆให้ด้วยความรัก
    บางทีก็มากเกินไปมองข้ามผลกระทบที่จะตามมาเกิดกับ
    เจ้าตูบ
    ผมก็ยังเสริมโครงไก่ให้บ้างถ้าไปตลาดนะ ....แนะนำคนอื่นแต่ผมเองยังมีเสริมเลย5555555...
    ####โครงสร้างทางพันธุกรรม+ออกกำลังกาย+อาหารที่ดีมีคุณภาพ
    ทุกสิ่งทุกอย่างต้องไม่มากไม่น้อยตามอายุไม่ต้องหักโหม
    หมาแข็งแรงไม่มีโรคภัยแค่นี้ก็พอแล้วสำหรับผม
    ไฟล์แนบ
    DSC000133.jpg 71K
  • ตอนนี้มีคนที่รู้จักอยากเลี้ยงอยู่ เลยอธิบายถึงนิสัยและความพร้อมให้ฟัง

เพราะว่าถ้าเราไม่บอกลักษณะนิสัยข้อดีและข้อเสียให้เค้าฟัง คงจะต้องมีพิทถูกทิ้งอีกเยอะเลย

ไม่อยากเห็นพิทถูกทิ้งอีกแล้วค่ะ ^ ^ สงสาร

"เลี้ยงพิทนอกจากรักได้ต้องรับผิดชอบได้ด้วย"นะค่ะๆ ให้เปนคติเวลาเลี้ยงเลย

พูดถึงเจ้าแสบที่บ้านเพิ่งไปกัดหมาแถวบ้านมา กัดซะเหมือนหมาตัวนั้นเป็นผ้าขี้ริ้วเลยอะสะบัดไปสะบัดมา

ตกใจมากๆเลยตอนเห็น เพราะไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อน แต่ก้อไปแยกได้และพาเจ้าตัวที่ถูกกัดไปหาหมอทัน

เลือดงี้เต็มเลย น่าสงสารหมาอีกตัวมากๆ
  • ฝากถึงเพื่อนๆชาวพิทที่พาหมาขึ้นรถไปเที่ยว จะให้ดีใส่บล๊อกดีกว่านะครับเคยเห็นมีคนลงให้ดูมาแล้ว
    ครั้งนึงที่ผูกหมาไว้กะบะหลังแล้วหมาหล่นห้อยอยู่ข้างรถ เจ้าของก็ไม่รู้ผมนึกถึงสภาพแล้วสงสารมากเลย
    แค่อ่านมายังอดสงสารไม่ได้เลย ฝากทุกท่านด้วยนะครับ...bullmaster
  • คุณหยกเยี่ยมจริงๆเลย

5555+++
  • ขอบคุณทุกๆคำตอบ มากครับ
    จะเอาไว้เป็นแนวทางเลยครับ
  • ขอบคุนทุกความรุ้ จากทุกคนครับบ
  • เป็นประโยนช์มากเลยคับ =D> =D> =D>