ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลช่วยชีวิตเจ้าของจนรถไฟบดขา
  • image

ลิลลี่ สุนัขสายพันธุ์พิทบูลเทอร์เรีย เพศเมีย อายุ 8 ปี เพิ่งฟื้นตัวจากการเสี่ยงช่วยชีวิต คริสติน สเปน ผู้เป็นเจ้าของไม่ให้โดนรถไฟขนส่งสินค้าทับ แต่เจ้าลิลลี่เองกลับหนีไม่ทันจึงได้รับบาดเจ็บอาการสาหัส

เหตุการณ์สุดระทึกขวัญนี้เกิดขึ้นที่มลรัฐแมสซาชูเซตส์ สหรัฐอเมริกา ระหว่างที่คริสตินเดินทางกลับจากบ้านเพื่อนพร้อมกับเจ้าลิลลี่สุนัขของเธอ คริสตินเกิดหมดสติและล้มลงกลางรางรถไฟ ในจังหวะเดียวกับที่รถไฟส่งสินค้ากำลังแล่นมาพอดี

image

วิศวกรผู้ควบคุมรถไฟ กล่าวว่า “ผมเห็นลิลลี่ลากคริสตินออกจากรางรถไฟ มันเป็นภาพที่น่าทึ่งมากๆ แต่โชคร้ายเหลือเกินที่ลิลลี่เอาตัวของมันออกจากรางรถไฟไม่ทัน และผมก็เบรคเต็มที่แล้วแต่รถไฟที่แล่นมาด้วยความเร็วสูงจึงบดทับขาลิลลี่เข้าอย่างจัง”

เมื่อเจ้าหน้าที่หน่วยกู้ภัยมาถึงที่เกิดเหตุ ภาพที่เห็นคือลิลลี่ยังคงยืนเฝ้าคริสตินจนกระทั่งแพทย์มาถึง ทั้งๆ ที่ขาของมันก็เต็มไปด้วยเลือด มันไม่ได้ห่วงขาของมันเลย แต่สิ่งที่ลิลลี่ห่วงคือ คริสตินเจ้านายของมัน

image

เจ้าหน้าที่หน่วยกูภัยส่งตัวลิลลี่ไปรักษาที่โรงพยาบาลสัตว์แมสซาชูเซต โดยลิลลี่มีบาดแผลฉกรรจ์ที่ขาด้านหน้าและขาหลังด้านขวา และยังมีอาการบอบช้ำจากภายใจ

ลูกชายของคริสตินเปิดเผยว่า ครอบครัวได้รับลิลลี่มาเลี้ยงเมื่อ 3 ปีที่แล้ว เพื่อช่วยบำบัดการดื่มเหล้าของคริสติน

image

เจ้าลิลลี่อึดมากๆ เลยค่ะ ขนาดโดนรถไฟทับขา อาการสาหัสขนาดนั้นก็ยังยืนเฝ้าเจ้านายของมันเพื่อให้แน่ใจว่าจะมีคนมาช่วยเจ้านายของมันจริงๆ ซึ้งมากๆ เลย เขาว่ากันว่าสุนัขพิทบูลเนี่ย ถ้ารักเจ้าของแล้วแม้ตัวตายมันก็ยอม ท่าจะจริงนะเนี่ย สุดยอดๆ ^0^

บทความโดย Dogilike.com

ที่มา : www.thebostonchannel.com
    www.lifewithdogs.tv
    www.dailymail.co.uk

• สุดยอดมากเลยครับ อย่างนี้ต้องเรียกว่า ผู้มีพระคุณ หมาตัวนี้คงจะต้องจาลึกอยู่ในใจ คริสติน ไปตลอดชีวิตของเค้าแน่นอน
  • น้ำตาจะแตกครับ
    lilly no.1 :001:
  • เฝ้าบอร์ดทั้งวันเลยนะครับ ทิตย์ อิอิ
  • อ่านแล้วซึ้ง น้ำตาคลอ...เลยอะ :024:
  • @ catpit พี่ปอก็บอกแล้วคนมันว่าง 5555+ ก็ไม่ถึงกับทั้งหลอกพี่
  • ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่ร่วมกันแบ่ง สิ่งดี ๆ ครับ
  • =D> นับถือหัวใจมันจริง ๆ อ่านแล้วซึ้งใจ
  • จะร้องไห้

• image

ไฟล์แนบ
    lilly.jpg 290K
    lilly.jpg 290K
  • สุดยอด =D>
  • น้ำตาไหลล ซึ้งอ่ะ!!
  • พิตบูลมันคือสุดยอดหมา มันจึงเหมาะกับคนที่เห็นคุณค่า และไม่ใช่ใครก็ได้ด้วยครับ

ผมไม่อยากจะบ่นมาก เกี่ยวกับพฤติกรรมของคนหลายๆคน เขาไม่เคยช่วยสร้างเลย มีแต่เข้ามากอบโกยแล้วก็ทำลาย สำหรับเขาอาจจะไม่รู้สึกอะไร แต่สำหรับคนที่รักหมาพันธ์นี้มันเจ็บปวดครับ
  • :063: สุดยอดมากใครมีหมาก็รักหมาเราให้มากๆอย่าทอดทิ้งมันนะครับมันก็เศร้าเป็น
  • สุดยอดเลยพิทบูลน่าชื่นชมจิงๆๆ 8->
  • เพือนที่แสนดี :006:
  • แหล่มเลย
  • ซาบซึ้งมากๆ ขอบคุณ จขกท caipit และป้าพรที่นำข่าวดีๆมาเพิ่มความชุ่มชื่นให้หัวใจ(ลิเกน่าดู :-)) )

ผมเชื่อมั่นว่าหมาทุกตัวจะทำอย่างที่ลิลลี่ทำได้
    เพียงแต่เจ้าของหมาจะให้ความรักและเลี้ยงดูเค้าได้ดีแค่ไหน :063:
  • ลิลลี่ทำหน้าที่ได้เยี่ยมมาก นี่แหละ เพื่อนตาย ขอยกย่องค่ะ และ หายเร็วๆ นะจ๊ะลิลลี่ :063: =D> เอาใจช่วยอยู่จ้า :)
  • ไอ้แสบที่บ้าน เวลากลางคืนถ้าพ่อหรือแม่ ยังไม่เข้าบ้าน มันจะนั่งเฝ้า ไม่ยอมนอน ถ้าทุกคนเข้าบ้านกันครบหมดแล้ว มันจะเข้านอนโดยที่ไม่อิดออดเลย เวลามีเสียงอะไรแปลกๆ ก็จะวิ่งไปดูก่อนเสมอ ถึงใครๆจะมองว่ามันหน้าตาโหด มีข่าวไม่ดีออกมาตลอด แต่สำหรับครอบครัว พิทบูลเป็นหมาที่หัวใจใหญ่มาก รักและปกป้องคนที่มันรัก ยิ่งมาได้เห็นข่าวดีดีแบบนี้ อยากให้สื่อในไทย นำข่าวแบบนี้ไปเสนอบ้าง และขอเป็นกำลังใจให้เจ้าลิลลี่ หายไวไวนะคะ ;-)
  • อย่าเพิ่งมีใจอคติกับพิทบูล ถ้าคุณยังไม่เคยสัมผัสมัน ใจมันรักเรา มากกว่าเรารักมันซะอีก
  • พิทบลูคือ เพื่อนต่างสายพันธุ์ที่ดีที่สุดในชีวิต ที่จะหาได้
    พิทบลูคือ เพื่อนต่างสายพันธุ์ที่ดีที่สุดกว่าเพื่อนสายพันธุ์เดียวกันกับเราบางคน(ตัว)
  • อ่านเสร็จ ดูคลิป ซึ้งมากครับ.. ยกย่องลิลลี่สุดๆ เพื่อนตาย :063: :024:
    ขอให้หายไวๆ นะ ลิลลี่
  • ....แค่เลี้ยงดูมัน เล่นกับมันบ้าง แม้ไม่ได้ดีมากมาย คุณก็ได้ชีวิตมันไปแล้ว......image
    ไฟล์แนบ
    Photo-0284.jpg 23K
  • อยากได้หมาที่ มันคิดได้ยังงี้จริงๆๆ :063:
  • หมาผมท่าผมยังไม่กรับบ้านมันไม่ยอมกีนครับ รักหมาผมทุกทัวเลย
    bombe กด like ไป1 ครับ
  • หัวใจเธอ "สวย" มากก ลิลลี่!!! =D>
  • สุดยอดหมาเลยค่ะเห็นแล้วก็ซึ้งไม่น่าเชื่อจะมีแบบนี้ด้วย :063: :063: :063:
    เจ้าตัวที่บ้านก็ใช่ย่อยเห็นพี่ๆนอนดู
    ุโทรทัศไม่ได้นอนแทรกทุกครั้งอิอิimage
    ไฟล์แนบ
    J.jpg 18K
  • สุดยอด