ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พูดถึงอาหารเม็ดกันหน่อย
  • วิธีการให้เกรดอาหารน้องหมา Food Grading System

อ้างอิง http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J12077639/J12077639.html

จะเชื่อหรือไม่ก็อีกเรื่องหนึ่ง อาจมีประโยชในการเลือกซื้ออาหารสุนัข โปรดใช้จักรยานในการรับชม

เริ่มที่ให้คะแนนเต็ม 100 ก่อนนะคะ จากนั้นก็ให้มาดูที่ฉลาก
    * ถ้าเห็นว่า by-product ต่างๆ ให้หักลบไป 10 คะแนนต่อ 1 by-product

* ถ้าเห็นว่า ผู้ผลิตไม่ specific ไปว่า โปรตีนมาจากเนื้อสัตว์ชนิดไหน ให้หักลบอีก 10 คะแนน

* ถ้ามี BHA, BHT, หรือ ethoxyquin ให้ลบไปอีก 10 คะแนน

* ถ้าไม่ specific ไปว่า ใช้ grains ชนิดไหนในการผลิต หักลบไปอีก 5 คะแนน

* ถ้าใช้ grains แบบเดียวกัน แต่ใช้แบบหลายๆเกรด (ตรงนี้ทำให้เราหลงนึกว่าใช้ grains หลายชนิด) เช่นเขียนว่า ground brown rice", "brewer?s rice", "rice flour ให้หักลบไปอีก 2 คะแนน

* ถ้าแหล่งโปรตีนไม่ได้มาจาก real meat หรือ meat meal หรือมีชนิดของ meat ต่ำกว่า 2 ชนิด ให้หักลบอีก 3 คะแนน

* ถ้าใส่สีผสมอาหาร หักลบอีก 3 คะแนน

* ถ้ามี ground corn หรือ whole grain corn ให้ลบอีก 3 คะแนน

* ถ้า corn เป็นส่วนประกอบสำคัญของอาหาร ให้ลบอีก 2 คะแนน

* ถ้าอาหารมีพวก animal fat เช่น มันหมู มันเนื้อ ( ไม่ใช่ fish oil) ให้ลบอีก 2 คะแนน

* ถ้า lamb เป็นแหล่งโปรตีนแหล่งเดียวที่อาหารนั้นมีให้ (ยกเว้นถ้าหมาของคุณแพ้โปรตีนอื่นๆเช่นไก่หรือปลา และต้องทานแต่ lamb อย่างเดียว ก็ไม่ต้องลบคะแนน) ให้หักลบอีก 2 คะแนน

* ถ้าอาหารมีส่วนประกอบของ soy หรือ soy bean ให้ลบอีก 2 คะแนน

* ถ้า มีแค่ wheat อย่างเดียวสำหรับคาร์โบไฮเดรต ให้หักลบอีก 2 คะแนน

* ถ้ามีแค่ beef อย่างเดียว ก็ให้ลบอีก 1 คะแนน

* ถ้ามีใส่เกลือด้วยก็ให้ลบอีก 1 คะแนน

สำหรับคะแนนที่เป็นบวกนะคะ
    * ถ้าเนื้อสัตว์ที่ใช้เป็น real meat หรือ meat meal ให้บวกเพิ่ม 5 คะแนน

* ถ้า ingredients ทั้งหลาย เป็นสืฃิ่งที่ได้มาโดยธรรมชาติ ไม่ใช้สารสังเคราะห์ ให้บวกเพิ่ม 10 คะแนน

* ถ้าอาหาร specific มาเลยว่าสำหรับสุนัขพันธุ์ไหน ให้บวกเพิ่มอีก 5 คะแนน

* ถ้าขบวนการในการทำอาหารใช้วิธีการอบ ให้บวกเพิ่มอีก 5 คะแนน

* ถ้าขบวนการในการถนอนอาหารใช้ Rosemary extract, Vitamin E,C ให้บวกเพิ่ม 3 คะแนน

* ถ้ามีผลไม้ผสมด้วย บวกเพิ่ม 3 คะแนน

* ถ้ามีผักประกอบด้วย บวกเพิ่มอีก 3 คะแนน

* ถ้าทราบว่าเนื้อสัตว์ที่นำมาใช้เป็น hormone-free บวกเพิ่มอีก 2 คะแนน

* ถ้ามี barley เป็นส่วนประกอบ บวกอีก 2 คะแนน

* ถ้ามี flax seed oil ให้เพิ่มอีก 2 คะแนน

* ถ้ามี oat หรือ oatmeal บวกเพิ่มอีก 1 คะแนน

* ถ้ามี sunflower oil บวกเพิ่มอีก 1 คะแนน

* ทุกๆ 1 แหล่งโปรตีนที่ใช้ทำอาหาร ให้บวกเพิ่ม 1 คะแนน/ 1 แหล่ง

* ถ้ามี glucosamine และ chondroitin ให้บวกเพิ่ม 1 คะแนน

* ถ้ารู้ว่าผักที่นำมาใช้ในการผลิตอาหารได้ test แล้วว่าเป็น pesticide-free ให้บวกเพิ่มอีก 1 คะแนน

ถ้าคะแนนออกมาแล้วเป็น
    94 ? 100 + = Grade A
    86 ? 93 = Grade B
    78 ? 85 = Grade C
    70 ? 77 = Grade D
    < 70 = Grade F

• ข้อมูลนี้เป็นข้อมูลรวมยี่ห้ออาหารสุนัขโดยรวมๆก่อนนะคะ บางยี่ห้อที่เมืองไทยไม่มีขาย

Pet Gold Adult Lamb .....23 = F

Purina Dog.....62 = F

Diamond Maintenance.....64 = F

Bill-Jac Select.....68 = F

Iams Lamb Meal.....73 = D

Science Diet Adult Small Bite.....78 = C

Eucanuba Small Breed.....85 = C

Proplan Adult Small Breed.....86 = B

Nutrisource Lamb&Rice.....87 = B

Diamond Lamb Meal.....92 = B

Nutro Lamb&Rice.....95 = A

Nutro Adult Chicken.....96 = A

Wolfking Adult Dog by Solid Gold.....97 = A

Royal Canin Yorkshire Terrier.....100 = A

Proplan Natural Turkey&Barley.....103 = A+

Pinnacle Trout.....106 = A+

Pinnacle Chicken.....105 = A+

Dick Van Patten's Duck.....106 = A+

Royal Canin Natural Blend Adult.....106 = A+

Canidae.....110 = A+

Kirkland Chicken.....110 = A+

Wellness Super 5 Mix Chicken..... 110 = A+

Propac Earthborn Holistic.....111 = A+

ANF Holistic.....111 = A+

Holistic Blend.....112 = A+

Premium Edge.....113 = A+

Chicken Soup Senior.....113 = A+

Innova Evo......114 = A+

Chicken Soup Adult.....115 = A+

Authority Harvest Baked.....116 = A+

Natural Balance Ultra Premium.....117 = A+

มีข้อคิดให้นิดนึงนะคะว่า การจัดเกรดแบบนี้เค้าไม่ได้คำนึงว่าน้องหมาของเรามีแพ้อะไรเป็นพิเศษรึเปล่า ดังนั้นอาหารที่ได้คะแนนสูงสุด ก็ไม่จำเป็นว่าเป็นอาหารที่ดีที่สุดสำหรับน้องหมาของเรานะคะ ยกตัวอย่างเช่น ถ้าน้องหมาของเราแพ้ไก่ แต่อาหารที่ได้คะแนนสูงอย่าง Natural Balance มีส่วนผสมของไก่เป็นหลัก ถ้าเป็นเช่นนี้ถึงอาหารยี่ห้อนี้จะได้คะแนนสูงเยงใด ก็ไม่ควรนำมาให้น้องหมาทาน เราอาจเปลี่ยนเป็นอาหารที่อยู่ในกลุ่มเดียวกันเช่น Pinnacle Trout ที่ทำจากปลาก็ได้ค่ะ

• แบบนี้ F1 สีต่างๆ กับ Extreme Bully ได้เกรดไหนครับ อิอิ
  • มั่นใจว่า เอฟวัน เหนือกว่าอาหารนอกหลายๆตัวครับ เคยอ่านการจัดอันดับและให้ดาวอาหารสุนัขที่เมืองนอก อาหารยี่ห้อดังบางยี่ห้อ แพงก็แพง แต่หลังจากจัดอันดับแล้ว ได้ไม่ถึงสามดาว และบางตัวได้แค่ดาวเดียวเอง 555
  • ถ้าเอาราคาเป็นหนึ่งในเงื่อนไขการให้คะแนนด้วย เอฟวันได้ A+++ ทุกตัวครับ :-D