ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอสอบถาม ยาประจำบ้านสำหรับสุนัขคับ
  • อยากรู้ว่าท่านใช้ ยาประจำบ้านเพื่อให้สุนัขเกี่ยวกับอะไรบ้าง เช่น ยาเห็บ พยาธิหนอนหัวใจ และยาอื่นๆ ยี่ห้ออะไร ซื้อได้ที่ไหน เป็นยาหมาเลย หรือยาคนมาใช้กับหมา ประมาณนั้น จะได้หาซื้อมาใช่บ้าง
  • เห็บหมัดพยาธิหัวใจ มีตัวยาหลายตัวหลายราคา ตั้งแต่ ivermectin ไปถึง revolution, frontline plus ทำหน้าที่คล้ายกัน แต่ที่มีติดบ้านเลยจะเป็น bayticol น้ำยาแบบอาบกำจัดเห็บ ประหยัดดี เพราะพวกยาหยอดหากเราอาบน้ำให้หมาบ่อยก็หมดประสิทธิภาพเร็ว แพงมากด้วย :(

มี em ติดบ้านก็ดีค่ะ บ้านไม่มีกลิ่นเหม็น ช่วยเรื่องโรคผิวหนังได้ด้วย

สุนัขท้องเสีย ก็ ไดเซนโต/ disento เป็นยาน้ำของเด็ก

ยาถ่ายพยาธิก็มีหลายรูปแบบและราคา ยาน้ำ ยาเม็ดพวก ivermectin (en-dex) และอย่างแพงก็ drontal plus

รู้เท่านี้ค่ะ ลองดูค่ะ ผิดถูกก็ขอโทษด้วยน่ะคะ ^^
  • อย่าลืม วัคซีน กับ อาหารที่ดี ด้วยนะครับ ^ ^ เค้าว่าถ้าอาหารดี ไม่ไม่ค่อยป่วยครับ
  • ที่บ้านจะใช้ยาแต่เราต้องให้ยาตามน้ำัหนักสุนัข เช่นคนทาน 1 เม็ด แต่น้ำหนัก 55 โล สุนัขก็ต้องลดปริมาณ
    นะค่ะ

สำหรับลูกสุนัข 1เดือน ขึ้นไป

ยาแก้ปวด ซาร่า น้ำสำหรับทารก
    ยาถ่ายพยาธิ เบนด้า(ชนิดน้ำ)
    ถ้าเป็นยาฆ่าเชื้อ ก็ในพวก คล็อกซ่าซิลลิน โซเดียม (ขนิดน้ำ )

ยาทั่วไป
    ยายาฆ่าเชื้อแบคทีเรีย และัสามารถไปโรยที่แผลได้หายเร็วมากค่ะ ไดคล็อกซาซินลิน 250 mg
    ยาหยอดตา เนื่องจากติดเชื้อ มีขี้ตาเขียวขุ่น Chlor Oph (ใช้ได้ทั้สุนัขและคน)สัตว์แพทย์ประตัวน้องหมาที่บ้านแนะนำค่ะ
    ยาแก้แพ้ (ทุกชนิด)ค่ะ
    ยาป้องกัน พยาธิและเห็บหมัด ก็ en-dex 4000 ค่ะใช้ได้ดีมากค่ะ
    ลองดูนะ่ะ