ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เปิดตัว "ผู้เลี้ยงหมาคุณภาพตัวจริง"
  • หลายคนอยากเห็นสังคมหมาๆของเราดีขึ้น ปัญหาหมาจรจัดและถูกทอดทิ้งลดน้อยลง
    หลายๆความหวังอยากเห็นปัญหาพิตบูลกัดคน พิตบูลและผู้เลี้ยงด้อยคุณภาพต้องลดจำนวนลง
    หลายๆความคิดเห็นดีมากๆ แต่ทุกๆความคิดเห็นจะเป็นจริงได้ต้องเริ่มที่ตัวผู้เลี้ยงเองทุกๆท่าน

ต้นเหตุของปัญหาทั้งหมดเกิดจาก การเพิ่มจำนวนประชากรหมา
    โดยขาดการวางแผนไร้คุณภาพ ไร้ทิศทาง ขาดซึ่งความรับผิดชอบ

วันนี้ ก้้าวแรกที่เราต้องร่วมเดินด้วยกัน ต้องรับผิดชอบร่วมกัน คือควบคุมประชากรหมา

ต้องแยกให้ชัดประกาศตัวให้โลกรู้ว่า
    เราจะเป็นแค่คนที่หวังประโยชน์จากความสุขที่ได้เลี้ยงหมาเท่านั้น
    ไม่หวังผลประโยชน์แอบแฝง เล็กๆน้อยๆจากการขายลูกหมา
    ไม่โกหกตัวเอง ไม่หลอกตัวเอง ซื่อสัตย์กับความจริงใจของตนเอง

ผมขอร่วมเปิดโฉมหน้าน้องหมาที่ผ่านการทำหมันแล้ว หรือ
    ตั้งใจจะพาไปทำหมันโดยเจ้าของผู้เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ ตัวจริงด้วยครับ

เราอยู่บนโลกเสรีภาพ ไม่มีใครอยากอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์ข้อบังคับที่ทำให้ตนเองเสียผลประโยชน์
    เพราะฉะนั้นเป็นหน้าที่ของเราทุกคนต้องช่วยกันร่วมมือกันทำให้สังคมเราดีขึ้นด้วยมือของเราเอง

• แอบกลัวว่าจำนวนหมาพิตบูลที่เจ้าของพาไปทำหมันแล้วจะมี น้อยกว่า หมาพิตบูลที่ประกาศให้ฟรี

เลยขออนุญาต ขโมยรูปภาพเจ้าของพื้นที่มาประเดิมก่อนเลย

image

พี่มาร์คจะร่วมส่งเข้าประกวดหรือเปล่าต้องรอมาฟันเฟริ์ม อีกที อิอิ
    ไฟล์แนบ
    255950.JPG 100K
  • วันจันทร์มำเสร็จแล้วจะมาอั๊ฟรูปครับ ตั่งใจใว้แต่แร็ก ร้วมด้วยคนครับ
  • จัดไปครับดีดี
  • topguns ขอบคุณครับ

บรีดลูกหมาออกหมาด้วยคุณภาพคับแก้ว จนเจ้ากั้นดั๊มและพี่น้องโด่งดังเป็นพลุแตกอยู่ในตอนนี้แล้ว

แต่ที่น่าชื่นชมไปกว่านั้น ยังตัดสินใจได้เยี่ยม คนคุณภาพตัวจริงครับ :063:

สังคมทุกวันนี้ถ้าไม่อยากให้ลูกหลานเรา เห็นและเป็นอย่างเช่นภาพใน" รัฐสภา" ช่วงนี้

คนคุณภาพต้องลุกขึ้นมาช่วยกันร่วมสร้างคุณภาพสังคมกันเยอะๆครับ ช่วยๆกันครับพี่น้องชาวไทย
  • ผมคงต้องขอเป็นผู้เลี้ยงโลกที่สามไปก่อนครับ :-D
  • image

image
    ไฟล์แนบ
    microship (Medium).jpg 129K
    100_0031 (Medium).JPG 75K
  • จริงๆแล้วความคิดนี้ผมเริ่มมาไม่นานนี่เองครับ พักหลังๆเห็นพิทบูลจอนจัดเยอะขึ้น ราคาจากที่เคยสูงจนทุกวันนี้ให้ฟรีกันก็มี ก็เลยมีความคิดว่าแค่นี้คงพอ ส่วนทอปกันกะมดแดงมีคนอยากใด้ชุ
    ดนี้อยู่สามคน และผมใด้ชี้แจงเหตผลไป หมาสายเลือดดีๆตอนจี้เยอะมากและคงไม่เป็นเรื่องยากถ้าตอนนี้ใครคิดจะหาหมาสายเลือดดีๆมาเลี้ยง และตัวผมเองคงทำหมันมดแดงก่อน ส่วนทอปกันผมอยากหาตัวเมียลายบรีดbjหรือสโตนโคนมาทำถ้าไม่ใด้ลายนี้คงไม่ทำแน่นอน
  • ผมขอปรบมือให้กับทุกท่าน
    โดยเฉพาะเหตุผลของ topguns

คนที่คิดว่าหมาตัวผู้และตัวเมียทุกตัวสามารถจะเป็นพ่อแม่พันธุ์ที่ดีได้
    แล้วหวังเลี้ยงร่วมกันเผื่อมีฟลุ๊กเพาะขายได้ในอนาคตลองฟังแล้วตัดสินใจใหม่ได้ยังไม่สายครับ

ไม่เช่นนั้นมันอาจเป็นการทำลายสังคมดีๆที่มีคุณภาพให้ด้อยลงไปเรื่อยๆครับ
    เหตุผลช่วงเย็นจะกลับมาเล่าให้ฟังครับ

omereturn
    ผมมั่นใจจากการเลี้ยงดูและเอาใจใส่ พร้อมทั้งการแสดงควาคิดเห็นของคุณในกระทู้ต่าง
    omereturn สามารถเป็นได้ทั้งผู้เลี้ยงและบรีดเดอร์ที่มีคุณภาพครับ :063: ผมเชื่อเช่นนั้น

• ภูมิใจกับเจนเนอเรขั่นใหม่ของเว็บเราจริงๆ :063:
  • ขอบคุณครับท่าน power_pit สำหรับคำชมที่เกินจริงไปเยอะ :-D
    ทุกวันนี้ที่เลี้ยง ที่พาทำกิจกรรม ทำไปเพื่อสนอง need ตัวเองจากความคลั่งไคล้พิทบูลเท่านั้นเองครับ
    เรื่องการบรีด คงไม่ถึงขั้นบรีดเดอร์ แต่ถ้าจะทำซักครั้ง ทุกอย่างต้องพร้อมที่สุดเสียก่อนครับ
  • :o034:

อยากเป็นผู้เลี้ยงคุณภาพกะเขาด้วย พิตบูลก็ชอบเหมือนทุกคนในนี้ (3-4 ปีแล้วที่เข้าเว็บนี้) แถมหมาตัวเมียที่บ้านก็ทำหมันแล้วเหมือนกัน ติดอย่างเดียวว่าเป็นแค่หมาไทยที่เก็บมาจากวัด

ยังไงขอชื่นชมคนคุณภาพทุกท่านในครับ
  • คุณthe_Door ระวังมะเร็งนะคับ เจอทีไรสูบตลอด555
  • ทิกเกอร์ก็ทำหมันแน่นอน image
    เมื่อไม่กี่อาทิตย์ที่ผ่านมา มีคนแถวบ้าน จะมาขอให้ทิกเกอร์ไปทับหมาพันทาง ของเค้า เหตุผลที่เขาบอกคือ อยากได้พิทบูล ดูแล้วมันดุดี แต่ไม่มีตังซื้อ ผมเลย บอกกลับไปว่าอย่าหวังเลยครับ ไม่มีทางที่ผมจะให้ไปทับอย่างเด็ดขาด กลับไปเลี้ยงหมาไทยให้ดีก่อน แล้วค่อยคิดจะหาพิทบูลมาเลี้ยง พิทบูลมันไม่ได้เลี้ยงง่ายๆเหมือนกับหมาอื่นๆนะครับ
    ไฟล์แนบ
    17012012167_resize.jpg 129K
  • ลูกสาวตัวเดียว ไทเกอร์ ทำหมั่นตั้งแต่อายุ 9 เดือน ปัจจุบันอายุ 3 ปีกว่าแล้ว เป็นแม่สาวนินจาของบ้าน ว่องไวเหลือเกิ้นนนน สาวตลอดกาลจริงๆ หุ่นไม่เคยเปลี่ยนฟิตเหมือนเดิม
    :X
    image
    ไฟล์แนบ
    tiger.jpg 62K

• ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับความร่วมมือจากทุกๆท่าน
  • แอบน้อยใจแทนน้องหมา และสังคมอยู่หน่อย ๆ
    สำหรับเพื่อนๆเจ้าของหมา และตัวเองก็ด้วยแหละ

เวลาอะไรที่เป็นความสุข ความต้องการเราเหนื่อยยากยังงัยเราก็อุตสาหะทำให้เค้าได้
    โดยไม่รู้หรอกว่าเค้าต้องการหรือชอบมั้ย เช่น เรื่องการตัดหู นี่เลย

หมาจะชอบมั้ย หล่อขึ้นหรือเปล่า สวยขึันมั้ย หมาไม่รู้
    แต่ถ้าเราชอบอารมณ์ วิญาณ ความรัก ความรู้สึก มาแล้ว ต้องพาไปตัดให้ได้

image

โบราณเค้าถึงว่า "มนุษย์ชอบปล่อยให้อารมณ์อยู่เหนือเหตุผล"

เพราะถ้าพูดกันตามเหตุผลแล้ว
    การพาหมาไป"ทำหมัน"มีผลดีต่อหมาและสังคมมากกว่าพาไปตัดหูแน่นอน
    แต่ในความจริง เจ้าของมักมีความสุขทึีจะพาหมาไป"ตัดหู"มากกว่าพาไป"ทำหมัน"
    พืสูจน์ได้อยู่อย่างว่าคนส่วนใหญ่ รวมทั้งตัวผมเองด้วย
    ยังยึดติดกับ ผลประโยชน์ส่วนตัว มากกว่า ผลประโยชน์ส่วนรวม

เราต้องร่วมกันเอาชนะความรู้สึกนี้ให้ได้ เพื่อสังคมที่ดีกว่าในวันข้างหน้า

ไฟล์แนบ
    a356188.jpg 48K

• เจ้าทิกเกอร์ของคุณapdogmeal กับ ไทเกอร์ สาวของคุณBaleng88
    ชื่อใกล้เคียงกันเหมือนเป็นพี่น้องบ้านเดียวกันเลยนะครับ :-)) :-)) :-))

• ปกติ โดยส่วนตัวไม่ค่อยชอบ ตั้งกระทู้ เองเท่าไหร่
    แต่ก็เข้่าเว็บพิตบูลโซน หาอ่านความรู้เพื่อนำมาปรับใช้กับเด็กๆที่บ้านอย่างสม่ำเสมอ
    และออกจะชอบแสดงความคิดเห็น เพื่อ สนับสนุนกระทู้ของเพื่อนสมาชิกมากกว่า

แต่เหตุที่ตั้งกระทู้นี้ มี 2 ข้อ

1. สืบเนื่องจาก กระทู้ "เป็นไปได้ไหม???"ของพี่มารค์
    ทำให้ผมได้มองว่า ปัญหาในกระทู้นั้นส่วนหนึ่งมาจาก ผู้เพาะพันธุ์หมาขายมือสมัครเล่น

ชื่อก็บอกแล้ว"มือสมัครเล่น"ทำอะไรไม่จริงจังไม่ใช่มืออาชีพ ผลและคุณภาพจึงด้อยกว่ามืออาชีพมาก
    ผู้เพาะพันธุ์หมาขายมือสมัครเล่น ผมมองว่าเกิดมาจากผู้เลี้ยงที่ยังไม่รู้จักตัวเอง ยังสับสนว่าตัวเองต้องการอะไรจากการเลี้ยงหมาแน่
    อาจจะคิดว่าตัวเองเป็นนักเศรษฐศาสตร์ ต้องใช้วัตถุดิบ(หมา)ให้คุ้มค่าและผลประโยชน์อย่างสูงสุด
    คือได้ทั้งเลี้ยงไว้เป็นเพื่อนเล่นและหวังผลประโยชน์จากการเพาะลูกหมาขาย
    แต่เมื่อผู้เลี้ยงส่วนใหญ่คิดคล้ายกันแบบนี้ปัญหามันจึงเกิดขึ้น

"พิตบูล" โดยชาติกำเนิดตามสายพันธุ์ ไม่ใช่หมาน่ารัก น่าเอ็นดู คิกขุ โนเนะ เหมือนหมาพันธุ์ ทั่วๆไป

image
    image
    ไฟล์แนบ
    292201.jpg 42K
    292204.jpg 35K
  • หมาพิตบูลมีคุณสมบัติในการทำลายล้างสูง ไม่เหมาะแก่การเพาะพันธุ์จำหน่ายเชิงการตลาด
    พูดง่ายๆ "คุณภาพ ต้องสำคัญกว่าปริมาณ " ทั้งจำนวนลูกหมาและเจ้าของ

ปัจจุบันผู้เพาะหมาขายที่มาจากการเลี้ยงเล่นๆ มีมากเหลือเกิน แค่เลี้ยงหมาตัวผู้ และตัวเมียร่วมกัน
    ก็นำมาผสมเป็นพ่อแม่พันธุ์แล้ว อาจเป็นเพราะรัก หรืออยากเห็น ลูกหลานของพวกมัน

แต่แค่นี้ไม่เรียกว่าการพัฒนาสายพันธุ์ หรือบรีดเดอร์นะครับ
    ในทางตรงกันข้ามอาจเป็นการทำลายสายพันธุ์ และ ขัดขวางความเจริญของวงการด้วย

เหตุผล ผู้เพาะพันธุ์และบรีดเดอร์ตัวจริงที่หวังพัฒนาสายพันธุ์และจำหน่ายลูกหมาคุณภาพ
    เค้าต้องมีการวางแผนและลงทุนในการเลี้ยงและคัดเลือกพ่อแม่พันธุ์ และหากขายไม่หมดเค้าก็แสดงความรับผิดชอบเลี้ยงดูอย่างดีเช่นกัน ผมไปเยี่ยมชมและเห็นมากับตาแล้วยังอดชื่นชมไม่ได้และพร้อมจะเป็นกำลังใจให้เค้าเหล่านั้นด้วย

ทีนี้ที่ผมว่า เป็นการทำลายสายพันธุ์ และ ขัดขวางความเจริญของวงการด้วย เพราะ
    -เมื่อต้นทุนที่ต่างกันทำให้ราคาและคุณภาพต่างกันด้วย
    สำหรับบรีดเดอร์คุณภาพผลกระทบอาจเล็กน้อย
    เพราะท่านเหล่านั้นนานๆจะบรีดทีและเป็นแบบ จำนวนจำกัด(Limited Edition)มีแฟนประจำรอผลงาน

แต่กับผู้เพาะพันธุ์แบบทั่วๆไปขาดความรู้ความเข้าใจที่แท้จริง
    หวังเป็นทั้งผู้เลี้ยงได้รับความสุขจากลูกหมาแล้ว ยังได้รายได้พิเศษบ้าง อันนี้ผู้ก่อปัญหาใหญ่เลยครับ
    เแข่งกันลดราคาเพราะกลัวลูกหมาเหลือติดมือ บวกกับถ้าเจอผู้เลี้ยงรุ่นใหม่ที่ขาดความรู้ความเข้าใจเช่นกัน
    และอาจยังหวังจะเติบโตมาเป็นคนเพาะหมาขายอย่างคนที่เค้าไปซื้อหมามา

คราวนี้บรรลัยเลยครับ เพราะมันจะเต็มไปด้วยปริมาณแต่ด้อยไปด้วยคุณภาพ

ลองนึกภาพประเทศที่ด้อยพัฒนาอย่างประเทศเอธิโอเปียที่ปริมาณสูงแต่ด้อยด้วยคุณภาพ
    กับประเทศ สิงคโปร์เพื่อนบ้านเรา ที่ประชากรน้อยแต่คุณภาพสูงคุณอยากให้สังคมรอบตัวเราเป็นอย่างไร

ผมอยากพูดกับผู้เลี้ยงและเพาะพันธุ์ทุกๆท่าน
    ลองคิดและตัดสินใจดูแล้วเรามาร่วมสร้างสังคมคุณภาพกันเถิดครับ

ใครเค้ามีอาชีพเพาะหมาขายจริงๆปล่อยเค้าทำแบบมืออาชีพ ที่เรียกว่าบรีดเดอร์
    ให้เค้าทำโดยไม่ต้องระแวงว่าต้องมาลดคุณภาพลูกหมาเพื่อมาแข่งขันเรื่องราคา
    หรือไม่แน่อาจเป็นการทำลายกำลังใจให้บรีดเดอร์ดีๆเห็นการแข่งขันเช่นนี้แล้ว
    บางท่านก็เริ่มท้อ พาลเลิกบรีดหมาจากพ่อแม่พันธุ์คุณภาพไปเลยก็มี
    นี่ไงครับผมถึงบอกว่า"ผู้เพาะมือสมัครเล่น"กำลังทำลายสายพันธุ์และวงการอยู่อย่างทางอ้อม

• ผลจากการขาดการวางแผนชีวิตที่ดีก่อนนำสุนัขสักตัวมาเลี้ยง

วันนี้วันวิสาขบูชา เพื่อใครมีโอกาสแวะเวียนไปแถวพุทธมณฑล
    ลองแวะเยี่ยมชมชีวิตน้องหมาที่ต้องถูกเจ้าของทอดทิ้งด้วยความจำเป็นอย่างสูงสุดในชีวิต
    ด้วยเหตุผล 108 -1009 ต่างๆนานา

image
    แววตาที่เฝ้ารอคอยความรักความเมตตาจากเจ้านายที่ทอดทิ้งมัน

imageimage

คุณแน่ใจอย่างไรว่าที่นี่จะไมีพิตบูลหรือลูกผสมพิตบูล
    เพราะมันคือแหล่งรวมของ "ความมักง่าย" ที่
    คนบางคนผลักภาระออกจากตัวไปสู่เพื่อนร่วมสังคมเดียวกัน
    ไฟล์แนบ
    dogs00038.jpg 30K
    put_page1 (1).jpg 9K
    dogs00006.jpg 45K
  • imageimage

เคยมีการสำรวจพบว่าในกรุงเทพฯ มีหมาจรจัดกว่า 120,000 ตัว และตัวเลขนี้เพิ่มขึ้นทุกวัน!! ว่ากันว่า หมาจรจัดส่วนใหญ่เป็นหมาที่เคยมีคนเลี้ยงดู...

บางคนทิ้งหมาเพราะโตแล้วไม่น่ารักเหมือนหมาเด็กโตขึ้นมาแล้วนิสัยไม่ดี พันธุ์ไม่ดี ไม่สวยอย่างที่คิด หรือเลี้ยงไปเลี้ยงมาหมาเป็นขี้เรื้อนก็เกิดรังเกียจ บางคนทิ้งด้วยเหตุผลส่วนตัว เช่น หมดรักหรือเบื่อแล้ว ทิ้งเพราะเลิกกับแฟนแล้ว เป็นโชคร้ายของหมาดันเป็นของขวัญที่แฟนซื้อให้ ทิ้งเพราะสิ้นเปลืองหรือหมาป่วยไม่อยากรักษา หรือทิ้งเพราะคนให้มาแล้วไม่มีที่เลี้ยง บางคนก็ทิ้งเพราะเห็นหมาเป็นแค่วัตถุราคาถูกซื้อมาไม่กี่ร้อยบาท โดยลืมคิดไปว่านั่นก็อีกชีวิต ฯลฯ ไม่ว่าจะให้เหตุผลอะไร คำตอบสุดท้ายก็คือความมักง่าย

ชะตากรรมของหมาบ้านที่ถูกทิ้ง...จากที่เคยมีคนให้น้ำให้อาหารหมา อาบน้ำให้ไม่ต่างจากลูกผู้ดี จู่ๆ ต้องมาหากินด้วยการคุ้ยขยะกินเศษอาหารเน่าเหม็นประทังชีวิตไปวันๆ ไม่มีน้ำสะอาดให้ดื่ม ไม่มีน้ำท่าให้อาบ หมาขนสั้นก็เริ่มเป็นโรคผิวหนัง หมาขนยาวกลายเป็นสังกะตังเป็นเห็บหมัด บางตัวถึงขั้นฝังรากลึกกลายเป็นรังหนอนแมลงวันเคลื่อนที่ ไหนยังจะต้องแย่งชิงอาหารและที่หลับนอนกับเจ้าถิ่น ไหนยังจะต้องเสี่ยงกับการถูกรถชน หรือไหนยังอาจจะถูกจับไปส่งที่ ต.ท่าแร่ จ.สกลนคร เพื่อเป็นอาหารให้คนใจร้าย

เรียกว่า จากเพื่อนที่ดีที่สุดของมนุษย์กลายเป็นส่วนเกินที่สังคมรังเกียจเพียงพลิกฝ่ามือ

คนทิ้งหมาหลายคนอาจเข้าข้างตัวเองว่า การทิ้งหมาที่เกาะหมาหรือตามบ้านพักหมาจรจัดถือเป็นการสงเคราะห์แล้ว แต่สิ่งหนึ่งที่พวกเขาอาจลืมนึกไปคือ เมื่อคุณเอาหมามาเลี้ยง นับแต่นาทีนั้น หมาก็มีคุณเป็นนายเพียงคนเดียวไปตลอดชั่วชีวิต ดังนั้น แม้ว่าคุณจะเป็นแค่ "คนคนหนึ่ง" ในโลกใบนี้ แต่สำหรับมันแล้ว คุณก็คือ "โลกทั้งใบ"

ก่อนที่กฎหมายไทยจะเข้มงวดเรื่องการนำสัตว์มาเลี้ยง สิ่งที่คนที่คิดจะเลี้ยงสัตว์ควรต้องทำก็คือ พิจารณาตัวเองให้ดีและหาข้อมูลให้เพียงพอก่อนที่จะรับอีก "ชีวิต" เข้ามาดูแล เพราะลูกหมาต้องเติบโตและอยู่กันไปร่วม 10 ปี ไม่ใช่ของเล่นที่เบื่อแล้วก็ทิ้งขว้างได้

"คนเลี้ยงหมาต้องมี 3 ร คือ รัก รู้ และรับผิดชอบ" น.สพ.การุณ แห่ง Dogazine ฝากไว้ ก่อนจากเกาะหมาออกมา ป้ารื้นกำลังวุ่นอยู่กับการกำจัดเห็บหมัดให้หมาป่วยและหมาพิการด้วยอาวุธคือหนีบและขันน้ำ โดยมีเพียงคำขอสั้นๆ ที่ป้าฝากถึงคนที่คิดจะทิ้งหมาว่า "ก่อนทิ้งช่วยทำหมันมาก่อน" ...ดูเหมือนป้ารื้นจะวิงวอนต่อคนใจร้ายเหล่านั้นน้อยเกินไป!!

ข้อมูลเก่าๆจาก www.mah-hua-nao.com และนิตยสาร ผู้จัดการ

เป็นข้อมูลเก่าๆ แต่พฤติกรรมเช่นนี้ยังมีให้เห็นเป็นประจำทุกเมื่อเชื่อวันและจะยิ่งมากขึ้นทุกวันๆๆๆๆ
    ไฟล์แนบ
    dogs00008.jpg 39K
    dogs00010.jpg 35K
  • หวังว่าสำหรับเจ้าของ "ผู้เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ" ตัวจริง คงมีเยอะกว่านี้แน่นอน
    แต่อาจจะเป็นด้วย "เขิน" ยังไม่อยากมาโพสต์เปิดตัว หรือ ด้วยเหตุผลอื่นๆต่างๆนานา

เพราะถ้ามีเท่านี้จริงๆจากจำนวนผู้เลี้ยงทั้งหมดในเว็บพิตบูลโซน โอ๊ย! ลมแทบจับ :o024: :027:
  • เยี่ยมครับ :063:
  • รักหมา เข้าใจหมา ดูแลให้มันเติบโตขึ้นมาเป็นหมาประเภทคุณภาพ ไม่จำเป็นต้องนอนในกรงทองหรือนอนในห้องแอร์ก็ได้
    การรักหมา เว่อร์ มันอาจจะไม่ใช่ความรักที่แท้จริง แต่มันเป็นการรักตัวเอง ทำเพื่อความสุขของตัวเอง หรือการทำโชว์เพื่อเรียกร้องความสนใจ สร้างการยอมรับ

ในชีวิตผมเจอมาเยอะพวกรักหมาแบบดัดจริตและเสแสร้งแกล้งทำ ผมจึงเฉยๆกับเจ้าของหมาบางประเภท ถ้ารักหมาต้องศึกษาหาความรู้ และต้องพยายามเข้าใจธรรมชาติของหมา ที่สำคัญต้องไม่พยายามไปทำอะไรที่ฝืนกับการดำรงค์ชีวิตตามธรรมชาติของเขามากจนเกินไป ความสุขของคนมันอาจจะเป็นความทุกข์ของหมา ดังนั้นโปรดแยกให้ออกระหว่าง รักหรือเห็นแก่ตัว

มาเถอะครับอย่าลังเล มาช่วยผมสร้างสังคมคนรักหมาที่แท้จริงกันดีกว่า
  • :036:

แอบ มาอ่าน อย่าง ยินดี ที่มี ผู้ กล้า ออกมา บอก ""ผู้เลี้ยงหมาคุณภาพตัวจริง"

เลี้ยงสองแสบ ติดตาม ความเห็น ของมาเฟีย เก็บรวบรวมไว้ มากมาย

เวลาเปลี่ยน อะไร อะไร ก็เปลี่ยน ได้เช่นกัน

ส่วนตัว ยืนยันว่า ไม่ได้เลี้ยงสองแสบ เพื่อตัวเอง เพื่อการยอมรับ แต่เลี้ยงมันเพราะเชื่อมั่นในประโยคหนึ่งของมาเฟีย

image
    ไฟล์แนบ
    mafia2_1.jpg 270K
  • image
    ไฟล์แนบ
    mafia19.jpg 208K
  • image
    ไฟล์แนบ
    mafia20.jpg 226K
  • image
    ไฟล์แนบ
    mafia21.jpg 210K
  • image
    ไฟล์แนบ
    mafia22.jpg 159K
  • image
    ไฟล์แนบ
    mafia23.jpg 262K
  • image
    ไฟล์แนบ
    mafia24.jpg 99K
  • image
    ไฟล์แนบ
    mafia25.jpg 229K
  • image
    ไฟล์แนบ
    mafia26.jpg 75K
  • ผมว่าป้าตั้งกะทู้ใหม่รวมคำพูดของพี่มาคไว้แล้วปักหมุดไว้เลยดีม๊ะ แบบว่าผมเห็นบ่อยนะ แต่เยอะเกินจนขี้เกียจอ่าน ตาลาย555(หวังว่าคนอื่นคงอ่านกันนะ^^)
  • แหลมก็ทำหมันแล้วค่ะ เสียดายลงรูปไม่ได้เพราะเล่น
    เน็ตทางมือถือ
  • "ลัคกี้"พิทบูลตัวแรกและตัวเดียว(ณ.ตอนนี้)ที่ผมเคยเลี้ยงในชีวิต ไม่ได้ทำหมันแต่ตลอดชีวิตเกือบ10ปีของลัคกี้
    ผมไม่เคยผสมมันเลยไม่ว่าจะตั้งใจหรือไม่ก็ตาม ซึ่งถ้าเป็นกูไม่ได้ผสมตลอดชีวิตมึงให้กูตายไม่ผุดไม่เกิดดีกว่า555 ลัคกี้ตายมาแล้ว2ปีกว่าhttp://pitbullzone.com/community/discussion/13959/x&page=2
    ผมไม่มีความคิดที่จะเลี้ยงพิทบูลตัวใหม่อีกเลย จนกว่าผมจะมีความพร้อมในทุกด้านมากกว่านี้้ มันตัวเดียวทำให้ผมคิดอย่างเดียวว่าทั้งชีวิตผมจะต้องเลี้ยง"พิทบูลอย่างเดียวเท่านั้น" และผมก็เป็นคนนึงที่อยากเป็น
    "ผู้เลี้ยงคุณภาพ"ครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC_5004.jpg 80K
    DSC_491t4.jpg 66K
  • ลืมบอกพี่มาร์คไปว่า ผมได้ลัคกี้มาจากเว็บเก่าoriginalของpitbullzoneสมัยที่ยังมี
    "ฐานข้อมูลสุนัข"(พี่จำได้ไหมครับ) ตอนนั้นไม่มีพิทบูลขายเกลื่อนเหมือนทุกวันนี้
    แล้วเท่าที่จำได้ฐานข้อมูลสุนัขตอนนั้นของพี่ได้รับความนิยมมาก มีสุนัขในฐานข้อมูลประมาณ4-5ตัว อิอิ
    แล้ว"ลัคกี้"คือลูกของ"ร็อคกี้"หนึ่งในฐานข้อมูล4-5ตัวนั้นครับ ขอบคุณพี่มากครับ
  • ลงรูปให้ "ผู้เลี้ยงคุณภาพครับ"
    goz ชอบครับ วิธีคิด วิธีเลี้ยงแบบของคุณ

image
    image

เห็นแล้วดูมีความสุขมากๆครับ "ลัคกี้" มันรู้มันก็คงมีความสุ๘นะครับที่นายมันรู้สึกกับมันเช่นนี้

aticha :063: เยี่ยมไปเลย "เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ"ครับ

สำหรับพีมาร์ค ต้นแบบที่น่าเอาเยี่ยงอย่างแน่นอนอยู่แล้วครับ

ง่วงครับ เพิ่งกลับมาจากงานวิสาขบูชา ขอตัวเข้านอนก่อนครับ
    ไฟล์แนบ
    294509.jpg 80K
    294510.jpg 66K
  • ผมก็จะเอาเจ้าพิซซ่าไปทำหมันเหมือนกันครับ รอให้มันโตกว่านี้หน่อยครับimage
    ไฟล์แนบ
    รูปถ่าย0530.jpg 120K
  • aitcha เห็นรูปเดอะแหลม แล้วอดใจไม่ได้
    ขออนุญาต นำมาโชว์แทนอีกครั้ง สวยมีเสน่ห์ มั่กมากครับ หมาสีขาวเลี้ยงดูดีๆ นี่สวยจริงๆ

คุณภาพทั้งหมา ทั้งคนเลยเนอะ
    imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    204834.jpg 99K
    204817.jpg 96K
    204832.jpg 106K
  • anom ครอบครัวนี้ แสดงตัวชัดเจนมานานแล้ว
    ทำหมัน หรือไม่ ในความคิดผม คุณและครอบครัวไม่ใช่แค่เลี้ยงหมาด้วยคุณภาพ
    แต่เป็นครอบครัวที่มีคุณภาพครอบครัวหนึ่งในสังคมที่หาไม่ง่ายแล้วในสภาพสังคมปัจจุบัน

ขอบคุณมากๆทุกท่านสำหรับความร่วมมือที่ดีครับ