ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำสายจูงเองง่ายๆ
  • ครับก็ของที่เห็นก็มีตามภาพ1.เชือกถักสำหรับล่ามวัวมีหลายขนาด-หลายสีตามใจท่าน
    2.ลวดอลูมิเนียมสำหรับพันสายไฟ(หาซื้อตามร้านส่งไฟฟ้า) ไม่แพง
    3.หัวสแน็ปลิงค์(ไม่รู้ว่าเขียนถูกไหม)ถ้าเป็นแสตน์เลสจะดีมาก ความใหญ่เเล้วแต่ท่าน
    4.ท่อหด(ซื้อตามร้านเครื่องใช้ไฟฟ้า) เอามาใสปิดรอยเส้นอลูมิเนียม+เพิ่มความแข็งเเรง ช่วยกันการคลายตัวของลวด
    ****วิธีทำไม่ยาก ดูภาพ แล้วก็จัดกันไปครับ
    ****เอาไว้ทำสายจูงเท่านั้น ห้ามนำสายนี้ล่ามสุนัขไว้ เพราะมันอาจจะขบจนเชือกขาด
    ผิดถูกประการใดก็ขออภัยมาณที่นี้ด้วยครับ_ATRSS
    imageimageimage

image
    ไฟล์แนบ
    saveing-1.jpg 166K
    saveing-2.jpg 167K
  • :063: ง่ายและได้ใจความดีครับ
  • เจ๋งมากครับ มีประโยชน์ :005:
  • เยี่ยมครับ
  • ไอเดียร์ดีมากครับ..เเต่ยังมีจุดบอร์ดหลายอย่างครับ

เเนะนำให้นิดนะครับ อันที่พอจะใช้ได้ก็มีเเค่รูปสุดท้ายอันล่าง ที่มี Eye/Eye หรือ ผมเรียวว่า วงคลายครับ
    ที่มันเป็นห่วงๆ2ห่วงนั่นเเหละครับ ถ้าเป็นพิตบูลหรือเเรงขับมากๆจะขาดตัวนี้ไม่ได้เลยครับ.. มันช่วยให้เชือกไม่เป็นเกลียว เวลาหมาวิ่งไปมาซ้ายทีขวาที...เชือกจะได้ไม่พันเป็นเกลียวครับ..

เเล้วก็ตรงที่ใช้ลวดพัน ถ้าจะให้ดีให้มันทบซักทบสองทบกันเหนียวก่อนครับ เเล้วค่อยใช้ลวดพันตรงเลยทบ ไปจนปลายเชือกที่เหลือ
    หรือถ้าไม่อยากมัดทบ ผมเเนะนำให้เเทงเหล็กที่พันเข้าตรงจุดกลางของเชือกสองเส้นก่อนเเล้วค่อยพันครับ..

ส่วนเรื่องเชือกเเบบนี้ก็มีข้อเสีย คือ เวลาจูงหมาเเล้วมันเจ็บมือมากครับ.. เชือกจะทำให้เราเจ็บมือเพราะเส้นมันเล็ก..

ถ้าจะให้ดี ให้เป็นเชือกเเบนๆจะดีกว่าครับ มันจะรับกับฝ่ามือเรา เเต่ถ้าจะใช้เชือกกลมก็ให้เส้นใหญ่กว่านี้หน่อยครับ...

อย่าท้อนะครับ ผมเเค่เเสดงความคิดเห็น... เพราะผมก็เคยลองทำมาหลายๆเเบบ

ผมชอบคนเเบบคุณครับ คนที่ชอบไขว่คว้า ชอบทดลองหาความจริง อีกอย่างทำเองมันภูมิใจครับ เเต่ต้องอาศัยเวลาเเละประสบการณ์ไปเรื่อยๆครับ

สู้ๆครับ...
  • ที่บ้านก็ทำใช้เอง อันนี้เท่าที่เห็นช่วงลอคหรือเขาเรียกอะไรผมไม่ทราบคือช่วงที่เอาไว้เกี่ยวกับปลอกคออ่ะดูมันบอบบางเกินไปถ้าจะให้ดีใช้แบบที่มันตันจะอุ่นใจกว่าแล้วอีกปัญหาที่เจอคือแบบที่ไม่มีลูกหมุนมีโอกาสสูงมากที่เชือกจะพันเป็นเกลียวต้องคอยหมุนย้อนเกลียวให้มัน อยากได้ลูกหมุนแต่แถวบ้านแพงมากตกอันนึง200สุดท้ายเลยทำแบบไม่ต้องใส่แต่ก็เจอปัญหาแบบที่ว่า เพราะหมาผมเวลาจะขี้ทีมันหมุนหาจุดบอมเป็น100รอบกว่าจะบอมได้ ชอบครับกระทู้แบบD.I.Yแบบนี้มีประโยชน์หลายอย่างทั้งให้ทำตามทั้งเอาไปต่อยอด ที่บ้านต้องแต่เชือกกระตุกไปจนถึงเสื้อหมาทำกันเองหมด
    สนับสนุบให้มีกระทู้แบบนี้เยอะๆครับ
  • **ภาคต่อตอนใส่ ท่อหด ที่ผมเลือกใช้ ขนาด16mm ตัดได้ขนาดเท่าที่ต้องการ image
    ***เสียบ(ท่อหด)
    image
    ***เสียบเเล้วลนไฟจนมันฟิตพอดี
    image
    ***เสร็จเเล้ว พอดูดีมีไฮโลว..ว.นิดๆ \\(*v*)//
    ไฟล์แนบ
    Untitled-1.jpg 203K
    Untitled-2.jpg 168K
    Untitled-3.jpg 216K
  • สุดยอดครับ อีกสักระยะ เวลามีงานต่างๆ อย่าลืมนำไปขายด้วยนะครับ :-D
  • สงสัยนิดครับ ถ้าทำเบ็ดเสร็จ แล้ว จะถูกหรือ ทนกว่าซื้อสำเร็จไหมครับ