ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ยาม่วงล้างไม่ออก ช่วยทีคับ
  • ยาม่วง (เจนเชียนไวโอเลต) มีวิธีล้างให้ออกแบบง่ายๆ ไหมครับ มันติดขนสุนัขทำยังไงก็ล้างไม่ออก
  • เด๋วก็ออกไม่ต้องตกใจไป
  • ไม่กี่วันมันก็จะค่อยๆ จางไปเองแหละครับ ไม่ต้องซีเรียส :o034:
  • ล้างทำไมครับ... ยามีไว้รักษา เเต่คุณจะล้างออก...เพื่ออะไรครับ เเค่ขนสีม่วงเดี๋ยวก็จางไปเองครับ.

ยิ่งถ้าหมาเป็นแผลเเล้วคุณไปทายาม่วง เเล้วคุณเอาน้ำไปล้าง ก็เจริญกันพอดีครับ...

แผลกับน้ำมันไม่ถูกกันครับ อย่าให้โดนน้ำ มันจะหายยาก หายช้าครับ เผลอๆเป็นหนองอีก...

ติดขนก็ติดไปเถอะครับ มันไม่ได้เป็นอันตรายต่อสุนัขซะหน่อยครับ จะไปเดือดร้อนทำไมครับ...

เดี๋ยวหายเองครับ.. ลองศึกษาหาข้อมูลมากๆดูนะครับ ผมไม่ได้ว่านะครับ เเต่หลังๆเนี่ยคนเลี้ยงสุนัขมากครับ เเละมักวิตกกังวลอะไรเเปลกๆบ่อยๆ บางคนก็กระต่ายตื่นตูมครับ. เรื่องพวกนี้ถ้ามีข้อมูลก็ไม่ต้องกังวลครับ.

ไม่โกรธกันนะครับที่ผมพูดเเบบนี้... สบายใจได้ครับ...เดี๋ยวจางไปเอง
  • เป็นยาม่วงชนิดของสุนัขใช่มั้ยคะ... ถ้างั้นก็เอาไว้งั้นแหละ ลูกสาวเราเคยโดนหมาไทยตัวพี่กัด
    ใส่ยาม่วงลายพร้อยเป็นม้าลายตั้งหลายอาทิตย์ น่ารักจะตาย....ค่ะ
  • มันจะติดตัวหมาคุณไปตลอดชีวิตครับ ฮ่า ฮ่า ฮ่า :o042:
  • ยาม่วงแก้ข้อศอก เป็นสะเก็ดได้ไหมครับ :/
  • เดี๋ยวก็หายอย่าคิดมาก
  • แก้ข้อศอกต้องให้นอนบนผ้า อย่าตอนบนปูน
  • นอนบนกรงพื้นไม่ครับ ซื้อที่นอนไห้มันกัดมันไม่นอน
  • อาทิตย์ กว่าก็หายแล้วครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    536751_3551938555599_1594732570_n.jpg 45K
  • ชอบความเห็นคุณ nizeze....ลายพร้อยเป็นม้าลาย 555
    @Fixedpitbull รูปน่ารักมากครับ ^^
  • มันติดอยู่ที่มือและซอกเล็บน่าเป็นห่วงกว่าครับ :-D :-D :-D
  • หมาที่บ้านผมพอทาเสร็จ มันชอบเอาตัวไปกลิ้งบนพื้นกระเบื้อง บางทีก็ถูกับผนังบ้าน จนม่วงกันไปทั่ว คิดแล้วกลุ้มกว่าเยอะเลย :o034:
  • มาๆ ผมมีคลิปให้ดู ใครจะเป็นม้าลายมากกว่ากัน 555+
    ของผมไม่ได้เบียดเบียนใครนะครับ ผมช่วยเหลือไม่ได้จริงๆ หมามาจากบ้านเช่าพี่สะใภ้ จากบ้านเขามาบ้านผมถ้ามาตามทางก็ 1 กิโลได้ เเต่ถ้าวิ่งทางลัดผ่าป่ามาก็ 500 เมตรได้ครับ
    เรื่องมีอยู่ว่าพี่สะใภ้ มาบ้านผมบ่อยๆเขาเลี้ยงไอ้หมาตัวนี้ไว้ มันมาจนมันจำทางได้ 2-3 ครั้ง

ก่อนจะมีเรื่อง...1 วัน มันมาบ้านผม จะกัดหมาผม เเต่ผมห้ามก่อน ขนาดไล่ยังไม่ค่อยไปต้องปาหินไล่ไป ทั้งๆที่บ้านก็ไม่ใช่บ้านมันเเต่มันห้าวจัดเหมือนหมาไม่เต็มบาติ หมาผมก็ชอบดิ คลั่งเลย. เเต่หลังจากวันนั้นผมต้องไปทำงานต่างอำเภอ ผมจะกลับบ้านเเค่ เสาร์อาทิตย์

อีกวันมันก็มาอีก.. เเต่โชคร้ายของมันที่มาบ้านผม เเล้วก็ไม่มีคนอยู่ เขาไปทำงานกันหมด เข้าไปกัดหมาผมที่โซ่เลย.. เลยโดนหมาผมสงเคราะไปปางตาย...ดีว่าพี่สาวกลับมาที่บ้านทันเหตุการ โทรบอกพ่อให้เเยก....
    หลังจากนั้นมันไม่มาอีกเลย..เข็ดหลาบซะ เเต่พี่สะใภ้ก็เอายาไปทาให้มันจนหายดี....

ส่วนหมาผม ก็เป็นตามหน้าตา ถลอกๆ มีรอยเจาะ 2-3 รู เเล้วตามขาก็มีอีก นิดหน่อย... เเผลลึกต้องหมั่นทาเเละตรวจสอบทุกวันอย่าให้เป็นหนอง อย่าให้โดนน้ำ....

หมาผมมันทาประจำเเหละครับ ประวัติมันเยอะ 55+ ก็ได้ยาม่วงนี่เเหละ เเต่มีสูตรนิดหน่อยครับบอกไม่ได้
  • พี่หิน บอกสูตรเป็นวิทยาทานเถอะคร้าบบบ ^^
  • กล้าขอก็กล้าให้ครับ..
    1 ยาม่วง
    2 เบตาดีน

ผสมอย่างละเท่าๆกันครับ เเล้วเอาตัวยาที่ผสมนั้นมาใช้ทาแผลตามร่างกาย ได้ผลดีมาก สูตรนี้ได้มาจากคนวงในที่เล่นเกมส์ GAME DOG ความน่าเชื่อถือไม่ต้องถามครับ 100% หมาที่ต่อสู้ต้องมีบาดเเผลคนที่รักในเกมส์ย่อมหาสิ่งที่ดีที่สุดในการรักษา ผ่านการทดลองผ่านการพิสูจน์มาเเล้ว เเล้วเป็นที่ยอมรับของคอกที่เป็นเเนวหน้าของประเทศไทย....(ไม่ขอเอ่ยชื่อ) ต้องขออนุญาติ พี่ DOG MAN ท่านนั้นด้วยนะครับที่เอามาบอก ถือว่าเป็นความรู้เเก่น้องๆรุ่นหลังๆละกันครับ.

ไม่ได้โฆษณานะครับ ไม่เชื่อไม่เป็นไร ส่วนใครเข้ามากระทู้นี้ถือว่าได้สาระความรู้ไปละกันครับ....

ส่วนเรื่องยากินไม่ต้องถามนะครับผมไม่รู้(555+)

บางคนอาจสงสัยว่าทำไมต้องผสม ทำไมไม่ใช้ยาม่วงเพียวๆ ยาม่วงเป็นตัวยาที่ทำให้แผลเเห้งเร็วมากเร็วจนเป็นสะเก็ดร่อนๆ ฆ่าเชื้อได้ดี เเต่กับบาดเเผลที่ลึกๆมันจะมีผลอยู่บ้างครับ มันเเห้งเร็วเเต่มันจะเเห้งผิวหน้าครับ จึงไม่ซึม..ทำให้เเผลลึกๆไม่โดนยาครับ พอเเผลส่วนลึกไม่โดนยาข้างนอกจะเเห้งเเต่ข้างในจะเน่าเเละเป็นหนอง เรามองข้างนอกเหมือนหายเเต่จริงๆเเล้วเเผลนั้นไม่หาย.. ความทุกทรมาณก็เลยเกิดกับตัวหมาทั้งๆที่ตัวเราไม่รู้
    ส่วนเบตาดีนสามารถเเทรกซึมได้ดีทั่วเเผลเเต่อาจเเห้งช้าเเละมีความเหนียวเหนอะหนะ... เราจึงต้องเลือกข้อดีๆของทั้งสองอย่างมารวมกัน......

นักเลี้ยงหมาที่ดีนอกจากอุปกรณ์เเละความรู้ที่ดีเเล้ว ข้อสำคัญคือ หมั่นคลุกคลีเเละสังเกตุหมาบ่อยๆ หมั่นตรวจเชคตามร่างกายหมาโดยการจับ...ลูบคลำตัวหมา ตรงไหนมีเเผลมีตุ่ม มันจะสะดุดมือทันที เราจะรู้ได้เลย..

หมั่นตรวจตามซอกเล็บ ซอกเท้า ว่ามีเห็บหมัด มีเซี่ยนหนาม มีรอยบาดเเผลใหม
    หมั่นตรวจตามซอกหูด้วย ดูในรูหู...เเละตามใบหูพลิกดูไปมา
    หมั่นตรวจดวงตา ดูว่ามีขี้ตาบ่อยป่าว มีก็เช็ดออก
    หมั่นตรวจตามจมูก ปาก เเหกปากดูเขี้ยว ดูเจี๊ยวดูไข่ รูตูด ดูให้หมด....

พอเเระ พี่พิมเหนื่อยว่ะ 555+

เอาง่ายๆ อยากให้หมามีความสุขมาก เราก็ต้องเหนื่อยมาก... เเต่เหนื่อยเเล้วหมามีความสุข เจ้าของก็สุุขนะ อิอิ....

พิมซะยาวเลยน้อง..โทษทีครับ ถ้าพี่พูดเเล้วคนต้องได้ความรู้ความเข้าใจ ไม่งั้นจะพูดทำไมจริงปะ

:-D
  • แหม มากี่ทีก็มีแต่สาระทั้งนั้นนะครับคุณหิน ^^ แหล่มเลย
    งั้นแสดงว่าผมก็มาถูกทางละนะ แต่ผมไมไ่ด้ผสมเท่านั้นเอง ^^ เพราะผมใช้เบตาดีนก่อน สัก 2-3 วัน แล้วค่อยลงยาม่วง ไม่ก็ ลงเบตาดีนก่อน ทิ้งไว้แปปนึง ลงยาม่วงต่อ หมาก็ม่วง มือคนก็ม่วง เท่ห์ไปอีกแบบ ^^
  • 555+ ใช่ครับ ยาม่วงติดมือเเน่นอน.
    บางทีผมก็ใช้มือจับสำลีทา เเต่บางทีผมก็ซื้อไม้ที่พันสำลีอันใหญ่ๆสำหรับหมาอะครับ มาชุบเเล้วทา ป้องกันการเปื้อนมือเราด้วยครับ อิอิ....
  • ไม่รอดครับพี่หิน จะสำลีก้อน สำลีพันไม้ โดนทุกรอบ เลอะทุกรอบ ^^ เอิ๊กๆๆๆๆ
    บางทีไม่ได้ม่วงเพราะทายาให้หมา แต่เลอะเพราะมันมาถูกๆๆๆๆๆ ขอบคุณ
    :o051: โอ๊ยยย จะขอบคุณกูทำไม มันเลอะ จะโมโหก็โมโหไม่ลง ท่ามันตลกดี ^^ กร๊ากกกกกกกกกกกกก