ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ศูนย์พักพิงพิตบูลส่วนเกินของสังคม
  • ขออนุญาติ ใช้กระทู้นี้เป็นพื้นที่ประชาสัมพันธ์ โครงการบ้านหลังสุดท้ายสำหรับพิตบูลครับ

สำหรับพิทบลู ที่เจ้าของไม่ต้องการ ทั้งสายโชว์ สายกัด สุนัขจะได้ทำหน้าที่เฝ้าสวนยาง เนื้อที่ร้อยกว่าไร่
    คุณปราการ ผู้ใจบุญจะขอเป็นผู้อุปการะ โดยเอาไปเลี้ยงที่สวนยาง จ. อำนาจเจริญครับ

prakan316@windowslive.com
    088-0590490
  • ปืนก็มีครับ มากโข พิทก็มีครับ แปดตัว ถ้าไม่รักจริงก็คงไม่เลือกพิท
    ศึกษาเรื่องพิดทุกวันและไม่มีคำว่าจบ ไม่ได้มือใหม่แต่อาจจะน้อยกว่า กับแค่บางคน
    ไม่เคยเลี้ยงให้อดอยาก ไม่เคยปล่อยให้จรจัด ไม่เคยเร่ขาย
    คำว่ารัก และรับพิดชอบมีอยู่ในหัวใจองผมตลอดเวลาครับ

:065:
  • ขอบคุณป๋า ที่ชี้แนะ ที่ต้องการพิทบลูเหตุผลก็คือ
    ผมคิดว่าผมดูแล และรับผิดชอบได้ อาจจะมีอีกหลายๆคน
    ที่ต้องการที่จะ ขาย หรือ ปล่อย ให้ฟรี ทอดทิ้ง ก็แล้วแต่จะคิด
    มุมมองมันต่างกัน ทุกคนย่อมมีเหตุและผลของแต่ละคน แต่ไม่กล้าที่จะลงขาย
    จะปล่อยทิ้งก็จะเป็นปัญหากับสังคม ในภายภาคหน้า
    เงินนะผมมี จะซื้อดีๆ แพงๆ สวยๆ กี่ตัวก็ได้
    แต่มันไม่ไช่สิ่งที่ผมต้องการ ผมต้องการ รับไว้เองอยากดูแลให้สำหรับคนที่
    ////มีความจำเป็น//// ขอบคุณครับ
  • เป็นเหตุผลที่คิดครับ
  • ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ ผมแค่ห่วงกลัวจะลืมกันว่าพิตบูลมันก็มีจุดบอดเยอะพอสมควร ไม่อยากให้ฝากความหวังทุกอย่างไว้กับหมาพันธ์นี้ แต่ถ้าสำหรับคนที่เข้าใจอย่างลึกซึ้งแล้วก็จะไม่ห่วงครับ :-D
  • ผมคิดอยู่เสมอว่า ต่อไปในอนาคตจะเกิดอะไรขึ้นก็ตามที
    จะไม่อ้างเหตุผลต่างๆ เพื่อให้พ้นตัวเองเด็ดขาด และจะย้ำ
    กับตัวเองอยู่เสมอ พิทบลูทุกตัวที่ผมเลี้ยงมันจะต้อง
    ไม่สร้างปัญหากับสังคมนี้แน่นอน มันจะต้องถูกเลี้ยงดูเช่นสุนัขที่มีเจ้าของ
    จะไม่เป็นสุนัขจรจัด มันจะต้องเป็นสมาชิก ส่วนนึ่งของขอบครัวของผมทุกตัว
    :062:
  • ถ้าทำได้อย่างที่ว่าก็ไม่น่าห่วงหรอกท่าน
  • กะว่าถ้าขโมยเข้ามาให้มันกัดเอาให้ตายเลยนะครับ ^ ^ โหด (เสร็จเเน่ไอ้พวกโจร) หวังว่าจะเสร็จเฉพาะพวกโจรนะครับ :-D
  • :-D ครับ มีทั้งโจรคน แล้วก็งูจงอางแบบใหญ่ๆ เสือ หรืออย่างอื่นครับเพียบ [-X
  • มีกะหังรึป่าวคับ

เลี้ยงหมาโตคงไม่ง่ายแต่ถ้ามีประสบการณ์และเข้าใจก็คงไม่ยาก ขอให้ปลอดภัยจากโจร และหมา รวมถึงกะหัง
  • ผมขอโทษด้วยนะครับ หากเข้าใจอะไรผิดไป ถ้ามีประสบการณ์และความคิดอย่างนี้ ผมขอนับถือครับ รับเลี้ยงหมาที่คนอื่นไม่ต้องการ และเลี้ยงดูอย่างดี ขอบคุณครับ
  • เมื่อก่อนที่จะเปลี่ยนความคิด หรือความคิดเปลี่ยน ก็เคยที่จะเลี้ยงในเชิงธุระกิจคือปั้มลูกขาย
    เหมือนกันกับหลายๆคน แต่เวลามันผ่านไป บางสิ่งบางอย่างผ่านเข้ามา มองให้ลึกซึ้ง
    ถึงโลกของความจริง ถึงเข้าใจมันอย่างถ่องแท้ครับ ตอนนี้ ในความคิดของผมคนเดียวนะครับ
    พิทบลู ที่ได้มาฟรีๆ ซื้อมาราคาถูก และราคาแพง มันขึ้นอยู่ที่ คนขาย กับ คนซื้อ ราคามันคือสิ่งสมมุติ
    มันไม่ได้ขึ้นอยู่ที่พิทบลู ว่าราคาเท่าใดคนถึงจะซื้อไม่ได้ขึ้นอยู่ที่พิทบลูราคาแพง
    มีใบนอกแล้วจะดีกว่า ราคาถูกเสมอไม่ พิทบลูมันมีดีอยู่ในตัวของมันเองอยู่แล้วครับ ค้นหามันให้เจอ
    มีอยู่ทุกๆตัว แล้วนำมันออกมาใช้ พิทบลูเป็นหมาที่ไม่ไช่ใครๆก็เลี้ยงได้ มันเหมือนหอกสองคม
    มีทั้งคุณ อนัน และโทษ มหันต์ พิทบลูมันมีดี คนบางคนเลยซื้อมันเพราะความ อยาก
    ใครที่มีพิทบลูอยู่แล้วเลี้ยงมันให้ดีครับ ค้นหาและเอาสิ่งที่มีประโยชน์ในพิทบลูมาใช้
    ให้เกิดประโยชน์ ไม่ไช่ให้กินอาหาร แล้วเช้ามาก็เก็บขี้หมาไปวันๆ มันมีดีกว่าที่คุณคิด
    คุณดูแลมัน มันจะดูแลคุณ :063:
  • สู้ต่อไป นะ พี่ PRAKAN... =D>
  • ก็หวังว่าจะเฝ้าสวนกัดแต่โจรละกัน
  • เด๋วนี่สวนยางเค้ามีกำแพงล้อมแล้วหรือนี่
  • ต้องการอยู่ครับ และขอบคุณหลายๆท่านที่ ติดต่อมา
    ทุกมิตรไมตรี ที่มีน้ำใจ ขอขอบคุณสำหรับสุนัขพิทบลู
    หลายๆตัวที่ได้มา ผมจะดูแลให้ดี เสมือนหนึ่งเป็นสมาชิก
    ของบ้าน และที่หลายท่านไว้วางใจ ขอบคุณครับ :-D
  • up up :047: 088-0590490
  • พีผม พีผม แมนไหมครับ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ผมไปซื้อหมาพีเขาอยู่หนองบัวลำภูแต่ผมไปถึงแค่อุดรธานี พีแก่ขับรถมาให้ถึงอุดรเลยครับ น้ำมันก็ไม่คิดกำผมซักกะบาท ทั่งทั่งทีเจอกันเป็นครังแรก พีคนนีรักและรับผิดชอบ พิท ทุกตัวที่อยู่ในความดูแล จริงจริงครับ คอนเฟรม์
  • ขอบคุณครับ ไม่เห็นเอารูปสมาชิกที่บ้านมาให้ดูบ้างเลยครับ
    สบายดีกันนะครับ ถ้ามีโอกาส ไปแถวนั้นจะแวะไปหานะครับ
    อีกใจก็กลัวจะโดน ของ ได้ข่าวว่าแถวนั้น ของเขาแรงจริงๆๆๆ ;-) ;-) ;-) ;-)
  • มีท่านใดที่ต้องการให้ผมดูแลต่อใหมครับ พิทบลูอายุปีกว่าๆ ไม่เน้นเพศ ไม่เน้นสวย
    จะก้าวร้าวหรือไม่ผมก็รับได้ครับ มีลูกได้อีกหรือไม่ก็ไม่ว่า ขายถูกก็พอใหว ให้ฟรีก็ดี
    ไม่ได้เอาไปกินนะ อิอิ และไม่ได้เอาไปปั้มขายนะไม่ต้องห่วง และไม่ได้เอากัดนะครับ
    เอามาเฟ้าสวน ดูแลอย่างดี กินดี อยู่ดี เสมือนสมาชิกคนนึงในครอบครับ
    มีโอกาสจะลงรูปให้ดูครับ :063:
  • เยี่ยมครับ เป็นที่พึ่งที่ดีสำหรับพิท ที่เจ้าของไม่ต้องการ เค้าคงจะมีความสุขที่ใด้เจ้าของที่มีใจรักและเข้าใจเค้าเช่นคุณ ผมก็ใด้รับเลี้ยงหมาถุกทิ้งมาหลายตัว ตอนนี้ก็มีความสุขดีครับ ขอให้สมหวังเร็วๆนะครับ :o043:
  • ลองสังเกตุ เวลาวงการพิทบูลเริ่มขยับ ขึ้นไปในทางที่ดี
    แต่อีกมุมนึงมันมักจะมีข่าวร้าย เกี่ยวกับพิทบลู ทำร้ายคน
    อยู่ทุกๆครั้ง อย่างที่ว่า พิทบลูมันเป็นสุนัขต้องคำสาป
    หากไม่มีเวลา ให้มันเท่าที่ควร ไม่ศึกษาให้ถ่องแท้ ในสายพันธุ์นี้
    และต้องเข้าใจในความเป็นพิท และที่สำคัญคุณต้องเป็นนายมันให้ได้
    และพิทบลูที่คุณเลี้ยง จะต้องเป็นสมาชิกลำดับสุดท้าย
    วันใดภูมิคุ้มกันคุณบกพร่อง วันนั้นมันจะเป็นไวรัส ที่จะคอยทำร้ายคุณ

>:-) >:-) >:-)
  • @ PRAKAN เยี่ยมไปเลยครับ
  • ผมเข้าไปอ่านดูแล้วครับ คุณ power_pit เห็นใจและเข้าใจครับ
    บางคนคิดว่านั้นคือทางออกสุดท้าย (จุดจบ)
    ถ้าเป็นไปได้ผมขอ รับเลี้ยงดูเจ้าไทเกอร์ ต่อเองได้ใหมครับ
    ยังไม่รู้ว่าหมาอยู่ที่ใหนเลยครับ ไม่รู้ว่าผมจะดีพอใหมแต่มันก็ยังช่วยต่อชีวิต
    ให้กับเพื่อนของเราได้ ฝากให้ติดต่อกลับผมด้วยนะครับก่อนที่มันจะสิ้นใจ
    อบคุณครับ
    :065:
  • คุณ power_pit ผมว่ากระทู้ที่ให้ผมเข้าไปดูผมว่าคงไม่ทันครับดูไปดูมามันน่าจะเป็นปีที่แล้วครับ
    น่าแตกเลยตู :-((
  • กระทู้ลงตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่เค้าพยายมเลี้ยงมาเรื่อยๆ จนเกิดปัญหามาเรื่อยๆ

หน้าไม่แตกหรอกครับ ต้องอ่านให้ละเอียด

"จขกท" บอกว่าล่าสุดปัญหาเกิด 3สิงหา2555 นี้ และต้องการ จบปัญหา 10สิงหา2555นี้

แต่ไม่เข้าใจแค่ว่าทำไม "จขกท" ไม่ลงเบอร็ติดต่อไว้
    หรือแค่ต้องการบอกเล่าเตือนใจคนเลี้ยงพิตบูลแค่นั้น อาจใช่เรื่องจริง หรือ นิทานสอนใจ

ต้องฝาก "จขกท" ดังกล่าวเป็นผู้เฉลยครับ
  • รูป ไทเกอร์ หรือ ทิคเกอร์ สุนัขในกระทู้ดังกล่าว
    สุนัขที่ถูกถ่ายโอนมาหลายเจ้าของ เพราะนิสัย ทางจิตประสาท ที่ควบคุมได้ยาก

เจ้าของปัจจุบัน พยายามปรับหาวิธีเลี้ยงมาเรื่อยๆ แต่ก็ยังกัดคนในบ้านไม่ต่ำกว่า 3 แล้ว

ล่าสุด ตัดสินใจทำให้หลับภายในศุกร์นี้ (สำหรับประเทศที่พัฒนาแล้วเป็นเรื่องที่ยอมรับกัน)

ผมไม่มีความคิดเห็นในประเด็นนี้ แค่อยากนำมาเตือนใจ.....

ผู้ที่ขาดความรู้ ความเข้าใจ การวางแผนป้องกันเหตุการ์ณในมุมลบที่อาจจะเกิดในวันข้างหน้า

image

แค่คำว่า เสียใจ มันก็ สายเกินไป หากเกิดเหตุการ์ณที่ร้ายแรงกับคนในครอบครัวคุณ
    ไฟล์แนบ
    196685.jpg 122K
  • ขอแจ้งครับ ตอนนี้ได้รับการติดต่อจาก เจ้าของสุนัขตัวนี้แล้วครับ
    กำลังเดินทางมาหนองบัวลำภู เพื่อส่งมอบให้ผมเป็นผู้ดูแลและขัดเกา
    และหวังว่ามันคงไม่เกินความสามารถของผม หวังว่าเช่นนั้น
    ไม่มีความามารถมากเท่าใดนัก อาสัยแต่ความเพียร
    คนที่คิดจะเลี้ยงก็ขอให้ศึกษา และใตร่ตรอง ให้รอบด้านก่อนตัดสินใจนะครับ
    ถ้าไม่อยากที่จะสูญเสียคนที่คุณรัก เพราะโชคไม่ได้เข้าข้างคุณทุกวัน
  • :063: เอาใจช่วยนะครับคุณ ประการ

ถ้าจำไม่ผิดเคยติดตาม เรื่องราวคุณประการอยู่บ้าง ลูกชายยังเล็กอยู่

ยังงัยต้องอย่าลืม แนะนะน้องเค้า "อย่าประมาท" นะครับ :063: :033: :062: :-bd
  • เอาภาพมาให้ชมบ้างน่ะครับ ข้าน้อยขอนับถือครับ
  • ลูกชายตอนนี้ 4 ขวบครับ ทุกคนจะเข้าใจผมดีครับ ในสิ่งที่ผมทำผมก็จะบอกทุกๆครั้งว่าประมาทไม่ได้ครับ
    ถ้าพลาดเมื่อไร คุณจะต้องมีน้ำตา และจะไม่มีวันลืมได้เลย พิทบลูทุกตัวบางครั้งอาจจะไม่ได้อยู่กับผมตลอดจนตาย บางตัวอบรมเปลี่ยนนิสัยใหม่ ให้ดีขึ้นและเข้ากับสังคมได้ โดยจะไม่ทำร้ายใครอีก
    อาจจะเพื่อรอวันที่จะได้เจ้าของใหม่ ผมก็เป็นศาลาพักใจ เพื่อไม่ให้พิทบลูเป็นสุนัขจรจัด หรือโดนฆ่าโดยทางออก(สุดท้าย) อาจจะเลี้ยงไม่ได้ทุกตัว แต่นะเวลานี้ผมพร้อมและรับได้ และคิดว่ามันเป็นทางออกที่ดี
    สำหรับการรักษาชีวิตหนึ่งชีวิต ผมจะช่วยในสิ่งที่ผมช่วยได้ครับ
    เพราะผมรู้ว่าเพื่อนสมาชิกทุกท่านก็เหนื่อยไม่แพ้ผม บางท่านก็รนณรงค์ ต่อต้านและให้ความเข้าใจ
    กับสมาชิกใหม่ๆ ที่อยากจะได้พิทบลูไว้ในครอบครองดูแล ต้องศึกษา และเข้าใจในสายพันธุ์นี้ให้ดี
    ก่อนที่จะตัดสินใจ เพราะพิทบลูมันเป็นได้มากกว่าที่คุณคิด และมันก็สามารถทำให้คุณเสียเงิน และน้ำตาได้
    ไม่น้อยเลยทีเดียว บางครั้งอาจจะทำให้คนที่เลี้ยงจำโดยไม่มีวันลืมก็ได้ image
    ไฟล์แนบ
    SDC14276.JPG 204K
  • รอดตายแล้ว ไทเกอร์ ^:)^
  • ท่านใดที่ต้องการ ให้ผมดูแล หรือจะมีเหตุผลประการใดก็แล้วแต่ ไม่สามารถดูแลพิทบลูต่อได้
    ติดต่อผม ยินดีและเต็มใจ ดูแลและรับผิดชอบ เองครับ ก่อนที่จะสายไปครับ
    ส่วนเจ้าไทเกอร์ อีกประมาณ 100 ร้อยกว่ากิโลก็จะถึงหนองบัวลำภูแล้วครับ
  • ตอนนี้ผมได้รับเจ้า ทิคเกอร์ เรียบร้อยครับ น่าเกรงขามน่าดูครับ
    คงต้องใช้เวลา ปรับตัวเข้าหากันสักพัก เจ้าองทิคเกอร์อัธยาศัยดี
    เดินทางมาใกล ว่าจะชวนทานข้าวก็รีบกับ เอาไว้โอกาสหน้าแล้วพบกัน
    อย่างที่ว่า ที่ใหนมีพิทที่นั้นมีเพื่อน (%)
  • สู้ สู้ เป็นกำลังใจให้ครับ คุณประการ

ว่างๆ อัพรูป และความเคลื่อนไหว เผื่อด้วยครับ
    เป็นกำลังใจ แต่ต้องดูแลตัวเองและครอบครัวดีๆด้วยนะครับ :033: :062: :033: :062:
  • ขอบคุณครับสำหรับแรงใจ และความห่วงใย อย่างที่ว่าที่ใหนมีพิท ที่นั่นมีเพื่อน
    คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก :-)) :-)) :-D ขอบคุณครับ
  • เลี้ยงเจ้าทิกเกอร์แล้วได้ผลเป็นไงบ้างอัพเดชให้ สมช.ได้ติดตามบ้างนะครับ...เป็นกำลังใจให้ครับ
  • วันนี้เดินทางไปที่ บุรีรัมย์ ไปกลับ 600 กิโลเกือบแย่
    แต่ถ้าไม่กลับแย่กว่าครับ :-)) :-)) :-)) ไปเอาพิทบลูมา1ตัว
    เจ้าองต้องการให้ผมดูแลต่อ อายุ 4 ปี เพศเมีย ผมก็ทบลูจัดไป
    ขับรถ 12 ชมไปกลับเพราะฝนมันตกตลอดทั้งวัน บวกกับรถมันไม่แรงด้วย
    แต่ก็ภาคภูมิใจครับ ที่กลับบ้านพร้อมพิทบลูอย่างปลอดภัย ท่านใดต้องการที่ให้ผมดูแลต่อ
    โทรได้ตลอด 24 ชม หรือฝากข้อความให้โทรกลับนะครับ
    088-0590490 ประการครับ พิทบลูที่ผมเอามารับรองครับว่าไม่ได้เอามาปั้มขาย
    และรับประกันว่าไม่มีลงขายให้เห็นอย่างแน่นอนครับ :063: :-$
  • นี่ครับเจ้าทิคเกอร์จอมโหด ตอนนี้มันอยู่กับผมแล้วครับ ปรับตัวได้ดีกับแวดล้อมใหม่
    เชื่อฟังคำสั่งดีครับ จับได้ลูปได้ เล่นด้วยกันได้แล้วครับ ไม่เห่าไม่กร้าวร้าวแล้วครับ
    ตอนนี้ต้องอยู่ที่บ้านเพื่อให้คุ้นเคยและ เชื่อฟังคำสั้งให้ได้มากกว่านี้ครับ
    แล้วค่อย เอาไปอยู่สวนยาง เป็นกราดต่อไปครับ โอกาสต่อไปจะรายงานให้ทราบครับ :-)) :-)) :-))
  • imageimage
    ไฟล์แนบ
    SDC16434.JPG 115K
    SDC16436.JPG 106K
  • ทิคเกอร์ ถูกจัดเต็ม

ของขวัญ ชิ้นใหม่ถ้าจะถูกใจ โซ่ล่าม ยาวๆๆใหม่เอี่ยมเลยยยยยยยย :-))

สู้ สู้ เพื่อ... สิ่งทีเราตั้งใจทำและ คิดว่า เราทำได้ คุณประการ :063: เป็นกำลังใจเสมอ :033: :062:
  • ผมคิดว่าการล่ามโซ่ น่าจะดีกว่าที่จะจับให้อยู่ในกรง บางครั้งทิคเกอร์มันน่าจะรู้ว่าควรจะอยู่ในขอบเขตบ้าง
    เพราะว่าที่เดิม ปล่อยให้อยู่ในบริเวณบ้าน ที่อิสระเกินไป และสำหรับการฝึกให้เชื่อฟังน่าจะเป็นผลดีมากกว่าครับ
    ทิคเกอร์ดูแล้วไม่น่าจะ ดุร้ายหลอกครับ มันน่าจะวิตกหรือสับสนก็ได้ และอาจจะไม่มีเวลาให้มันบอกและสอนมัน
    เท่าที่ควร เลยคิดว่าตัวมันเองไม่ได้ลำดับสุดท้าย ถึงทำเช่นนั้นนะครับ
    ตอนี้มันโดน หมาปั๊กผม สี่ตัวเห่าขู่ ทุกวัน หงอไปเลยครับฮ่าๆๆๆๆๆ หมดลายเลย :-)) :-)) :063:
  • ขอแจ้งนะครับเรื่อง สุนัข ท่านใดที่ต้องการให้ผมดูแลรับผิดชอบต่อจากท่าน ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลประการใดก็แล้วแต่ครับ ณ บัดนี้มีท่านที่มีความประสงค์ ให้ผมรับผิดชอบดูแลต่อ ณ เวลานี้ ประมาณ สิบกว่าชวิตแล้วนะครับ
    ตอนนี้ไฟเขียวแล้วนะครับรีบๆกันหน่อย จะได้ไปรับทีเดียวเลยครับ โทรมาครับเพื่อว่าทางที่ผมจะผ่านไป
    ใกล้เคียงกันจะได้แวะไปรับเลยครับ มันจะสะดวกกว่า ทั้งเวลาและค่าใช้จ่ายครับ ผมขับรถระยะทางใกลๆ
    5-6 ร้อยกิโลทุกวันเลยครับช่วงนี้ หลังแย่ครับรถก็คันเล็ก นั่งไม่ค่อยสะดวกครับ ช้าด้วย
    อุดร ขอนแก่น ชัยภูมิ โคราช มหาสารคาม
    ร้อยเอ็ด สระบุรี วังน้อย ชลบุรี เขาปัก
    เส้นทางโดยประมาณครับ เดินทางวันนี้พรุ่งนี้ครับ :020:
  • MR. ประการ เทศบาลพิตบูล :063:

ผ่านมวกเหล็ก ปากช่อง
    ถ้าพอมีเวลาหรือต้องการที่พัก ติดต่อผมนะจะพาไปทานข้าวซักมื้อ " มีพิต มีเพื่อน " ทีพัก ฟรี :-bd

ยินดีต้อนรับ คร๊าบบบบบบ Tel. 0843887900 สู้ ( power pit )
  • ต่อไป คงเป็น " พิตบูลฟาร์ม " เก็บค่าเข้าชมซะเลยยยยยย :-)) :-))

เกษตรทฤษฏีใหม่ อิ อิ อันหลังนี้แซวเล่นนะครับ
  • ขอบคุณครับ ผมว่าแล้ว มีพิตมีเพื่อนจริงๆครับ :063: