ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยด้วย ลูกหมาผมขาเดี้ยง
  • อายุ 6 เดือนกว่า ไม่มีแผล แต่เหมือนปวดขาหลัง วิ่งได้ แต่เวลายืนขาหลังลอยข้างนึง บีบก็ไม่เจ็บไม่มีแพล
    เกิดจากไรไม่รู้ ช่วยทีครับ หาหมอแล้วไม่ดีขึ้นเลย
  • เป็นกรรมมะพันหรือเปล่าคับ แล้วหมาชื้อมาจากที่ไหนแล้วคนที่ขายมีประวัติของพ่อ-แม่หมาให้คุณดูก่อนชื้อหรือเปล่าคับ
  • ขอดูรูปด้วยครับ รูปด้านข้างเต็มตัวของสุนัข

อันที่จริงแล้วอาการที่กล่าวมา เป็นอาการของสุนัขขาตึง. หรือไม่ก็โรคข้อสะโภค เสื่อม. ไม่ต้องตกใจครับสุนัขผมก็เป็น
    อาการรักษาเบื่องต้น 1 อย่าให้เขาวิ่งในพื้นลื่น เช่น กระเบื้อง.
    2.พาเขาออกกำลังกายบ่อยๆๆ เป็นกิจลักษณะ เช่นการเดิน. แต่พยายามอย่าให้เขาวิ่ง แต่การรักษาที่ดีที่สุดก็คือ การว่ายน้ำ

ผมขอตั้งคำถามหน่อยนะครับ 1
    เวลาสุนัขของคุณยืน คล้ายๆๆว่าจะไม่อยากใช้ขาหลังใช่ไหม. จะ. เอาขาลงแต่ไม่เอาลงมา เหมือนแบบยั้งพื้นไว้ ใช่หรือไม่
    2 เวลาวิ่ง จะดูเหมือนธรรมดา ใช่ไหมเหมือนว่าเขาจะไม่ เจ็บขา

ผมมีวิธีสังเกตุ
    1สุนัขเวลาอยู่กับที่จะไม่ชอบยืน มันจะนั่งตลอดเวลา

2เวลาทำกิจกรรมอะไรก็ช่าง มันจะใช้ขาหน้าเป็นหลัก

ผมยังพูดอะไรมากไม่ได้. ผมอยากขอดูรูปและให้คุณตอบคำถามก่อน ถึงจะแนะนำได้มากกว่านี้ครับ
  • พยายามอย่าอัดสุนัขให้อ้วน เกินไป ถ้าอ้วนเกินไป จะเป็นเหมือนอาการ ข้างต้นที่ได้กล่าวไว้ครับ
  • สุนัขจะใหญ่หรือไม่ใหญ่ อยู่ที่กรรมพันธฺ พ่อ แม่ 80. การเลี้ยงดู20
    อย่าอัดมันมาก แค่มันกินอาหารที่มีประโยชน์เพียงพอสำหรับมัน.
    ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่ใหญ่. ถ้าสายเลือดมันใหญ่ก็ใหญ่แน่ครับ

อย่างเช่น ผมมีหมา2ตัว.
    ตัวแรกเป็นpocket bully แต่อีกตัวเป็น gotti พวกstandard
    หมาตัวpocketของผมสารพัด การอัด ไข่ต้มไก่บด คอไก่บด ทุกอย่าง แต่สุดท้ายยังไงมันก็ไม่โต
    แต่ตัวกอตติของผม อาหารเม็ด เพียวๆตั้งแต่เล็กจนโต ทุกวันนี้ใหญ่เป็น2เท่าของ pocketครับ อ้อลืมบอกไปอาหารเมดที่ให้กินเป็นf1นะครับ

ผมเคยทำผิดพลาดไป ผมก็เลยอยากให้ความรู้นี้เป็นวิทยาทาน กับคนที่ยังหลงผิดครับ
  • ไปทำอะไรมาหรือเปล่าครับ หมาผมเคยเป็นคล้ายๆแบบนี้ แต่หาหมอปรากฏว่าเอ็นเข่าฉีก ประคบประหงมอยู่สองเดือนถึงหายดี
    ปรึกษาแพทย์ด่วนๆ เลยครับ
  • ไม่งั้นไป..โรงบาลสัตว์ ม.เกษตรฯ เลยคับ :062:
  • ข้อสะโพกรึป่าว ไปลองเอ๊กเรย์ที่โรงบาลสัตว์ดูสิ
  • ระวังเรื่องอาหาร.. อย่าอัดเยอะ
  • ว่ายน้ำ คือการออกกำลังกายที่ดีที่สุด อันนี้เห็นด้วยครับ
    ไม่เสี่ยงต่อการเป็นฮีทสโตรก
  • กินสูง ช่วยเรื่องคอ เส้นหลัง ขาหน้า ขาหลัง ลองดูนะครับก่อนจะสาย ถ้าไม่ได้ก็น่าจะเกิดจากกรรมพันธุ์แล้วครับ
  • จับสุนัขนอน แล้วลองจับขาข้างที่เป็น ยืด หด ดูแล้วสังเกตว่ามีเสียงดัง กึก หรือไม่
    ถ้ามี ก็พาไปโรงบาลสัตว์เกษตรได้เลยครับ อาจจะเป็น เข่าสะบ้าหลุด
    ผมเลี้ยงร็อตอยู่ตัว เพิ่งไปรักษามา จะครบเดือนแล้วครับ ยังไม่หายดีเลย T-T
    เดือนหน้าวันที่ 8 ไปตรวจอีกครั้งครับ ยังไม่รู้จะเป็นยังไงต่อ อยากรู้รายละเอียดโทรมาก็ได้ครับ เผื่อจะเป็นเหมือนกัน 0899159159
  • ผมก็เป็นเหมือนกัน
  • ใช่เลยครับ เวลาสุนัขของคุณยืน คล้ายๆๆว่าจะไม่อยากใช้ขาหลังใช่ไหม. จะ. เอาขาลงแต่ไม่เอาลงมา เหมือนแบบยั้งพื้นไว้ ใช่หรือไม่
    2 เวลาวิ่ง จะดูเหมือนธรรมดา ใช่ไหมเหมือนว่าเขาจะไม่ เจ็บขา
    กรรมพันธุ์ไม่ใช่ครับ ลูก hiv ครับ ไม่ได้อัดอาหารเยอะ ไม่ค่อยกินมากด้วย ต้องลองไปว่ายน้ำดูนะครับ
  • ขาเจ็บครับimage

พ่อหมา image

ปู่ image
    ไฟล์แนบ
    0055.jpg 50K
    hiv.jpg 59K
    ปู่ hiv2.jpg 94K