ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความรู้"การดูแลหมาท้อง"
  • ต้องดูแลอย่างไรบ้างครับ เรื่องอาหารการกิน การออกกำลังกาย ที่อยู่ เรื่องอื่นๆ ที่จำเป็นครับ เพิ่งผสมครั้งแรก อยากให้ลูกและแม่หมาสมบูรณ์แข็งแรงครับผม
  • อ้าว ทำไมไม่ศึกษาให้ดีก่อนแล้วค่อยผสมละครับ ผสมแล้วค่อยมาเรียนรู้ แล้วแบบนี้คุณภาพลูกหมาจะออกมาเป็นอย่างไร ตอนนี้ผมอยากรู้จัง ตัวพ่อพันธ์แม่พันธ์ คุณภาพเป็นอย่างไร
  • ปั๊ม....ก่อน อย่างอื่นค่อยว่ากันที่หลัง เป็นกันซะอย่างเนี้ย..
  • ใจเย็นครับลูกพี่ อย่าเพิ่งตำหนิ ติเตียน ผมศึกษามาบ้างแล้วครับ แต่ที่มาถามเผื่อได้เทคนิคดีๆ จากคนที่มีประสบการณ์ โดยคาดหวังจากโพสนี้ว่าสังคมพิตบูลจะใจกว้างพอที่จะแบ่งปันนะครับ ส่วนพ่อแม่พันธ์ดูแลอย่างดี ไม่ถึงกับนอนมุ้งลวดนะครับ ใช้ไฟไล่แมลง จุดยากันยุงทุกคืน ทำความสะอาดกรงทุกวัน น้ำเปลี่ยนทุกวันวันละ 2 ครั้ง วัคซีนครบ ไม่เคยเป็นโรคหนักๆ จะเคยเป็นก็แต่โรคผิวหนังบ้าง รักษาหาย หลีกเลี่ยงจากสาเหตุ ส่วนอาหารก็ให้เอฟวันถุงม่วงวันละ 2 มื้อ พาเดิน 2 รอบเช้าค่ำ ครั้งละ20 นาที ส่วนความรักมีให้ทุกวัน ไม่ได้คิดจะปั๊มขายหรือแจก (แต่เกิดมาก็ต้องขายแหละครับ )เห็นว่ามันถึงเวลา ตามธรรมชาติ ก็ให้ผสมครับ ก็อยากให้เข้าใจผมด้วยครับ
  • ก็อยากให้เข้าใจว่าตอนนี้ เรากำลังรณรงค์กันอยู่ครับ เห็นถามมาลอยๆ มันก็อาจจะแปลเจตนาไปแบบนั้นได้ แต่ถ้ามีการให้ข้อมูลแบบครบถ้วน แสดงให้เห็นว่าเรามีความเตรียมพร้อมมาเป็นอย่างดีแล้ว แต่อยากได้ข้อมูลเพิ่ม ผมเชื่อว่าทุกคนอยากช่วยครับ

ถ้าพวกเรามือเก่าช่วยกันทำตัวให้เป็นตัวอย่างที่ดี มือใหม่เข้ามาก็น่าจะเดินตามนะครับ
  • หมาท้องดูแลตามปกติทุกประการ แค่ระวังอย่าให้อ้วน อย่าอัดอาหาร พาเดินออกกำลัวกายเบาๆได้ จะทำให้คลอดง่าย ลูกสุนัขออกมาแข็งแรง แม่หมามีแรงเบ่ง

การอัดอาหาร จะทำให้แม่หมาอ้วน ลูกสุนัขมีขนาดใหญ่เกินไป อันตรายมาก คลอดยากและโอกาสลูกสุนัขเสียชีวิตหลังคลอดหรือตายในท้องสูง หากจะโด๊ป ให้ทำก่อนคลอดประมาณ 10 วัน ให้ เนื้อ นม ไข่ เพื่อเพิ่มคุณภาพน้ำนม งดอาหารที่จะทำให้อ้วนทุกประเภท กรงคลอดควรสงบและไม่มีอะไรรบกวน เพื่อป้องกันแม่หมาเครียด ควรมีลังคลอดเพื่อป้องกันแม่หมานอนทับลูกหมาด้วย
  • ขอแนะนำว่าถ้าไม่ได้คิดจะขายหรือปั๊มแจก ควรจะทำหมันครับ มีข้อดีเยอะกว่าข้อเสียมากมาย :o034:
  • ยากันยุงอันตรายมากถ้าสถานที่อับไม่โปร่งแม่หมาอาจเครียดได้ เปลี่ยนมาใช้มุ้งคลุมดีกว่าครับ
  • ตอนเลี้ยง เยอรมันเชฟเพิร์ด ผมจุดยากันยุงให้หมาเพราะกรงไม่มีมุ้งลวด ลูกหมาผมเป็นโลหิตจางทุกตัวเลย แม่หมาก็สุขภาพโทรม ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันไหม
  • ขอบคุณมากครับพี่มาร์คและท่านอื่นๆครับ ผมกลับไปดูหัวข้อมันลอยๆจริงแหละครับ ขอโทษด้วย :o020: เรื่องยากันยุงผมโทรถามหมอแล้ว หมอก็ว่าไม่ดีครับ ผมก็คงจะต้องเลิกใช้แล้วล่ะ แต่ก่อนเคยใช้พักนึงแล้วหยุดไป สองเดือนก่อนดันไปเจอแบบที่เขาโฆษณาว่าใช้กับสัตว์ได้ เลยเอามาใช้อีก งั้นต่อไปคงต้องหากรงติดมุ้งแล้วละครับ ดีนะเนี่ยที่มาถามก่อน ผมเกือบจะอัดอาหารให้อ้วนแล้วสิ ถ้าอ้วนคงจะคลอดยากจริงๆ ค่อยให้มาอ้วนข้างนอกดีกว่าใช่มั้ยพี่ ผมแค่อยากให้มันแข็งแรงๆๆทั้งแม่และลูก อ่อ เรื่องอาหาร ต้องเสริมอะไรมั้ยครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับผม
  • หมาสูดดมควันไม่ดีแน่นอนครับ อาหารเน้นคุณค่าหน่อยก็เพียงพอแล้วครับ ใจอยากแนะนำ เบสอินโชว์ แต่กลัวโดนแปลเจตนาผิด
  • แล้วอาตแผ่นกันยุงได้ไหมครับผมใช้อยู่และใช้หลอดไฟไล่ยุงด้วยได้ผลใช้ได้
  • หมาที่บ้านผมพ่นสเปรย์ตะไคร้หอมตอนค่ำ พอช่วยได้เหมือนกัน (ธรรมชาติดีไม่มีพิษ) น่าจะใช้ได้ 5-6 ชั่วโมง เพราะหัวค่ำยุงน่าจะเยอะสุด ตอนจะนอนก็เข้ากรงมุ้งลวด :o034:
  • ครับ...ผมก้อใช้สเปรย์ตะไคร้หอมเหมือนกัน จะกันได้5-6ชม.หมาจะเลียก้อไม่เป็นอันตรายครับ