ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

นอกเรื่อง ร้องทุกข์หน่อยครับ
  • ไม่เกี่ยวกับพิตบูลครับ
    แต่ผมหนึ่งในสมาชิกพิตบูลเห็นเรื่องบางเรื่องในสังคมเชียงราย ( ประเทศไทย )
    ไม่ยุติธรรม และคิดว่าเพื่อนสมาชิกพิตบูลโซนบางท่านอาจช่วยได้ครับ
  • ทราบว่าพี่ ๆ ในพิตบูลโซนหลายท่านก็เป็นจ้าวใหญ่นายโตน่าจะช่วยได้ครับ
    หรือใครมีเพื่อนเป็นนักข่าว ทำรายการข่าว รบกวนช่วยบอกต่อให้ทีครับ
    เพราะในเชียงรายเราสู้กันมา แต่ก็เงียบ ร้องเรียนไปที่ไหนก็เงียบ
    สุดท้ายผู้รับเหมาก็หัวเราะร่า ไม่มีใครทำอะไรมันได้ น่าเจ็บใจ

*** ขออนุญาต ก๊อปปี้มาจากเว็บของเชียงรายเลยแล้วกันครับ *****

ช่วงนี้ใครที่ผ่านถนนสายเรียบคลองชลประทานตั้งแต่บ้านป่าอ้อ,ป่าไผ่,หลังเทคโนโลยีวิรุณบริหารธุรกิจ(VBAC),บ้านผามวัว ทางที่จะไปออกการเคหะสันทรายคงจะเห็นและทนดูไม่ได้เหมือนที่ผมเป็นนะครับสงสารรัฐมากที่เสียงบประมาณสร้างถนนซะดีเอาไว้ให้คนเห็นแก่ตัวขนดีจนถนนทรุดถนนพังไปหมดแล้วผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้เส้นทางเส้นนี้มาทำงานกว่า 7 ปีแล้วไม่เคยมีปัญหาเรื่องถนนทรุดถนนพังเลยแต่เมื่อหนึ่งสัปดาห์ที่ผ่านมานี้มีรถบรรทุกขนดินเข้าออกเพื่อไปถมพื้นว่างแถวใกล้ๆสวนรุกขชาติโป่งสลีโดยเข้าทางบ้านผามวัวทำให้ถนนที่เคยเรียบเคยดีดีกลายสภาพจากหน้ามือเป็นหลังมือบางช่วงทรุดจนรถวิ่งไม่ได้รถบรรทุกยังถือวิสาสะเอาดินมาเทถมทับบนพื้นราดยังอย่างหน้าด้าน ๆ เลยฝนตกมาเละไปหมดหาคนรับผิดชอบไม่ได้ วันนี้ผมทนดูต่อไปไม่ได้เลยต้องทำอะไรสักอย่างโดยโทรไปหาเทศบาลตำบลป่าอ้อดอนชัยเจ้าของพื้นที่ได้รับคำตอบว่าไม่มีอำนาจเข้าไปตรวจสอบเพราะเป็นถนนของชลประทานเชียงราย
  • ผมเลยโทรไปชลประทานเชียงรายก็บอกต่อว่าให้ผมแจ้งไปที่ชลประทานแม่ลาวเพราะแม่ลาวดูแลอยู่ โทรไปชลประทานที่แม่ลาวก็บอกให้ผมโทรแจ้งชลประทาน ตอนที่4ท่าสายโทรไปตอน4คำตอบคือตอนนี้โอนให้ อบจ. แล้วถาม อบจ.ๆบอกว่าน่าจะเป็นหน้าที่ของทางหลวงชนบท ผมสิ้นหวังที่จะยื้อให้ถนนเส้นคงสภาพที่่ดีต่อไป แม้แต่เจ้าหน้าที่ของรัฐยังโยนกันไปโยนกันมาไม่มีเจ้าหน้าที่ของรัฐหน้าใหนคนใดโผล่เข้ามาดูความเสียที่เกิดขึ้นนับประสาอะไรกับผมที่เป็นชาวบ้านธรรมดา ปล่อยให้ผู้รับเหมาได้ใจขนดินทุกวันแม้วันนี้ก็ยังไม่หยุดขนาดที่ถนนพังไปจะหมดไม่เหลือชิ้นดีแล้วผมสรสารรัฐที่ต้องเอาภาษีประชาชนมาทำถนนแต่ก็กลายเป็นทางขนดินของคนเห็นแก่ตัวไปซะงั้นทุกวันนี้นอกจากชาวบ้านต้องขับรถหลบรถบรรทุกแล้วยังต้องคอยหลบหลุมที่รถสร้างไว้เต็มถนนอีกเค้าคงเส้นใหญ่จริง ๆ ครับถึงไม่มีใครกล้าเข้ามาตรวจสอบเลยสุดท้ายก็เป็นรัฐอีกนั่นแหละที่ต้องเสียงบประมาณมาซ่อมแซมวอนพี่น้องชาวเชียงรายช่วยประโคมข่าวให้หยุดการกระทำนี้เสียทีประชาชนแถวนี้แย่จะตายอยู่แล้วขอผู้ที่มีอำนาจลงมาตรวจสอบทีเถอะผมไม่ได้กล่าวหาหรือป้ายสีใครนะครับมีหลักฐานยืนยันพิสูจน์ได้ใครไม่เชื่อมาดูให้เด็นกับตาเลยแล้วท่านจะเห็นว่าเสียหายมากมายแค่ไหนที่ถ่ายรูปมาให้ดูนี้เป็น ความเสียหายที่เห็นในภาพนี้เพียงเล็กน้อยหนึ่งในร้อยเท่านั้นใครอยากเห็นลองขับรถมาดูของจริงเลยนะครับช่วยด้วยเค้าเส้นใหญ่จริง ๆ ขนาดเจ้าที่รัฐยังไม่กล้ามาตรวจสอบเลย
  • ติดต่อไปทางช่องสามก็เงียบ
    ช่องไหน ๆ ก็เงียบ
    แจ้งตำรวจก็เฉย อบจ. กำนัน ผู้ใหญ่บ้านก็ทำอะไรไม่ได้
    สุดท้ายถนนเส้นนี้ก็เป็นเหมือนทางไปทุ่งนา สัญจรได้เฉพาะรถไถ
    ตอนนี้สัญจรไม่ได้เลย ยิ่งฝนตกทุกวันอย่างนี้เละเลย

สองสัปดาห์ก่อนหน้านี้มันยังดีอยู่นะครับ
  • ใครพอจะช่วยเหลือได้ช่วยทีครับ
    ขอคุณครับล่วงหน้าครับ
  • มีภาพก่อนหลังเปรียบเทียบ ส่งไปช่องสาม ช่องเจ็ด ส่งไปหลายๆช่องครับ
  • ถ้าให้ข้อมูลไม่ชัดเจน เขาไม่ทำให้หรอกครับ
  • สภาพถนน ณ ปัจจุบันครับ
    image
    imageimage
    ไฟล์แนบ
    100_3843.JPG 97K
    100_3844.JPG 93K
    100_3846.JPG 95K
    100_3848.JPG 75K
  • ภาพก่อนหน้ามีไหมครับ

หรือคุณไปแจ้งความก็ได้ครับ
  • image
    imageimage
    imageimage
    ไฟล์แนบ
    100_3849.JPG 98K
    100_3853.JPG 126K
    100_3856.JPG 111K
    100_3857 (1).JPG 118K
    100_3857.JPG 118K
  • ผู้ใหญ่บ้านไปแจ้งในจังหวัดมาแล้วเรียบร้อยครับ
    แต่ก็เงียบ
    ไปมาเกือบทุกหน่วยงานครับแต่ก็เงียบครับป๋า
  • image
    ไฟล์แนบ
    100_3889.JPG 148K
  • imageimage
    ไฟล์แนบ
    100_3890.jpg 109K
    100_3891.jpg 127K
  • image
    image
    ไฟล์แนบ
    100_3892.jpg 109K
    100_3856.JPG 111K
  • งั้นเดี๋ยว เจอ มาร์ค พิตบูลโซนจัดให้ก็แล้วกัน ในเฟชบุ๊ค ช่วยๆกันแชร์ เอาทางนี้อีกทาง เขียนเล่าแบบละเอียด เดี๋ยวจะก๊อปไปลงให้เลยครับ แฟนเพจ พี่ก็มีเยอะพอสมควร เดี๋ยวมีคนกดไลค์เยอะๆ แล้วจะลากไปลงช่องทีวีให้ครับ
  • ตอนนี้ฝนตกถนนยังกะทุ่งนา
    แปลกใจอยู่อย่างครับ ตอนนี้บ้านเมืองไม่มีกฏหมาย ไม่มีขื่อมีแปลกันแล้วหรือ
    แจ้งไปทางโน้น โยนมาทางนี้ บอกว่าไม่อยู่ในเขตรับผิดชอบบ้างละ

ถ้าสมมุติบอกว่ามีงบประมาณมาซ่อมแซมถนน ห้าหมื่นล้าน ระยะทางสามกิโลเมตร
    เชื่อผมมั๊ยมีคนอาสาแย่งกันหัวแตก บอกว่าเป็นเขตรับผิดชอบของตน

ที่ยอมไม่ได้จริง ๆ ทราบว่าที่ ๆ เค้าไปถมกันกำลังจะสร้างโรงพยาบาลเอกชนแห่งหนึ่ง
    เส้นใหญ่พอดู เลยทำอะไรไม่เกรงใจใคร ไม่กลัวใคร อันนี้ผมไม่เข้าใจจริง ๆ
  • ขอบคุณป๋ามาร์คมาก ๆ เลยครับ
    ขอบคุณครับ ^:)^
  • ประเทศไทย มันก็มีเรื่องพิสดารเยอะแบบนี้ละครับ มีเงิน มีเส้น มีความสุข

ข้าราชการจำนวนมาก ไม่ทำหน้าที่ เพราะตกอยุ่ในอุ้งตีนกลายเป็นทาสน้ำเงินทรราช ประชาชนก็ต้องทนทุกข์ทรมานกันต่อไป หากสังคมไทยยังเป็นระบบตัวใครตัวมันแบบนี้ อีกหน่อยจะยิ่งลำบาก ตอนนี้ มือใครยาวสาวได้สาวเอา
  • มีงบให้ไม่ต้องเชิญ มันก็แย่งกันเข้ามา แต่ถ้าเสี่ยงจะเจอตีน เอาใครไปลากมันก็ไม่มา
  • https://www.facebook.com/photo.php?fbid=464871556886871&set=a.373677122672982.88870.373641142676580&type=1&theater#!/pages/Pitbullzone/129612480421035

จัดให้แล้ว ไปแชร์กันได้ตามสบายครับ เผื่อจะลอยลมเข้าหัวใครบ้าง
  • ขอบคุณคร้าบบบบ ป๋า
  • ตอนแรกเราก็นั่งคุยกันนะว่าเราแจ้งไปแทบทุกที่แล้วก็โยนกันไปโยนกันมา
    ก็เลยตกลงกันว่าใครมีเส้นมีสายบ้าง
    สรุป คนโน้นก็มี คนนี้ก็มี ก็ช่วยกันประโคมข่าวออกไป
    ????? อ้าวแล้วเราละ ??
    ผมเลยบอกไปว่า เพื่อนผมก็มีเยอะแยะ ผมไม่เล่นเฟส แต่ผมมีเพื่อนในพิตบูลโซน
    เดี๋ยวจะลองให้พี่ ๆ เค้าช่วยดู ขอให้ได้ผลทีเหอะสาธุ จะได้บอกเจ้าหน้าที่รัฐแถวนี้หน่อยว่า
    ผมจะพึ่งอะไรพวกคุณได้บ้าง ....... image
    ส่วนนี่ผมครับ บอย พิตบูลเชียงรายครับ
    ขอบคุณพี่มาร์คครับที่ช่วยเชียร์
    ไฟล์แนบ
    275759.JPG 160K
  • ถนนหลุกะ
  • ผลของการคอรั่ปชั่น ที่ผลสำรวจว่าคนไทยส่วนใหญ่ยอมรับได้ เฮ้ออประเทศไทย :o034:
  • นับถือ จขกท จริงๆ :063:
  • คือมันแก้ไม่ได้แล้วอ่ะคับ ชาวบ้านก็ทำอะไรไม่ได้ เลยต้องยอมรับกันไป ขนาดผมไปขอขยายเขตประปา ยื่นเอกสารถูกต้อง ครบถ้วน ค่าดำเนินการก็จ่าย ยื่นเรื่องไปหลายวันแล้ว ไม่มาทำให้สักที พี่ผมถามว่า มึงได้ใส่ซองให้เค้ารึป่าว ผมบอกไม่ได้ใส่ พี่ผมบอก กูว่าแล้ว ปกติ วันสองวันก็มาแล้ว ไม่ใส่ให้มัน ชาติหน้ามันก็ไม่มาทำให้มึง โดนด่าซะเช็ดเลย มึงไปใหม่เลยพรุ่งนี้ ถามว่าเรื่องไปถึงไหนแล้ว พูดจาดีๆ โวยหน่อยๆ ว่านานแล้วยังไม่ได้เลย แล้วก็ใส่ซองให้เค้าซะ ผลปรากฎว่า วันรุ่งขึ้นมาเลยคับ ผมนี้งง จิงๆ ทำไมประเทศไทยเป็นแบบนี้ว่ะ ทำถูกต้องทุกอย่างแล้วยังไม่มาทำให้ พอจ่ายให้ มาเฉยเลย คือน่าจะทำให้ทุกคนเข้าใจกันไปเลย บอกมาเลยในตอนยื่นเรื่องว่า มีค่าธรรมเนียม หรือค่าอะไรก็แล้วเป็นจำนวนเท่าไหร่ ถ้าจ่ายตามที่ระบุจะรีบทำให้ ถ้าจ่ายมากกว่านั้นจะทำให้ทันที ถ้าจ่ายน้อยกว่านั้นรอนิสนึง และถ้าไม่จ่ายจะไม่ไปทำให้ จะได้เข้าใจกันตรงกัน แบบนี้เข้าใจยากจิงๆ แชร์ให้ฟังคับ เพิ่งเกิดไม่กี่วันนี้เอง ที่เซ็งคือ โดนที่บ้านด่า ไปติดต่อเค้าแบบนี้ ไม่ต้องมีประปาใช้กันพอดี มันคือความผิดผมใช่มั้ยคับ เห้อออ ขนาดเรื่องเล็กแค่นี้ยังเป็นแบบนี้ แล้วเรื่องใหญ่ๆ มันจะจ่ายกันขนาดไหนว่ะ

เมืองไทย สังคมไทย เป็นแบบปลาใหญ่กินปลาเล็ก และเงินซื้อได้ทุกอย่าง มีเงินทำอะไรก็ได้ ที่บ้านผมสอนมาแบบนี้ มึงมีตัง ทำอะไรก็ไม่ผิด

บางครั้งก็น้อยใจ เซ็งเหมือนกันที่ประเทศไทยเป็นแบบนี้ ทำไงได้ เกิดเป็นคนไทย อยู่เมืองไทย ตายในเมืองไทย เพราะเมืองไทยคือบ้านเรา
  • ประเทศไทย อนาถใจแท้
    ประชาชนตาดำ ๆ อย่างเราท่าน มองเห็นความผิดอยู่ทนโท่
    อยู่เฉย ๆ ก็กะไรอยู่ จะเอาผิดก็ไม่สามารถพึ่งพาอำนาจรัฐอะไรได้

จะนัดกันประท้วงปิดถนนแล้วเปิดให้ใช้ทางเบี่ยงมาทางที่กำลังพัง ก็จะเป็นการเดือดร้อนคนอื่นเค้า ( ตอนนี้กำลังคุยกันอยู่ว่าจะประท้วง ) แต่ผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วย สงสารคนที่ไม่เกี่ยวข้องต้องพลอยมาเดือดร้อนด้วยอีก
    เหนื่อยแท้สังคมไทย.......
  • มันต้องประท้วงครับ ถ้าเราเฉย ข้าราชการหลังยาวคงไม่ยอมกระดิก เราประท้วงอาจจะทำให้เขามีข้ออ้างต่อผู้ทรงอิทธิพลได้ ว่าประชาชนไม่ยอม เขาไม่ยอมจึงต้องดำเนินการ แต่หากทุกคนเฉย ทางก็โล่งสำหรับพวกมันครับ

ที่ผมยื่นหนังสือไป อาทิตย์หน้าผมจะติดตามผล แล้วจะเอามารายงานให้ทราบครับ ผมไม่มีมีทางหยุดอยู่แต่นี้ เรามาดูกันซิว่า พลังประชาชนกับ อิทธิพลของคนชั่วใครจะชนะ
  • ^:)^ ^:)^

เอางั้นเลยใช่มั๊ยครับ
    เดี๋ยวปรึกษาคณะก่อน รวมพล
    กำลังพลผมมีเยอะครับ เฉพาะเด็ก ๆ ในวิทยาลัยก็หลายร้อยชีวิตครับ
    แนวร่วมชาวบ้านอีกเพรียบ
    ^:)^