ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เกี่ยวกับอนาคตพิทบูลและหมาแดง
  • :o001: ผมเป็นคนเพิ่งหัดเลี้ยงพิทบูลมาใด้ไม่นานนี้เองครับ จึงมีความสงสัยเกี่ยวกับพิทบูลมากๆ เกี่ยวกับอนาคตของพิทบูล เพราะผมคุยกับเพื่อนเรื่องหมาดุ ใด้ความว่าบลูด๊อกเป็นหมาพันดุกัดไม่ปล่อย ตัวสูงใหญ่ไม่ใช่เตี้ยม่อต้อเหมือนปัจจุบัน โดยสมัยก่อนบรีดให้เตี้ย ล่ำ ปากกระบอกใหญ่ ปากสั้น(อันนี้มาแนวเดียวกับพิทบูลปัจจุบันเลยครับ) แต่พันธ์นี้นิยมเพราะว่ามันดุกัดไม่ปล่อยไม่ยอมถอยนี่เอง แล้วก็ใด้บลูด๊อกแบบปัจจุบันนี้หล่ะครับ
    :o001: ตัวผมเองตอนแรกที่เลือกพิทบูลก็เพราะว่าความมีชื่อเรื่องหมากัดหมาที่เก่งที่สุด เพราะนิสัยผมชอบการต่อสู้อยู่แล้วครับ ยิ่งมาเจอรูปแบบว่าล่ำยังกะนักเพราะกายด้วยยิ่งชอบเบียดพันธ์ไซบีเรียไปเลยครับ แต่ในความจริงแล้วพิทบูลในสายพันธ์ที่ผ่านมาดันมี2-3แบบ คือเตี้ยล่ำหรือบูลลี่ สูงผอมเพรียวอันนี้ไปเจอที่สวนมาคล้ายหมาไทยมั่กๆ แล้วก็หมาแดง เท่าที่ผมเห็นนะครับ -*- อนาคตบูลลี่คงไม่พ้นบลูด๊อกเวอร์ชั่น 2 สายกัดคงไม่พ้นหมาไทยแน่ๆมาแนวนี้เลยต่างกัดตรงกระบอกปากกับเบ้าตา หมาแดงอันนี้ผมคิดว่าน่าจะรุ่งในอนาคต เพราะว่า หุ่นของหมายังคงมาตราฐานที่ออกแนวล่ำไม่เตี้ยเกินเพียงแต่จมูกแดง ผมเลยนึกถึงโอลแฟมมีลี่สายเลือดเก่า โดยส่วนตัวชอบหน้าตาหุ่นบูลลี่ครับ โหด ล่ำใด้ใจครับ แต่ตัวมันเตี้ยเกินไปครับ หน้ามันหล่อมากๆครับ หล่อกว่า ร็อตไวเรอร์ซะอีก
    :o001: อันนี้ทำใจรำบากครับ ประมาณว่ารวมร่างกันใด้ใหม 555+ ห่วงอนาคตบูลลี่ครับ แต่สนใจหมาแดงขึ้นมาแล้วครับ เพราะหุ่นมันจะยังไงสเน่ห์ของมันก็คือจมูกแดงหมาแดงครับ นิสัยหมาแดงนี่ถูกใจครับ ไม่ดุขี้เล่น แข็งแรง กระตือรือล้นครับ ถ้าทำท่าจับหรือเขย่าสายจูง บ้านแตกเลยครับ ชอบให้จูงพาวิ่ง แปลกหมาจริงพันธ์นี้ แต่ใจจริงผมอยากใด้สูงใหญ่ล่ำ หน้าตาหุ่นออกทางบูลลี่ นิสัยใจดีหน้าโหดกัดกับหมาด้วยกันโหดๆ เพราะยังไงมันก็คือหมาหน้าที่หลักของมันคือรับใช้เจ้านายเฝ้า ของเฝ้าบ้าน
    :o001: อนาคตหมาแดงไปไกลคับ หมาบูลลี่ก็ไกล้เคียงบลูด๊อกหล่ะครับ แต่ผมชอบเจ้าสโตนครับถึงมันจะตัวเตี้ยแต่ใหญ่ครับใด้ใจ ที่บอกว่าบลูลี่จะเป็นบลูด๊อก2ก็เพราะว่าในอดีตบูลด๊อกกมีความคิดแบบนี้เช่นเดียวกันครับ แต่ผมก็แค่เดาครับไม่ใด้รู้เรื่องจริงๆหรอกนะครับ ยังไงก็วานผู้รู้แก้ไขด้วยนะครับ คืออยากให้อนาคตหมาพิทบูลใหญ่ๆล่ำๆหล่อๆ ไม่อยากให้เตี้ยไปมากกว่านี้ครับ อยากให้ใหญ่จริงไม่ใช้ขาสั้นจนดูตัวใหญ่ครับ
    ขอบคุณที่อ่านครับ
    ไฟล์แนบ
    bbb.JPG 58K
  • เจ๋งคับ ^^
  • ที่ท่านว่ามาก็อาจเป็นได้ครับ :m058:
  • :012:

"...."
    ไฟล์แนบ
    Yankee-Terrier2.00.jpg 69K
  • มาช่วยกันอนุรักษ์หมาแดงกันดีกว่า
  • เป็นห่วงอยู่เมือนกันเลยว่าอนาคตจะไม่เหลือพิทสูงๆลำๆ และที่น่าเป็นห่วงกว่าพวกที่เอาบูลี่มาผสมเข้ากับพิทแบบมาตรฐาน กลัวว่าอนาคตลูกหมาเกิดมาในคอกจะมีทั้งสูงและเตี้ยปนกันมั่วไปหมด
  • บางทีก็อาจจะเป็นอย่างที่คุณ pitbullwa พูดก็ได้ครับ แต่บางทีมนุษย์เราก็ชอบไม่เหมือนกันครับ สำหรับผมชอบ"หมาแดง"ครับ แต่แฟนผมชอบบลูลี่:059::032::061:
  • แนะนำเปลี่ยนแฟนเลยครับ ฮ่าๆๆ:030:

ไม่ได้ยุแหย่ให้แตกแยกนะครับ กัวทะเลาะกันเลยอยากแนะนำให้หาคนชอบเหมือนๆกันเท่านั้นเอง ฮา................. :005:

(แนะนำแบบนี้จะซวยไหมนี่ตู):001:
  • อนาคตของพิทมันอยู่ที่ความต้องการของคนนี่แหละครับ คนส่วนมากต้องการหมาในลักษณะใด
    มันก็จะมีหมาลักษณะนั้นมากตามไปค้วย เพราะพิทบูลที่ได้รับการผสมก็เกิดจากกลไกลของการตลาดเป็นหลัก
    คงไม่มีไครที่จะเพาะพันธุ์แล้วสามารถที่จะเก็บลูกสุนัขไว้เลี้ยงเองได้ทั้งหมดทุกคอก เพาะออกมาไม่ถูกใจผู้ซื้อ
    ขายไม่หมดก็ต้องเลี้ยงเอง เช่นในบอร์ดนี้มีลูกหมาอีกหลายๆตัวที่ขายไม่ออก และหมาที่ขายไม่ออก
    ส่วนมากจะไม่สวยตามความต้องการของผู้ชื้อ เช่น กระดูกเล็ก,หน้าอกไม่กว้าง ส่วนเรื่องความสูงนั้นสำคัญน้อยกว่า
    สุนัขที่สูงแต่มีหน้าอกและกล้ามเนื้อที่สมส่วยก็สวยได้ไม่จำเป็นต้องเตี้ย เตี้ยแป็กเกินไปก็ไม่สวย(เหมือนถังน้ำมัน 15ลิตรวิ่งได้)
    เมื่อ ประมาณ 6ปีที่ผ่านมาได้มีพิทที่เตี้ยเข้ามาแล้วที่เมืองไทย ความสูงแค 15-16นิ้วเองแต่ปรากฏว่าไม่เป็นที่
    นิยมกันก็เลยเงียบไป ผมเองชอบเตี้ยล่ำแต่ถ้าต่ำกว่า 17 นิ้วผมก็ว่ามันเตี้ยเกินไปเล่นจะไรก็ไม่ได้จะให้เก็บลูกบอลก็วิ่งไม่ค่อยไหว

เพาะฉนั้นผมว่าไม่น่ากลัวครับที่วันข้างหน้าจะเป็นเหมือนบูลด็อก และบูลด็อกที่คุณเห็นกันอยู่ก็เป็นในบ้านเราก็เป็น อิงลิชบูลด็อก
    ไม่ใช้อเมริกันบูลด็อกซึ่งเป็นต้นกำเหนิด ความสูงใหญ่ของอเมริกันบูลด็อกยังเหมืนเดิมไม่เปลี่ยน

ผมเองชอบเรดเรดโนสมากที่สุด ผมเคยซื้อเรดโนสมาเลี้ยงแล้วทั้งหมด3ตัว เป็นเรดเรดโนส 1 แฟนซีเรดโนส 1 ซ็อกเรดโนส1
    และผมเองก็ต้องยอมรับว่าบางอย่างของเรดเรดโนสสู่พวกบูลลี่ไม่ได้เช่นกล้ามเนื้อขาหลัง,ความกว้างของหน้าอก,ทุกวันนี้ผมก็รอที่จะ
    ซื้อรเดเรดโนสอยู่เหมือนกันแต่ยังหาที่ถูกใจไม่ได้ บางคอกพ่อสวยแต่แม่ไม่สวย บางคอกแม่สวยแต่พ่อไม่สวย (ผมใช้คำว่าบูลลี่
    นะครับไม่ได้ใช้คำว่าเตี้ยเพราะว่าบูลลี่ไม่จำเป็นต้องเตี้ย)

จากประสพการที่ผมเลี้ยงทำให้ผมมีความอดทนที่จะรอซื้อลูกสุนัขมากขึ้น คือถ้าไม่ถูกใจพ่อแม่หรือลูกตัวใดตัวหนึ่งผมจะไม่ซื้อครับ
    ยอมที่จะรอดีกว่าที่จะได้แล้วไม่ตรงกับความต้องการของตัวเอง

ข้อความที่ผมพิมย์นี้เกิดจาดประสพการณ์ถ้าผิดพาดไปหรืทำให้ผู้หนึ่งผู้ใดไม่พอใจก็ขออภัยด้วยครับ

รักน้องๆ และ เคารพพี่ๆทุกคนครับ
  • นี่ครับลืมลง (สูงก็สวยได้ไม่จำเป็นต้องเตี้ย)ตัวจริงมันคงใหญ่น่าดู
    ไฟล์แนบ
    454 dad.jpg 59K
  • ของผมใช้ได้ไหมคับบบ:013:
    ไฟล์แนบ
    เบบี้22.jpg 71K
  • :m036:ของผมรุ่นขายาวคับ 55
    ไฟล์แนบ
    Photo-00322.jpg 85K
  • แววตาหมา แดงแดง
    มะช่าย ร้องไห้
    ไฟล์แนบ
    S5000418.JPG 27K
  • ขอบคุณ "ป๋ามาร์ค"มากครับผม สำหรับคำแนะนำครับผม ถ้ามีโอกาสแต่ตอนนี้ขอสมัครเป็น "สาวกหมาแดง" ขอบคุณครับ:013::013:
  • ใช่ถูกต้องคับ อนุรักษ หมาแดง และ พิทบลู มาตฐาน เห็นด้วย กับ คุณ วา นะคับ บลูลี่มันออกแนว บลูด๊อก สายเก่า ไปแล้วนะคับ แต่ไม่ใช่ไม่ดีแล้วแต่ชอบ แต่อยาก ให้ นึกถึง พิทบลู หมาแดง และ สายมาตฐานเดิมกลัวว่ามัน จะสูญหายและ ไม่เหลือ คราบ พิทบลู หุ่น สมาทแมน กำลังสวย คล่องแคว ว่องใว และอึด ช่วงลำตัว กำลังสวย ขอนำเสนอ รูป บลูด๊อก ที่คุณ วา ได้พูดถึงไว้มาให้ดูด้วย :m001:
    ไฟล์แนบ
    rb_ljsnv_01.JPG 26K
  • อีกคับ
    ไฟล์แนบ
    olde_english_bulldogge_128483.jpg 123K
  • อีกคับ
    ไฟล์แนบ
    rb_lqfph.jpg 75K
  • อีก
    ไฟล์แนบ
    rb_wulgs.jpg 87K
  • ตัวนี้ชอบ กรามมันมาก
    ไฟล์แนบ
    sherman1.jpg 40K
  • สังเกตุตัวแรกนะคับ เทียบกับ บลูลี่ ผม ชอบ บลูด๊อก+พิทบลู มาตั้งนานตั้งแต่ สมัย เป็นเด็ก ยังเรียน แต่ชอบ ในลักษณะ คนละแบบ แต่ อุปนิสัย คลายกัน และ ถ้ามีโอกาสผมอยาก ได้ บลูด๊อกสาย เดิม ไว้ มาครอบครอง ถ้าใครมีช่วยบอกหน่อยนะ คับ
  • ตัวนี้ลูกชายที่บ้านคับ สุดหล่อ ชื่อหมูบิน เอา มาโชว์หน่อย เปิดรับ สาวๆด้วยนะ
    ไฟล์แนบ
    P8151935-1 copy .jpg 75K
  • อีกมุม
    ไฟล์แนบ
    P8151935-5 copy.jpg 52K
  • ตัวนี้ ก็เป็น หนุม พิท ชื่อ แฮร์รี่ เพิ่งทับ กับ ลูกสาวที่บ้านไป รอดูผลงาน อยู่เดียว ไง จะเอามาให้ชมอีก ทีคับ
    ไฟล์แนบ
    PICT0986_00.JPG 27K
  • ภาพตอนผสม
    ไฟล์แนบ
    PICT0946_001.JPG 71K