ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฝึกเจ้าหมาน้อยให้รู้จักคำสั่ง
  • พอดีมานั่งดูคลิปเก่าๆ เลยคิดว่าเอามาแชร์ให้เพื่อนๆมือใหม่ในเวปพิทบูลโซนได้ดูกันดีกว่า เพราะเห็นมีหลายๆคนชอบถามว่าเราจะฝึกให้ลูกหมาเรียนรู้คำสั่งได้ตอนอายุกี่เดือนถึงจะเหมาะ ตอนนี้หนุ่ยที่ได้ลาเต้มา หนุ่ยก็นั่งหาข้อมูลจากพี่ๆน้องๆในเวปนี้เหมือนกัน ตอนนั้นความรู้ที่มีเกี่ยวกับพิทบูลเท่ากับศูนย์

พี่ๆบางคนแนะนำว่าต้อง 6 เดือนขึ้นไปถึงจะเหมาะฝึก บางคนก็บอกว่าฝึกได้เลยไม่ต้องรอโต สองสามเดือนก็ฝึกได้ หนุ่ยก็เลยเริ่มจับลาเต้มารู้จักคำสั่ง คอย รอ ขอมือ ตั้งแต่ยังไม่ถึงสองเดือนดี ตอนแรกก็เหมือนจะไม่ได้เรื่อง แต่อาทิตย์นึงผ่านไป ปรากฏว่าเขาเข้าใจคำสั่งนะคะ

ถ้ามีโอกาส หนุ่ยอยากชวนคนที่เลี้ยงพิทบูลตัวแรกในชีวิตเอาคลิปที่ถ่ายไว้เกี่ยวกับเลี้ยงดูหรือฝึกฝนลูกสุนัขซึ่งจะมีประโยชน์กับมือใหม่ด้วยกันมาแบ่งปันกันดูนะคะ จริงๆแล้วพี่มาร์คก็ทำคลิปไว้เยอะ แต่พี่มาร์คเขาเป็นโคตรเซียน เวลาทำอะไรเลยดูง่ายไปหมด หลายๆคนดูแล้วก็อาจจะนึกในใจว่าแล้วเราจะฝึกหมาเราได้เหมือนพี่มาร์ครึเปล่าว๊า งั้นพวกเราเอาคลิปมาแชร์กันนะคะ คาดว่าน่าจะได้ทั้งเสียงหัวเราะและความรู้ เพราะมือใหม่ด้วยกันทั้งคนทั้งหมา :-)

• ส่วนคลิปนี้เป็นการฝึกให้ลาเต้คุ้นเคยกับการเล่นกัดเชือก พอโตขึ้นลาเต้ก็ชอบเล่นสปริงโพล

• น่ารักดีนะครับ
  • ขอบคุณค่ะ :)
  • ส่วนคลิปนี้ ถ่ายไว้ตอนวันที่ไปซื้อกรงให้ลาเต้ วันนี้เป็นวันแรกที่ลาเต้จะต้องนอนกรงตัวเดียว (ก่อนหน้านี้จะใส่ตะกร้า เอาเข้าไปไว้ในห้องนอนด้วยค่ะ) ตอนแรกก็กลัวว่าเขาไม่นอน จะเห่าหอนอาละวาด แต่พอเอาเข้าจริงๆก็เห่าง๊องแง๊งอยู่แป๊ปนึง เราก็แอบดูชั้นบนไม่ลงมา ซักพักเขาก็นอน

• ขอบคุณมากๆครับกระทู้นี้ เดี๋ยวจะย้ายไปอยุ่ในหมวดสาระนะครับ จะได้หาง่ายๆและเป้นประโยชน์ต่อคนอื่นด้วย
  • คลิปน่ารักมากเลยค่ะ ติดตามดูลาเต้หลายคลิปแล้ว เจ้าของเลี้ยงและดูแลใส่ใจได้ดีมากเลย เห็นแล้วอบอุ่น

บารอน บูลลี่ตัวแรกที่เลี้ยงค่ะ ^^ เริ่มฝึกตอนเกือบ 3เดือน

:)
  • @ พี่มาร์ค ขอบคุณค่ะ เข้ามาหาความรู้ในบ้านเขาเยอะแล้ว ถ้าจะแชร์อะไรที่เป็นประโยชน์กลับไปได้บ้าง หนุ่ยก็ยินดีค่ะ

@ Baleng88 ดีใจจังที่เอาคลิปมาแชร์กัน แถมเป็นผู้หญิงฝึกเสียด้วย แจ๋วเลยค่ะ หนุ่ยยังไม่เคยฝึกลาเต้ให้นอนหงายแบบนี้เลย เดี๋ยวต้องเอาไปลองบ้างดีกว่า ตอนนี้บารอนกี่เดือนแล้วคะ แล้วเวลาจะสั่งให้หมอบแล้วคลานเนี่ย ยังต้องใช้ขนมล่ออยู่หรือเปล่า ลาเต้ปีกับ 3 เดือนแล้ว ถ้าไม่มีขนมไม่ยอมคลานเลยค่ะ แต่ถ้าเห็นขนม ให้ทำอะไรทำหมด :m24:
  • เยี่ยมเลยครับ
  • บารอนตอนนี้เป็นหนุ่มแล้วค่ะ 10 เดือนกว่า
    ตอนฝึกแรกๆใช้ขนมค่ะ พอเริ่มคล่องก็ทำให้ครบเซ็ท นั้ง คอย หมอบ คลาน นอน ขอมือ หวัดดี แล้วค่อยตบถ่ายด้วยขนมค่ะ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ต้องใช้ขนมแล้วค่ะ ^^
  • สุดยอดอีกหนึ่งกระทู้
  • @ Baleng 88 งั้นบารอนก็คุยรู้เรื่องกว่าลาเต้เยอะเลย :-)
    @ moningkc ขอบคุณค่ะ
  • หลังจากที่จับลาเต้เข้าไปอยู่กรงได้แล้ว เราก็หาเชือกมาผูกไว้กับกรงให้เขากัดเล่นเพลินๆ เขาจะได้ลิมว่าเขากำลังโดนกักอาณาบริเวณ และรู้สึกดีที่จะอยู่ในกรงเพราะมีของเล่นให้เล่น และคนเลี้ยงก็จะออกไปไหนมาไหนได้ โดยไม่ต้องกังวล ฉะนั้นตั้งแต่เล็กจนโตลาเต้จะไม่เคยหงุดหงิดเมื่อต้องอยู่ในกรง พอบอกให้เขาที่ เขาก็จะเข้าโดยไม่มีอิดออด และหลายครั้งที่เขาก็จะไปยืนรอหน้ากรงเองสื่อให้เรารู้ว่า ผมอยากเข้าห้องผมแล้ว

• โอวัลติน คับ 4เดือนเต็มเริมฝึกมา 1 เดือนคับ

โกโก้ ในวีดีโอ 6 เดือนคับหัดแต่ 3 เดือน
  • บางสถานการณ์ กรงคือที่ๆสุนัขรู้สึก ปลอดภัยและผ่อนคลายมากที่สุดครับ
    การพาหมาออกงาน แล้วล่ามตามโคนต้นไม้ และเจ้าของไม่ได้อยู่ด้วยตลอดเวลา
    อาจจะเป็นสาเหตุให้สุนัขเกิดความเครียดจนนำไปสู่อาการฮีตสโต๊ดได้
    การใส่กล่อง จึงเป็นทางเลือกที่เหมาะสมที่สุด ตอนพาหมาออกนอกสถานที่ครับ

• ชอบท่ารอของโกโก้จัง นั่งรอแบบยกขาหน้าด้วย
  • น่ารักมากๆครับ พึ่งรู้ว่าการจับหมาใส่กรงบางทีก็ทำให้มันสงบ
  • หลังจากที่ลาเต้รู้จักคำสั่งรอ และยกมือให้ทุกครั้งก่อนจะให้กินอาหาร คราวนี้เราก็มาหัดให้เจ้าหมาน้อยวิ่งมาหาเราเมื่อเราเรียกหา โดยใช้คำสั่งว่ามานี่ ฝึกสองวันแรกก็เฉไฉ เล่นบ้าง วิ่งบ้าง แต่พอซักวันที่สี่ก็เข้าใจกันแล้วค่ะ

• โกโก้เก่งจริงๆ
  • ได้ความรู้เยอะเลยครับ ขอบคุณครับผม น้องลาเต้น่ารักมาก
  • ขอบคุณค่ะคุณ sinceless
  • สุดยอดเลยครับ ผมกำลังฝึกอยู่เหมือนกันครับ
    ตอนนี้เริ่มท้อแล้วครับ เฮ้อออออออออ
  • อย่าเพิ่งท้อค่ะ ฝึกบ่อยๆเดี๋ยวเขาก็ทำได้ค่ะ แต่พี่ๆเขาสอนว่าถ้าวันไหนเราอารมณ์ไม่ดีหรือหงุดหงิด อย่าฝึกหมานะคะ รอให้อารมณ์ดีๆค่อยฝึกต่อ จะได้สนุกทั้งคนทั้งหมาค่ะ

image

image
    ไฟล์แนบ
    ฝึกลาเต้.jpg 77K
    ลาเต้ 13.jpg 273K
  • ลาเต้สุดยอดเลยครับ
  • มีคลิปฝีกเจ้าลาเต้ที่ถ่ายตอนโตแล้วมาให้ดูค่ะ เผื่อจะเป็นแนวทางให้มือใหม่(กว่า) ที่เพิ่งเลี้ยงพิทบูลเป็นตัวแรก

• ไม่แน่ใจว่าผิดพลาดตรงไหน ทำไมวันนี้โพสต์วีดีโอไว้ในกระทู้ไม่ได้เลย งั้นฝากเป็นลิงค์ไว้ให้ละกันค่ะ เผื่อท่านใดจะสนใจตามไปดู http://youtu.be/JYvkRfQujyQ?list=UU2AcqHFdrQL3EWC9LRAxMhQ
  • น้องหมาน่ารักมากเลยค่ะ :)