ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เอาเงินมา พัฒนาประเทศบ้างครับ
  • งง! รัฐบาลแจกรถ แทนที่จะพัฒนาขนส่งสาธารณะ

ในหน้าเพจเฟสบุ๊ค @ดัชนีปากท้องคนไทย ได้โพสต์ข้อความ พร้อมภาพประกอบที่ชวนคิดเกี่ยวกับนโยบายรถคันแรกรัฐบาล ที่อ้างว่ามาจากมุมมองของชาวญี่ปุ่น

แสดงความเห็นเกี่ยวกับนโยบายดังกล่าว พร้อมทั้งได้ยกตัวอย่างประกอบหากนำเม็ดเงินลงทุนโครงการไปปรับปรุงระบบคมนาคมของไทยจะได้อะไรบ้าง โดยระบุว่า

ภาพประกอบสเตตัสบทสนทนา ระหว่างคนไทยกะคนญี่ปุ่น

เมื่อวานได้พูดกับชาวญี่ปุ่นที่ทำงานให้รัฐบาลญี่ปุ่นในไทย สนทนาเรื่องรถในประเทศเราเขาถามว่าทำไมผู้บริหารคุณถึงอยากให้คนใช้รถเยอะๆเขาคิดให้แทนเล่นๆ….

ข่าวนโยบายรถคันแรกตอนนี้ทะลุ 910,000 คัน สถิติอยู่ที่ 30,000 คันต่อวัน ดังนั้นนั้นครบกำหนดสิ้นปีนี้จะมีรถเข้าโครงการ 1,270,000 คัน คันละ 100,000 บาท เป็นเงินที่รัฐควรจะได้ 127,000 ล้านบาท ..เขาก็วาดให้ดูว่าทำไรให้ประเทศคุณได้มั่ง

- รถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินใต้ หัวลำโพง-บางแค-พุทธมณฑลสาย4 49,902 ล้านบาท
    – รถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินเหนือ บางซื่อ-ท่าพระ 25,101 ล้านบาท
    – รถไฟฟ้าสายส้มศูนย์วัฒนธรรม-บางกระปิ 55,000 ล้านบาท
    – สามารถทำสนามบินสุวรรณภูมิได้อีก1แห่ง
    – รถไฟความเร็วสูงได้ทั้งประเทศเลย
    – สามารถทำให้เยาวชนเรียนอนุบาลถึง ป.ตรี ฟรีได้อีก5-10 จากนี้

รถออกมา1.27 ล้านคัน เท่ากับพวกคุณแบกภาษีน้ำมันไปอีกนานโข เพราะยังไง ปตท.ก็รวยอื้อ รถเยอะใช้เยอะ อ้างได้เยอะรัฐต้องอุดหนุน แถมกินกันเรื่องถนนอีกต้องขยายเลนทำหาเหวไรอีก

‘ประเทศที่เจริญแล้วพยายามให้คนรวยใช้ขนส่งสาธารณะเยอะ แทนที่จะแจกรถให้คนจน! ‘โลก2012 นะครับไม่ใช่2002 เขาถามว่านโยบายนี้ มันมีข้อดียังไง ผู้บริหารไม่เคยพูด โตโยต้า ฮอนด้า เขาเฉยๆ นะยังไงเขาก็ขายได้ทั่วโลก

ประชาชนไม่ผิดหรอกครับ แต่ผู้บริหารนี้สิเอาไรคิด..ผมเชื่อว่าคนได้ประโยชน์จากนโยบายนี้ ไม่ได้หมายความว่าเขาจะเลือกคุณเป็นรัฐบาลอีกนะครับ+ ถ้ามีสติและความไม่โง่ในตัวมากเกินไปก็จะเลือกมาบริหารอีกก็แล้วแต่นะครับ….อันนี้ข้อคิดจากคนนอกประเทศนะครับ 55555

ทางทีมงานขอขอบคุณเป็นอย่างสูงแก่ ผู้เขียนบทวิเคราะห์และผู้วาดภาพประกอบ ‘นโยบายรถคันแรก‘ ที่ไม่ประสงค์เอ่ยนาม มา ณ ที่นี้
  • image
    ไฟล์แนบ
    154445_397303940350643_1878819701_n.jpg 75K
  • ไม่ถูกใจใคร ก้อ ขอ อภัยด้วยครับ :o008:
  • เพราะเรามีควายเป็นตัวแทนประชาชนไงครับ แต่ควายพวกนี้ไม่กินหญ้า มันกินงบประมาณและแผ่นดิน และกินเลือดเนื้อคนไทย โดยเฉพาะคนที่โดนพวกมันหลอก :o034:
  • ถูกใจครับ ชอบ นี่คือมันสมองของนักการเมืองไทย เรื่องดีทำไม่เป็น ผลาญงบชำนาญมาก
  • :063: ถูกใจผมครับ :033:
  • :m11: :m11: :m11: :m11: :m11:
  • เมื่อไหร่ จะมีคนดี มา พัฒนาประเทศ บ้างนะ :o004:
  • ถูกใจผม :o043:
  • ตัวเลขไม่ค่อยตรงตามความจริงเท่าไหร่นะครับเท่าที่ผมจำได้
    แต่ก็ชอบครับ อิอิ
  • ชอบมากกกกกกกกก
  • เมื่อไหร่พวกเขาจ่ะเลิกเป็นควายกัน.....หนอ นโยบาย ประชานิยม ถ้ามากเกินไประยะยาว อันตรายมากครับ หลายประทศในยุโรปเจอมาแล้ว คนเคยใด้พอไม่ใด้ประท้วงทันที นโยบายพวกนี้สอนไห้คนเป็นง่อยครับ คนไทยมีไม่น้อยที่ต้องการใด้รับสิทธิ แต่กลับไมรู้จักหน้าที่ของตัวเอง หน้าที่ของพลเมือง ที่ต้องพิจารณาเลื่อกคนดีเข้าไปบริหาร ชาติ นับถอยหลังใด้เลยพี่น้อง ฉิบหายแน่นอน ขอ ออกตัวครับไม่ใด้อยู่สีไหน แต่ อยู่เงียบๆคนเดียว :020:
  • eak1978 ใช่เลยครับ!!!
  • Pitbullzone [-O<
    the_Door [-O<
    eak1978 [-O<
    ประเทศเพื่อนบ้านเค้าจะสร้างจรวดกันแล้ว......แต่เราคงจะนั่งเกวียนกันต่อไปเง้อๆๆๆๆๆ :o025:
  • เป็นนโยบายที่ดีและไม่ดี แต่ในโลกที่พัฒนาไปแล้วเค้าไม่ทํากัน มีแต่นโยบาย ประหยัดพลังงาน และลดมลพิษ เพื่อในอนาคต ปริมาณนํ้ามันจะลดลงและแพงขึ้น สร้างระบบขนส่งมวลชนให้ทั่วถึงไม่ว่าจะเป็น ใต้ดินหรือลอยฟ้า สร้างเลนสําหรับรถจักรยานขึ้นมาโดยเฉพาะ และปลอดภัย.........i am no color.......
  • พูดได้ดีมาก ... เอาใจผมไปเลยคับ :036:
  • สุดยอดความจริงที่น่าทำ
  • นี้แหละคือความจริง..... :-??
  • แบมือขอกันเข้าไป หารู้ไม่เงินภาษีพวกเราเองกันทั้งนั้น

แทนที่เอามาสร้างรถสาธารณะ สาธารณูปโภค ทุกคนได้ใช้ ประเทศพัฒนา

• ช่วยตัวเราเองก่อน :)>-
    ก่อนที่จะให้ใครมาช่วยเราครับ [-X
  • นโยบายรถคันแรก ยังมีเหตุที่ทำให้ลำบากระยะยาวอีกเรื่องครับ คือ รถยนต์ที่ออกมานั้นล้านกว่าคัน จะต้องใช้น้ำมันที่รัฐบาลอุ้มราคาไว้ระยะยาววววมาก แล้วจะมามีนโยบายประหยัดพลังงานทำไมน้อ
  • ถ้าคนออกรถล้านคัน เงินประเทศหายไป แสนล้าน ประเทศล่มจม ประชาชนไม่ได้ประโยชน์ แต่บริษัทขายรถรวยเละ

นี่คือนโยบายประชานิยมจากมันสมองเหี้ยๆของนักการเมือง
  • มีรถมาช่วยกระซวกน้ำมัน ปตท รวยเละ นักการเมืองก็รวยเละ เพราะมีหุ้น ปตท ทั้งนั้น
  • ขอความช่วยเหลือจากพี่ๆทุกคนครับ มีใครพอที่จะรู้จักพี่ในรูปบ้างมั้ยครับ

เนื่องจากว่าผมได้ว่าจ้างพี่วินทำ เวปไซต์เป็นจำนวนเงิน 20000 บาท แล้วผมได้โอนเงินให้พี่วินไปก่อน 12000 บาท ตามที่ตกลงกัน หลังจากนั้นผมก็ได้ทวงถาม ถึงความคืบหน้าพี่เค้าก็บ่ายเบี่ยงมาตลอด เวลาผ่านมาหลายเดือนงานก็ยังไม่คืบหน้า ผมก็เลยคุยกับพี่วินใหม่อีกครั้งแล้วตกลงกันว่าพี่วินจะคืนเงินให้ผมทั้งหมด 12000 บาท หลังจากนั้นผมก็รอให้พี่วินเคลียร์เงินให้กับผม ทวงถามไปก็หลายครั้ง ก็ได้รับการผัดผ่อนมาทุกครั้ง จนล่าสุดผมก็พยายามติดต่อพี่วินอีกครั้ง แต่ติดต่อไม่ได้อีกเลย ไม่รู้จะทำยังไงจริงๆ ก็เลยอยากให้พี่ๆช่วยแนะนำผมหน่อย หรือใครที่สามารถติดต่อพี่เค้าได้ ตอนนี้ผมเดือนร้อนและลำบากมาก คือผมรอเงินจากพี่วินมาประมาณ 7-8 เดือนแล้ว ไม่รู้จะทำยังไงจริงๆ เงินที่โอนให้พี่วินในตอนแรกนั้นผมก็ไปยืมคนอื่นมา อยากให้เห็นใจผมบ้าง คืนเงินให้ผมเถอะครับ

( พอดีผมลองตั้งกระทู้ใหม่แล้วแต่ทำไม่ได้ครับ ใครใจดีบอกหน่อยนะครับ )image
    ไฟล์แนบ
    วิน.jpg 26K
  • รถเพิ่มขึ้น แต่ถนนเท่าเดิม(ถนนพังมากขึ้น) มะต้องมองที่ไหนเลย ปริมลทล ยังพัง ต่างจังหวัดมะต้องพูดถึง!

นี้แหละคับประเทศไทยแล้วบอกว่าจะมุ่งอาเซี้ยน
  • ที่น่าก็ไม่ต้องเลือกมันมาหรอกครับไอ้พวกนักธุระกิจ(สกปรก) มันไม่ได้ทำเพื่อประเทศ และประชาชนหรอกครับ
    มันทำเพื่อผลประโยชน์ ซัดกันซะเปอะ เปอะปากกันทั่วหน้าครับ นโยบายล้างผาญ คิดเป็นแต่ลงทุนด้วยเงิน
    คอยดูหลวงตาบัว ไม่อยู่ อย่าให้ประเทศเป็นเหมือนสมัยพี่มันก็แล้วกัน อย่างที่หลวงตาแกสอนว่า
    ถึงเราจะไม่เดือดร้อน ร่ำรวยแล้ว เงินเขาเราไม่เอา แต่เงินเราก็ให้เขาบ้าง สักบาทก็ไม่บิ่น :027: