ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สุนัขบูลลี่ดุมากกก (กับคนอื่น)
  • สุนัข บูลลี่ที่บ้านไม่ยอมให้คนอื่นจับ หรือ ให้อาหารเลย มีอาการขู่และจะกัดตลอด แต่กับเจ้าของปกติค่ะ
    ไม่เคยคิดที่จะทำร้ายเลยสักนิด เมื่อวันที่ 17 เดือนที่แล้ว กัดปอมที่บ้านตายไปตัวนึง ปัจจุบันใส่ตะกร้อครอบปากตลอด แล้วก็พยายามให้คนอื่นมาจับเพื่อฝึกมัน (มันจะได้ผลไหมคะ) หรือมีวิธีไหนแนะนำอย่างอื่นบ้างไหมคะ ตอนเลี้ยงก็ไม่เคยไปโอ๋มันเลย นิสัยพึ่งเปลี่ยนตอน อายุปีกว่านี่อ่ะคะ แต่ก่อนนิสัยดีอยู่ค่ะ
    image
    ไฟล์แนบ
    DSCF5671.JPG 138K
  • พาออกสังคมเยอะๆครับ ใช้โซ่กระตุ๊ก และใส่ตะกร้อครอบปาก พาเดินจูงนอกบ้านบ่อยๆ ทำให้เขาเคยชินกับการเจอคนแปลกหน้า
    เวลาเดินสวนกับคน พยายามบอกคนที่สัญจรไปมาด้วยให้เขาทำตัวตามปกติ อย่าแสดงอาการตื่นกลัว เพราะมันจะยิ่งไปเร้าให้หมาดุมากขึ้นครับ
    ขณะเดินตามถนน ถ้าเขาแสดงอาการก้าวร้าวใส่คนแบบไม่มีเหตุผล ให้ทำด้วยด้วยการกระตุ๊กโซ่คอหนึ่งครั้งอย่างรวดเร็ว และออกคำสั่งว่า ไม่ ถ้าเขาหยุดให้ชมว่าดี แล้วพาเดินต่อไปครับ

ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนเขาเข้าใจว่า คนเดินสัญจรทั่วไป ไม่ได้มีอันตราย หรือจะมาคุกคามเขา เมื่อเขาเข้าใจ ก็เริ่มฝึกให้คนแปลกหน้าเข้ามาในบ้าน โดยเราอนุญาติ แต่หมาต้องอยู่ในสายจูงตลอดเวลา สังเกตุอาการ ถ้าเขามีอาการก้าวร้าว ให้ทำแบบเดียวกับตอนฝึกนอกบ้านครับ

ขอให้โชคดี และแก้ปัญหาได้นะครับ หากไม่เข้าใจ ทุกวันเสาร์ นำสุนัขมาพบผมได้ที่ศูนย์ฝึกสุนัขดีวัน ซอยกรุงเทพกรีฑา 33 ครับ
  • ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ พี่มาร์ค
  • สุดยอดครับสำหรับพี่มาร์คไม่เคยทิ้ง
  • พิตบูล บูลลี่ มันหมามีกรรมครับ แต่พี่เชื่อว่ามันทำทุกอย่างเพื่อปกป้องเรา ดังนั้นเราก็ต้องปกป้องมัน :-D
  • คุณโชคดีนะที่เจอแบบนี้ ส่วนของผมพอเจอคนตอนอยู่ในกรงแทบจะกินให้ได้ แต่พอปล่อยออกมาจากกรง วิ่งไปกระโดดเล่นกับเขาเฉยเลย เลียเขง เลียขา จะเล่นทาเดี่ยว หน้าตา ท่าทางหน้ากลัวมาก พอออกมาเล่นหมดแปลกแต่จริง ทั้งๆที่เราก็ขังกรงตลอด นอกเสียจากบ้างวันว่าง ก็เอาเขาออกมาเล่นข้างนอกกรงบ้างวันหนึ่งสักชั่วโมง สองชั่วโมง แต่ไม่ทุกวัน คิดว่าเขาจะดุบ้างแต่ไหมเลย ดุแต่หมากับแมวที่เห็นเป็นไม่ได้เอาตายเลย ถ้าช่วยไม่ทัน
  • ตอนนี้ใช้ล่ามโซ่เอาค่ะ + ใส่ตะกร้อครอบปาก แล้วพยายามให้คนอื่นไปเล่นอยู่ค่ะ
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลทุกๆท่านค่ะ
  • ขอบคุณพี่มาร์ค สำหรับคำแนะนำดีๆครับ
  • เริ่มมีอาการดุตอนอายุ เท่าำไรครับ ของผม 1 ปี 4 เดือน แล้ว ยังเล่นเหมือนหมาเด็กอยู่เลย ไม่ดุทั้งกับหมาและคน พาไปได้ทุกที่ แต่ถ้าเป็นแมวนี่...กัดครับ
  • เริ่มขึ้น1ปีมานี้ก็เริ่มดุขึ้นมาแล้วค่ะ ตอนนี้ 1 ปี 7 เดือนแล้วค่ะ
  • เลี้ยงยังไงถึงดุ ของผมทั้งเรสโนสทั้งบูลลี่ ไม่ดุกับคนเลย เห็นคนแปลกหน้ากระดิกหางติ้วๆ หน้าตาก็น่ากลัวดีแต่หาความดุไม่มี อยากเลี้ยงไว้เป็น home guard. อายุก็3 ปีแล้ว.
  • ก็ไม่อยากเลี้ยงให้มันดุหรอกนะคะ อยู่ต่อหน้าเจ้าของก็เรียบร้อยดี พอขี่รถมอไซออกไปข้างนอก กลายเป็นคนละตัวเลยคะ มีใครพอจะปราบได้บ้างคะ??
  • ให้คนนอกพาทำกิจกรรมให้เขาสนุกสิครับ เขาจะรู้ว่าคนเป็นมิตร พาออกสังคมบ่อยๆให้ได้ใช้พลังบ้างเจออะไรแปลกใหม่บ้างครับ
  • มีตัวเมีย 1 ตัว ไม่เคยเห่าเลย ขี้กลัวด้วย กลัวแม้กระทั่งแมว แต่ถ้าเจอเด็กเล็กๆ อย่างลูกสาวผมอายุ 10 เดือน เค้าจะดีใจมากๆ แกว่งหางใส่กระโจนใส่เลย ทั้งๆที่ไม่เคยเจอกัน