ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความเห็นทีครับกังวลมาก
  • ผมพึ่งรับเจ้าพิทบูลอายุ 48 วันมาเลี้ยงที่บ้านได้เป็นวันที่สองแล้ว
    แต่เจ้าพิทบูลซึมมารกวันๆไม่ทำอะไรนอกจากจะนอนอย่างเดียวทีแรกคิดว่าป่วย
    พาไปพบสัตว์แพทย์แล้วก็ปกติ แต่อาการมันดูขี้เกียจมากไม่ค่อยเดินไปไหนเลยหรือเดินก็แค่
    ใกล้ๆเหมือนยังเดินไม่แข็งด้วยเล่นหรือเรียกก็ไม่สนใจแบบนี้จะผิดปกติจากลูกสุนัขทั่วไปหรือ
    เปล่าึครับผมกังวลมาก พี่ๆช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณมากครับ
  • ปกติครับ มันคิดถึงพี่น้องมันครับ และไม่ชินที่ด้วยครับ ไม่เกินอาทิตย์ครับรับรอง ปวดหัวไม่หยุดแน่
    ว่าแต่มันยังเล้กมากเลยนะ
  • ไม่ต้องคิดมากครับ ขี้ไม่เหลวไม่มีเมื่อก ไม่เหม็นจัดไม่น่ากังวลอะไรมาก พยามให้กินวันละ 4 มื้อนะครับไม่ต้องเยอะมากเอาแค่หมดลองกะเอาครับ ตัวเหม็นก็เช็ดตัวครับ หมาเล็กเกินกว่าที่จะเอามาก็เหนื่อยหน่อยครับ :o008:
  • ขี้เหลวนิดหน่อยเหมือนกันครับ ไม่รุ้เป็นเพราะให้กินนมกล่องรึเปล่า
    มีอะไรที่ผมต้องดูแลเป็นพิเศษมั้ยครับ
  • นมแพะครับถ้ามีกำลัง ถ้าไม่ไหวก็นมที่ขายตามร้านขายอาหารสัตว์ครับเป็นผงถุงละ 1xx กว่าบาทใช้ได้ดีเหมือนกันครับ เหลวบ้างเป็นเรื่องปกติครับแต่ดู เมือกหน่อยเหมือนมีน้ำมูกเคลือบที่ขี้อะครับแล้วเหม็นมากนั้นแปลว่าติดเชื้อทางลำไส พอได้ 2 เดอืนลองหาไก่บดดิบมาให้ลองกินดูครับเพื่อจะกิน
  • ไก่บดดิบกินเพื่อไรหรอครับ กินร่วมกับอาหารเม็ดหรอครับ
  • แล้วกินไก่บดดิบต้องถ่ายพยาธิไรพวกนี้รึเปล่าครับ
  • นมแพะแบบชง ถุงละ140-145 ครับ ถ้าแบบกระป๋องมันจะเปลืองมากครับ
  • กินนมไทยเดนมาค รสจืดก็ได้คับ หรือไม่ก้นมแพะ หรือนมอะไรก็ได้ที่ไม่มีพาสเจอไลคอะคับ แต่หมายังเล็กเกินที่เขาจะเล่นและจะจำเจ้าของใหม่ได้ทันที ของอย่างนี้ต้องใข้เวลาคับ อืมอีกอย่างนึงท่ากินนมพยามอย่าเปลียนนมหลายยี่ห้อนะคับมันจะทำให้หมาท้องเสีย กินนมอันไหนก้กินอันนันตลอดเลยคับ
  • เรื่องหมาซึมเวลาเปลี่ยนที่เป็นเรื่องธรรมดาควรให้เขารู้สึกปลอดภัยและได้รับความรักจากที่ใหม่ครับและจะดีขึ้นเอง ส่วนเรื่องโครงไก่สดถ้าเป็นผม ผมจะมองหาความง่ายได้ประโยชน์ อาหารเม็ด และนม ไก่ดิบกินเพื่ออะไรไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่เห็นว่ากินแล้วอ้วนแข็งแรงคงเหมือนธรรมชาติแรกเริ่มของสุนัข แต่....คนที่มีความรู้เรื่องbarf จริงๆผมว่ามีน้อยครับต้องรองศึกษาดูให้กินมันก็คงจะดีแต่...พวกอาหารสดจริง ๆ กับ ผลพลอยได้จากสัตว์ ซึ่งได้แก่ โครง คอ หัว ขา ปอด เลือด ฯลฯ
    มันเป็นสิ่งที่น่าเศร้าครับที่คนส่วนใหญ่ลืมว่า เนื้อสัตว์หรือผลพลอยได้จากสัตว์เหล่านี้มาจากสัตว์
    ทีี่ถูกเลี้ยงในฟาร์ม พวกมันถูกเลี้ยงในพื้นที่จำกัด ให้กินโฮร์โมนเพื่อเร่ง
    การเจริญเติบโต อ่อนแอ ถูกป้อนยาเพื่อป้องกันการระบาดของเชื้อโรค
    ต่าง ๆ ผมว่าเราอาจรู้ไม่ถึงขั้นที่จะคำนวนสูตรที่ดีได้ อาหารสุนัขสำเร็จรูปก็เช่นกันมันก็ไม่ได้ดีสมบรูณ์แบบแต่ก็ง่ายและสะดวกในยุคนี้ อาหารสดกินไปสักระยะก็ควรถ่ายพยาธิบ้างครับ แต่ถ้า หมาอายุ48 วันผมว่าให้กินอาหารเม็ดแช่นมก็พอครับ
  • วิตามัน ไวตามิน กินเข้าไป วิตามินC จะช่วยให้หมากระปี้กระเป่านะ คึกๆคักๆ :-))

ส่วนอาหารดิบ barf ก็เยี่ยมครับ (ดึงสันชาตญาณสัตว์ป่าดีครับกังเกตุได้หากเลี้ยงทั้งคอกหรือหลายตัว หมาจะดุนิสนึงมันจะห่วงอาหารกันเองตามลำดับฝูงครับ) เอาแบบเนื้อไก่ (เฉพาะเนื้ออกยิ่งดี) ไม่มีไขมันเยอะนะ +ถ่ายพยาธิ สุขภาพดีเยี่ยมจริงๆ

อาหารสำเร็จสุตรพีเมี่ยมหน่อยนะ F1 ม่วง GM เทอร์โบ้ R3 สูตรลูกสุนัข คานินโลเยล จัดได้จัดครับ ไม่ต้องผสมแล้ว เอาอยุ่ (ผสมนั่นโน่นนี้มากโปรตีนเยอะออกกำลังน้อย โปรตีนร่างกายดูดซับไม่หมดกลายเป็นยูเรียร่างกายขับออกถ่ายเหลวครับ หมายังเด็ก+เสียของครับ) + นมก่อนนอนต้องกินก่อนนอนนะ เรซินจะช่วยให้หนาขึ้น สุขภาพก็ดีเยี่ยมอีกเช่นกัน

ทั้งนี้ทั้งนั้น ชอบและสะดวกแบบไหนครับ จัดแบบนั้นครับ เลี้ยงหมาอย่าให้หมามันเป็นภาระเรามากมายเกินไปครับ เราไม่ใช่ทาสมันนะคร๊าบบบ :033:
  • ขอบคุณสำหรับความรู้จากพี่ๆทุกท่านครับ การกินอาหารดิบนี่มีผลดีอย่างไรบ้างครับผม
  • หนูจาไมพิมพ์ คำว่า barf ใน GOGLE นะครับ อยากรู้อะไรหาอ่านเองดีที่สุดครับ หรือว่าจะให้ป้อน (อ้าปากกว้างๆนะจ๊ะ) :0&