ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การแข่งลากน้ำหนักสนาม 2 (30/6/2556) Impact
  • image

เหลือเวลาอีกเพียงประมาณ 2 เดือน กับการแข่งขันสุนัขลากน้ำหนักชิงแชมป์ประเทศไทย เก็บคะแนนสนามที่สองของปี วันอาทิตย์ที่ 30 มิถุนายน 2556 ที่เมืองทองธานี โดยงานนี้เช่นเคย มันจะเป็นการรวมตัวครั้งใหญ่ของเหล่าบรรดาสุดยอด ซูเปอร์พิตบูลจอมพลัง จากทุกทิศทั่วประเทศไทย

อย่าลืมและอย่าพลาดอย่างเด็ดขาด [-X
    ไฟล์แนบ
    353528.jpg 166K
  • วันที่ยังไม่ออกมาหรือครับพี่
  • ขออภัยท่านเจมส์ แก้ไขแล้วครับ :-D

ขอแจ้งกันไว้เนิ่นๆล่วงหน้า การแข่งขันสนามที่สาม น่าจะจัดประมาณสิงหา และถ้าเป็นไปได้เราจะจัดกันที่ห้างเซนทรัล ขอนแก่น โดยเข้าร่วมเป็นส่วนหนึ่งในงาน ไทยแลนด์ด๊อกโชว์ครับ เสาร์อาทิตย์นี้ ผมจะเดินทางไปคุยในรายละเอียดกับพี่น้องทางอีสานครับ
  • เอาแล้วไงครับ กามเทพ จะบุก ถิ่นอี่สาน ตัวเดียว ฮิๆๆๆ จะให้ อี่สานฟันให้ละเอียดเลย จริงใหม ครับพี่หนุ่ม
    แต่ที่แน่ ๆๆ เห็นพี่หนุ่ม จะต้อนรับด้วยปลาดุก ของพี่ เล้ง เลย นะนี่ วันงาน เมาพรี ลูก อี่สาน แต่ ต้อง เป็น เพชร ฆาต ปลาดุกก่อน 555
  • ว้าวๆๆๆๆๆๆสนามอิสานจะเป็นห้องแอร์ งั่นเมื่อเป็นห้องแอร์ สาวเย่อะแน่ๆๆพี่โด้ต้องทำงานสุดฝีเท้าตามเคยเลยรึ งั่นไม่มีผ่อนสักสนามแน่ ว่าแต่เมืองทอง ที่สอง สาม แย่งกันเองนะครับ ที่หนึ่งตัวจริืง เขามีแล้ว กร๊ากๆๆๆๆๆๆ5555image
    ไฟล์แนบ
    doสนามซ้อมใหม่1.jpg 173K
  • รูปกรามน่ารักอ่ะ ลุงโด่ดูแก่ๆไปนะครับ ฮ่าๆๆ
  • งานที่อีสานยังมีอยู่หรือเปล่าครับ ทำไมดูเงียบๆ
  • ยังมีเหมือนเดิมครับ กำลังเตรียมความพร้อมในการต้อนรับผู้มาเยือนครับimage
    ไฟล์แนบ
    483065_329966267085361_632456372_n.jpg 71K
  • นึกว่าจะไม่มีใคร มา พิมพ์ ซะแล้ว นะนี่
  • ขอโหดๆจัดมาเลยครับรุ่น28-32 หนึ่งตัว รออยู่เด้อพี่เด้อ :m84:
  • วันวาน ยังหวานอยู่ :X
    งานนี้ถ้าไม่ติดอะไร จะมี 3 คาด
    -ขาดไมถึง
    -เกินขาด
    -ขาดเดาไม่ออกถูก เอิ๊กๆ ( ขำๆ ) :m93: :m93: :m93: :m67:
  • รับทราบคับ 30 มิ.ย.56 พร้อมทุกสนาม แต่กลัวอย่างเดียวกลัว "ฮีท" มาคับ5555
    งานนี้ขอทวงบัลลังจากหนุ่มน้อย บารมี จากเรดดราก้อน ชัยภูมิ แต่ก้หวั่นๆเดอะพูม่า ของพี่สัน เชียงใหม่ จะมาสอนมวยนังหนูซูก้าอยู่เนืองๆ
    หากไม่ฮีท รุ่น 32-36 กก นังหนูซูก้าขอคว้าฝันเป็นที่หนึ่งซักครั้ง สู้ตายฮะ55555
  • ตอนนี้นอนอยู่กรีนวิวรีสอร์ตที่ขอนแกน ที่ๆเราเคยมาพักกันตอนงานแข่งลาก
  • พี่มาร์คจะไปงานที่สารคามหรอครับ ^^
  • ตอนนี้นอนอยู่ขอนแก่นแล้ว พรุ่งนี้เช้าตีเข้าสารคามครับ
  • งานเมืองทองมีลุ้นบูลลี่ลากหน้าใหม่เพิ่มอีก 2 ตัวน่ะพี่ อิอิ :-D
  • บารอน บารอน บารอน :m93: :m93: :m93:

เชียร์ บารอน นะ แบม สู้ สู้ :033: :062:
    สต๊อป ของโจ้ รอให้ บารอนเชือดอยู่ แค่ 100 โล ก็พอแระ! :-)) ได้ข่าวว่า ต๊อป เพื่งซ้อม 50 โล อิอิ

:m01: :m01: :m01: :o027:
  • :o005: ไอ้ต๊อป.บลูลี่ขี้กากขอยอมแพ้คับ :022: :002: :022:
    ตอนนี้ป่วยหนักใกล้ตายแล้วให้น้ำเกลือมา2วันแล้วยังไม่ดีขึ้นเลย :022:
  • อ่าวเป็นไรอ่ะพี่โจ้
  • :o019: :m04:

โอ้เอ้ ... กะต๊อบ อย่างอนน่ะ

เก๊า.. ล้อเล่ง ง่ะ ตะเอง
    จิงๆ เก๊า.. รู้แระ ต็อป ไม่ลาก 50 โลหร็อก
    ไม่ขี้กากจั๊กหน็อย แค่ 20 เองคริ คริ กดดันๆๆ :m71: :m04: 555
  • มันไม่รู้ไปกินอะไรมาคับอวกด้วยถ่ายด้วยไม่เดิน...ผมจะมันฆ่าทิ้งอยู่แล้ว...เบื่อคับ :022:
  • เอามาทิ้งที่บ้านซันครับ อย่าฆ่ามันเลย สงสาร........ :-)) :-)) :-)) :-)) :-))
  • การเจ็บป่วยมันธรรมดา ใจเย็นๆ
  • 555555 ขอบคุณค่ะพี่สู้ บารอนยังมิอาจเทียบใครได้ เพิ่งจะลองรางได้ 3 ครั้ง ตอนนี้ซ้อมอยู่ที่ ตัน 1 ขอเวลาซ้อมๆๆๆๆๆ ก่อนน๊า :-D ^:)^
  • ตันหนึ่ง ลองราง 3 ครั้ง อะจ๊าก!

อายเค้ามั๊ยล่ะ จากัวส์ :m56:
    สู้สู้ บูลลี่ สายลาก (เจ้าของ ลาก.. ยังยอมไม่ขยับเอาแต่นอน) ทั้งหลาย มันส์แน่ " จากัวส์ " เอิ๊กๆ :o027:
  • 55555555 รอนแรงเยอะ แต่ใจยังสู้เท่าน้องจากัวส์ไม่ได้เลยสักนิด :012: จะพยายามซ้อมให้ทันงานเมืองทองน่ะคร้าบบบ \m/
  • หายเร็วๆเอาใจช่วยนะ สต๊อบ พามาเที่ยวนนท์ให้ได้นะพี่โจ้
  • เขาจะกลับมา :062: :062:
    ไฟล์แนบ
    306681_120109684805109_78929232_n.jpg 57K
  • image
    ไฟล์แนบ
    321197.jpg 104K
  • กลับมาด่วน! เลย
    สไปเดอร์ ต้องรีบมารวมตัวกับ จากัวส์ และพี่น้องบูลลี่ สายลากกกกกกกกก ทั้งหลาย

img src="/community/uploads/FileUpload/14/355894.jpg" />
    ไฟล์แนบ
    355890.jpg 57K
  • จากัวส์ ฟิตไว้นะครับสไปเดอร์เอาจริงแล้ววเด้อ อิอิ
  • จากการที่ได้มีโอกาสไปร่วมงานที่มหาสารคาม ในความรู้สึกส่วนตัวผมคิดว่า สโลป 3 เซนต์ น่าจะเหมาะที่สุดที่จะใช้สำหรับการแข่งขันครับ สโลป 5 เซนต์ มันโหดเกินไปหน่อย เพราะการให้หมาพยายามลากที่น้ำหนักเยอะๆแถมขึ้นเนิน ในขณะที่เท้ากลับไม่สามารถยืนได้อย่างมั่นคงเพราะความลื่นของพื้นพรม มันจึงไม่ค่อยยุติธรรมสำหรับสุนัขครับ

และที่กลัวกันว่า สโลป 3 เซนต์หมาจะทำได้มากเกินจนแท่หงินโหลดน้ำหนักไม่พอก็คงไม่น่าจะจริงเสมอไป ขนาดเจ้ายักษ์ ที่เตรียมตัวมาค่อนข้างดี และสภาพวันนั้นก็แข็งแรงตามสมควร ก็ยังทำได้เพียง 2,500 กิโลกรัม หรือ 5,500 ปอนด์ เท่านั้นครับ

สำหรับปัญหาที่เรากลัวกันว่า เวลาจะไม่พอ เราก็สามารถเซฟเวลาด้วยการบังคับน้ำหนักเริ่มต้น สำหรับสุนัขแต่ละรุ่น และบังคับด้วยสเตปน้ำหนักที่จะต้องลงลาก เพื่อไม่ให้สุนัขลงลากบ่อยจนเกินไป

ผมเชื่อว่าวันนี้เจ้าของสุนัขน่าจะพอรู้แล้วว่า สุนัขของตนเอง ควรจะเริ่มลากที่น้ำหนักเท่าไร และควรข้ามที่น้ำหนักไหนบ้าง ไม่ใช่ลงแทบทุกน้ำหนัก แบบนี้มันก็เกินไปหน่อย ผมยกตัวอย่างเลย หมาที่น้ำหนักตัว 40 โล จะมาเริ่มลากที่น้ำหนัก 5-8 ร้อยโล มันก็คงเสียเวลาเปล่าๆ ควรเริ่มที่อย่างน้อยหนึ่งพัน เพราะถ้าเริ่มที่พันแล้วลากไม่ผ่าน โอกาสที่จะชนะการแข่งขันก็เป็นศูนย์อยู่ดี ...

แต่ความเห็นของผม มันก็ยังเป็นเพียงความเห็นนะครับ ไม่ใช่ข้อสรุป ^:)^
  • เท่าไหร่ก็ได้คับแต่ 3 เซน ก็ดีมากเลยฮ่าๆๆๆเตรียมตัวแข็งแรง กล้ามทั้งคนทั้งหมาคับผม งานที่บ้านพลาดไป จะไม่ยอมพลาดงานที่ 2 เด็ดขาดคับฮ่าๆๆๆ
  • :-D

แต่เรื่องการลงน้ำหนักบังคับ ผมว่า ต้องมาช่วยกันปรับจูนอีกหน่อยครับ เพราะ บ้างที นักกีฬาไซค์ใหญ่ก็ไม่เดิน

ก็ยังมีนะครับ อาจเป็นเพราะบ้างตัวใหญ่แต่ใหม่ ขาดประสบการณ์ ประมาณนี้ครับ

ซึ้งผมก็ยังคงคิดว่า นำ้หนักบังคับลงน่าจะเป็นที่ 500 กก.-1,200 กก. โดยให้เลือกลงที่น้ำหนักใดน้ำหนักหนึ่ง

แล้วจึงค่อยผ่านเพื่อโอกาสจะได้ลงในรอบต่อๆไปครับ ขอบคุณครับ
  • ที่ไหน อย่างไร เมื่อไหร่ เท่าไร อะไร ว่ามา พร้อมน้อมรับ ถึงจะหาว่าไม่มีแนวคิด ยอมรับคับ ว่ามาๆๆๆๆๆๆ55555555555image
    ไฟล์แนบ
    3307.jpg 100K
  • ในการแข่งขัน ถ้าสุนัขขาดการฟิตซ้อม ไม่มีการเตรียมตัว โอกาสชนะก็แทบไม่มีอยู่แล้ว
    และเนื่องจากปัจจุบัน จำนวนสุนัขเริ่มเยอะมากขึ้น แต่เวลาแข่งก็ยังมีเท่าเดิม และทุกวันนี้เรากำลังแข่งเพื่อการสะสมคะแนนชิงแชมป์ประเทศไทย หนึ่งปีเรามีเพียง 3 สนามเท่านั้น ผมจึงไม่อยากให้คนที่ไม่มีการเตรียมตัว สมัครเข้ามาเพื่อลงแข่งลากเล่นๆ แบบขำๆครับ เพราะมันจะทำให้คนที่เตรียมตัวมาดี ต้องมาเสียเวลากับคนที่ไม่เตรียมพร้อมครับ ไม่ได้รังเกียจมือใหม่ หรือมือสมัครเล่นนะครับ เพราะตอนนี้เราการแข่งนอกรอบอยู่บ่อยๆ หากต้องการหาประสบการณ์ ผมก้อยากให้ใช้โอกาสนี้ในการสั่งสมชั่วโมงบินมากกว่าครับ แต่ไม่ใช่มาลงขำๆในสนามที่ค่อนข้างซีเรียสแบบนี้

และที่ผมเสนอสโลป 3 cm ก็เพื่อให้สุนัขลากได้ง่ายขึ้น ทำน้ำหนักได้ดีขึ้น หมาเล็กแข่งสนุกขึ้น
    หากหมาน้ำหนักตัว 40 ลาก 1,000 กก ที่สโลป 3 cm ไม่ได้ จะมาลงแข่งเพื่ออะไรครับ ?
    ฟิตซ้อมให้พร้อมอีกสักนิดก่อนเข้าร่วมการแข่งขันน่าจะดีกว่าครับ

ขออภัยหากพูดอะไรตรงเกินไปนะครับ ^:)^
  • เราเดินมาทางมาได้ไกลพอสมควรแล้ว หากจะไปกันต่อเราก็ต้องพยายามเดินไปข้างหน้า เพื่อให้มันดีขึ้น
    คนที่มาทีหลังผมอยากให้วิ่งตามคนก่อนๆบ้าง ไม่ใช่จะให้ต้องหยุดรอกันตลอด ไม่อย่างนั้นเราก็ย่ำอยู่กับที่ ไปไม่ถึงไหนเสียที

การจัดงานหลายๆครั้ง คนใส่ใจก็ทุ่มเทเวลาให้เต็มที คนไม่สนใจก็ไม่สนใจ ไม่ให้ความร่วมมือ มีข้ออ้างกันอยู่ตลอด ติดนั่นติดนี่ ผมก็ไม่รู้ว่าเมื่อไรคนพวกนี้จะปรับตัวเพื่อตามคนอื่นให้ทันบ้าง คนเตรียมงานก็ทำงานยาก ผมคิดว่ามันถึงเวลาแล้วที่เราต้องก้าวไปข้างหน้า ถ้าอยากให้การแข่งลากมีมาตรฐานที่ดีขึ้น

ความเห็นผมอ่านแล้วอาจจะขัดใจไปบ้าง แต่ผมอยากให้ลองคิดดูนะครับ :-D
  • เข้าใจความรู้สึกของพี่มาร์คและทีมงานผู้จัดทุกครั้งดีครับ

ที่พี่มาร์คได้อธิบายมา สำหรับผมและสมาชิก ISAN TEAM ไม่มีปัญหาใดๆครับ เพราะอย่างไรก็ลงลากอยู่ดีครับ

หากแต่เกรงว่าเผื่อมีนักกีฬาท่านอื่นๆ ฝึกซ้อมมาไม่เหมือนกันเช่น

บางท่านซ้อมแบบเรื่อยๆจนกว่าเครื่องร้อนแล้วเรียกน้ำหนักเยอะๆได้

บางท่านก็ใจร้อนหนักหน่วงมาแต่ไก่โห่ก็มีครับ ( ซึ่งอันนี้หมาเจ็บแน่ๆครับ )

ซึ่งการออกกำลังกายที่จะส่งผลให้ร่างกายได้รับการวอมฟ์อัฟให้ระบบกล้ามเนื้อได้ตื่นตัวได้ดีนั้นรวมไปถึงระบบการหายใจ

มีผลมากๆต่อการทำน้ำหนักครับ หากวอมฟ์น้อยไป รับรองกล้ามเนื้อรับไม่ได้แน่แม้น้ำหนักจะยังไม่มากนัก

( ผมเคยเห็นหมาระดับแชมป์ลงลากครั้งแรกที่น้ำหนัก 1,500 กก. แต่ไม่ผ่านในครั้งแรกก็มีครับ ต้องเสียแก้ตัว )

ที่ผมเขียนเช่นนี้ก็เพราะเป็นห่วง คณะนักกีฬาทั้งน้อยใหญ่ครับ จะเป็นการดีหากที่ที่เราแข่งขันจะมีที่ที่ให้ได้เดินวอมฟ์อัฟ

หรือเดินลากน้ำหนักที่แต่ละท่านได้เตรียมเอาอุปกรณ์มาเองเพื่อนักกีฬาของท่านเอง จะได้รับโอกาสที่ดีที่สุด

ผมสนับสนุนแนวคิดของพี่มาร์คนะครับ " โปรดช่วยกันครับ " พัฒนาที่ตัวเราเองคนเดียวก่อนก็พอครับ

เพราะว่าเวลาในการแข่งขันน้อยจริงๆครับสำหรับนักกีฬาลงแข่งขันต่องาน 60 ตัว ขึ้นไปครับ

ขอบคุณครับ

ปล.เข้าใจครับพื้นที่จัดงานบนห้างหรือในฮอลล์ มีเนื้อที่จำกัด

• พอ หมาเยอะ คนร่วมกิจ กรรมเยอะ ก็พูดซะอย่าง นิ ไม่ขัดใจ หรอก แต่เหมือนดูถูก กันจัง

มือใหม่ ก็ ซ้อม มาเป็นปี เหมือน กัน ไม่ต้องหยุดรอ แต่ขอแค่ เดิน ตามข้างหลังสุด ก็ยังดี
  • ขอให้ใจเย็นนิดครับท่าน staff_pit รับรองไม่มีใครอย่างนั้นแน่นอนครับ โดยเฉพาะตัวพี่มาร์คเองครับ

ขณะนี้เรากำลังประมวลเหตุการณ์และคิดปรับจูนใหม่เพื่อรองรับกับสถานการณ์ในวันข้างหน้าให้ " ทุกๆคน "

ได้เดินไปพร้อมๆกันอย่างมีความสุขร่วมกันอย่างเหมาะสมครับ ผมต้องขออภัยด้วยครับหากคำพูดบ้างคำของพี่มาร์คตรงเกินไปครับ

• การเล่นกิจกรรมสุนัขลากน้ำหนักไม่ได้เน้นว่าใครจะได้ที่หนึ่งครับ หากแต่กีฬาครับ มีแพ้ มีชนะ มีอภัย ครับ

เพราะเหตุใดเราจึงหันมาใส่ใจที่การเล่นกิจกรรมสุนัขลากน้ำหนัก ก็เพราะตรงที่เรา " ชอบและรักในสิ่งเดียวกัน "

นั่นคือ " อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย " ครับ พิทบูลฯนั่นหากเราไม่ใส่ใจในตัวเค้าแล้วมันเสียมากกว่าได้ครับ

มีหลากหลายเหตุผลผมคงยกมาไม่หมดครับในตอนนี้

เพียงแต่ในทุกวันการเล่นกีฬาสุนัขลากน้ำหนักในบ้านเราได้รับความนิยมกันมากและแพร่หลายไปในหลายๆพื้นที่

แต่การแข่งขันแบบเก็บคะแนนอย่างทางการ ( สนามมาตราฐานเดียวกัน ) มีแต่ที่นี้ที่เดียวในประเทศนี้

จึงเป็นการดีครับหากเราจะช่วยกันขยับนู้นนิดขยับนี้หน่อยเพื่อความลงตัวที่เหมาะสมครับ
  • ระหว่าง สโลป 5 เซนต์ หมาเล็กตกรอบตั้งแต่ไก่โห่ กับ สโลป 3 เซนต์ หมาเล็กก็สนุกได้ คุณจะเลือกเอาอย่างไหน ?

สโลป 5 เซนต์ ประหยัดเวลา เพราะหมาเล็กตกรอบเร็ว รุ่นเล็กๆ อาจจะจบที่น้ำหนักเดียวกันหมด
    สโลป 3 เซนต์ หมาใหญ่ก็ยังได้เปรียบอยู่ดี แต่ไม่อยากให้มาลงลากที่น้ำหนักน้อยๆ เพราะมันเสียเวลา

ผมไม่ได้ดูถูก แต่อยากให้เห็นใจคนจัดบ้าง จะเอาแต่สะดวกตนเองมันก็ไม่ไหว ก็รู้อยู่ว่าตอนนี้หมาเยอะ เวลาไม่พอ ถึงอยากจะหาวิธีให้การจัดงานเป็นไปด้วยความราบรื่น สำหรับผมไม่มีปัญหา สโลป 10 เซนต์เลยก็ยังได้ เพราะทุกคนเจอเหมือนกันหมด เพียงแค่มันตัดสิทธิ์หมาเล็กเท่านั้น

ถ้าจะจ้องจับผิดคำพูดผม มีให้จับได้ทุกกระทู้ครับ แต่ถ้าอ่านแล้วคิดตามก็จะเห็นเจตนาดีที่ผมนำเสนอ ผมเริ่มเบื่อ เบื่อพวกข้ออ้างเยอะ พวกเงื่อนไขเยอะ เอาแต่ตัวเองสะดวกครับ

วงการนี้คนกล้าพูดอะไรตรงๆมันน้อย เพราะถ้าพูดไปแล้วไปขัดผลประโยชน์ใครก็เปลืองตัวอีก .... เหนื่อย
  • อนาคตอาจมีการแข่งคัดตัวก่อน
  • ตอนคนน้อย ก็ต้องง้อคนมาลงแข่ง วันนี้คนเยอะก็ต้องง้อคนมาลงแข่ง
    เมื่อไรจะช่วยแบ่งเบาภาระให้คนเตรียมงานกันบ้างครับ ?

ห้างเขาปิดสองทุ่ม เวลาปิดมันชัดเจน ยืดหยุ่นไม่ได้ ถ้าแข่งไม่จบจะทำอย่างไร ? เคยคิดเผื่อกันบ้างไหม ?

ผมไม่ได้พูดให้ตัวเอง แต่ผมพูดให้คณะกรรมการจัดงานทุกคน ผมเห็นเขาเหนื่อย เขายุ่งยาก
    ไหนจะต้องเตรียมงาน ไหนจะต้องฟิตซ้อมหมา แต่คนนำหมามาแข่ง แค่เตรียมหมาตนเองให้พร้อมเท่านั้น

วันนี้มีรางลากให้ฟิตซ้อมอยู่ในหลายๆท้องที่ สละเวลานำหมาไปสร้างความคุ้นเคย ก็คงไม่เสียเวลาเท่าไรหรอกครับ ถ้าหมาคุ้นเคยกับการลากบนลาง วันแข่งก็ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ถ้าหมาไม่คุ้นเคยกับราง อย่าว่าแต่พันโลเลย 200 โลก็ยืนเฉยครับ
  • ความรักและความเข้าใจของทั้งสองฝ่ายต่างแหกที่เราต้องการครับ

ผมหมายถึงว่า เราจะทำอย่างไรก็ได้ให้สุนัขเข้าใจเราและให้เราเข้าใจในความเป็นพิทบูลฯของตัวเค้าเอง ครับ

นี่แหละคือสิ่งที่ผมและสมาชิกสุนัขลากน้ำหนักทุกท่านต้องการจะสื่อออกไปครับ

และในเมื่อบทพิสูจน์มันอยู่บนเวทีลากน้ำหนัก เราจึงใส่ใจรายละเอียดให้มากขึ้นเพื่อความละเมียดในการเดินทาง

เพื่อชัยชนะต่อตัวท่านเอง ( ไม่ไช่เพื่อชัยชนะเหนือผู้อื่น )
  • หรือหาทางออกที่เรามาเริ่มกันที่น้ำหนักบังคับลากแล้วแต่ละรุ่นเช่น

รุ่นแรก น้ำหนักตัวต่ำกว่า 20 กก.

รุ่นที่สอง น้ำหนักตัว 20.1-24 กก.

รุ่นที่สาม น้ำหนักตัว 24.1-28 กก.

ทั้งสามรุ่นนี้บังคับลากที่น้ำหนัก 500-800 กก. ให้เลือกลงได้เลยน้ำหนักไหนก็ได้ครับ แล้วค่อยผ่านไปรอเรียกน้ำหนักต่อๆไป

รุ่นที่สี่ น้ำหนักตัว 28.1-32 กก.

รุ่นที่ห้า น้ำหนักตัว 32.1-36 กก.

ทั้งสองรุ่นนี้บังคับลากที่น้ำหนัก 800-1,200 กก. ให้เลือกลงได้เลยน้ำหนักไหนก็ได้ครับ แล้วค่อยผ่านไปรอเรียกน้ำหนักต่อๆไป

รุ่นที่หก น้ำหนักตัว 36.1-40 กก.

รุ่นที่เจ็ด น้ำหนักตัว 40.1-44 กก.

รุ่นที่แปด น้ำหนักตัว 44.1-48 กก. ( ในกรณีที่มีสุนัขที่มีน้ำหนักตัวเยอะเกิน 44 กก. ตั้งแต่ 3 ตัวขึ้นไป )

ทั้งสามรุ่นนี้บังคับลากที่น้ำหนัก 1,000 -1,400 กก. ให้เลือกลงได้เลยน้ำหนักไหนก็ได้ครับ แล้วค่อยผ่านไปรอเรียกน้ำหนักต่อๆไป

เป็นเพียงการยกตัวอย่างการแก้ไขปัณหาเพื่อประหยัดเวลาครับ ยังไม่ได้สรุปนะครับ ขอบคุณครับ
  • ฝันดีครับทุกคน :-ss
  • เช่นกันครับพี่มาร์ค ขอบคุณครับ

อ้อข้างบนลืมบอกว่า SLOPE UP ที่ 3 cm. กำลังดีครับ :063:
  • ด้วยความเคารพนะครับ ผมไม่ได้รู้จักคณะกรรมการๆจัดงานหรือคุณมาร์คแต่อย่างใด ผมคิดว่าการที่คุณมาร์คบอกว่า
    "ผมจึงไม่อยากให้คนที่ไม่มีการเตรียมตัว สมัครเข้ามาเพื่อลงแข่งลากเล่นๆ แบบขำๆครับ เพราะมันจะทำให้คนที่เตรียมตัวมาดี ต้องมาเสียเวลากับคนที่ไม่เตรียมพร้อมครับ"
    ผมเห็นด้วยนะ เพราะชื่องานก็บอกว่าการแข่งเพื่อชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ผมคิดว่าในการแข่งแบบนี้ทุกคนต้องเตรียมตัวเตรียมความพร้อมมาอย่างดี ไม้ใช่ซ้อมบ้างไม่ซ้อมบ้างว่างก็ซ้อมไม่ว่างก็ไม่ซ้อม แบบนี้แย่นะครับ ขนาดคนยังตื่นสนามผมพูดเพราะเคยเป็นนักกีฬา และผมเชื่อว่าคนที่เคยเป็นนักกีฬาย่อมเข้าใจข้อนี้ดี แล้วจะนับภาษาอะไรกับหมา ผมคิดว่าตัวเจ้าของหมาเองย่อมต้องรู้สภาพของหมาตัวเองดีที่สุดว่าพร้อมหรือยัง ถ้าคิดว่ายังไม่พร้อมก็อย่าเพิ่งเลยครับ
    "ขอย้ำสำหรับคนที่ไม่พร้อมนะครับ"
    หากพูดตรงไปแล้วทำให้ใครไม่พอใจต้องขออภัยด้วยครับ
  • แค่ อยากพูด ความรู้สึกของมือ ใหม่
    จะเป็น ภาระ ไห้น้อยที่สุด ครับ
  • สวัสดียามเช้าวันศุกร์แห่งชาติครับ

อยากแสดงความเห็นแบบตรงไปตรงมา ในฐานะที่เคยบุกเบิกการจัดกิจกรรมมาตั้งแต่ต้น สิ่งที่น่าเบื่อที่สุดก็คือ เรื่องความพร้อมเพียงและการให้ความร่วมมือครับ แต่วันนี้ผมเริ่มถอยออกมาอยู่เบื้องหลัง เพราะอยากทำหน้าที่ช่วยหาทุนมาสนับสนุนการจัดงาน แล้วให้คนรุ่นใหม่ที่ยังมีไฟในแต่ละท้องที่ เข้ามารับหน้าที่เป็นเจ้าภาพจัดงานบ้าง เพื่อที่จะสร้างคนรุ่นใหม่ๆให้มาช่วยกันสานต่อ ผมจึงเข้าใจปัญหาเหล่านี้ดี นิสัยคนไทยมักจะมองเห็นแต่ปัญหา แต่ไม่ค่อยจะมองถึงโอกาส หรือคิดจะแก้ไขและปรับปรุง พอจะมีการเปลี่ยนแปลงอะไรแต่ละอย่าง ก็จะมีพวกอนุรักษ์นิยมออกมาค้าน ถ้าปล่อยเป็นแบบนี้ต่อไป อีกหน่อยก็หาคนเสียสละมาดำเนินการจัดงานยาก

แต่ผมก็เข้าใจว่า นิสัยคนไทยถ้าไม่เหลืออดกันจริงๆก็จะไม่กล้าที่จะพูด แต่เลือกที่จะยอมทนมากกว่า สิ่งที่ควรจะถึงเวลาต้องปรับปรุง ก็ยังไม่มีการปรับปรุง คนที่ไม่พยายามก็ไม่พยายามต่อไป คนที่ทำตัวเป็นภาระ ก็เป็นภาระอยู่ทั้งปีทั้งชาติ แต่สันดานผม ถ้าเห็นอะไรที่ไม่ค่อยเข้าท่าก็จะพูด เราต้องกล้าที่จะทลายกำแพงของปัญหา เราต้องกล้าที่จะพูดเพื่อให้มันดีขึ้น แต่ไม่ใช่พูดเพื่อการทำลายครับ

ทุกวันนี้จัดงานแต่ละครั้ง ยังมีคนรอตัดสินใจนาทีสุดท้าย คนที่ยึกยักแทงกั๊ก จะเอาอย่างไรก็ไม่ตัดสินใจเสียที ขอความร่วมมืออะไรกว่าจะขยับก็แทบจะถึงเส้นตาย ใครไม่เชื่อลองมาจัดงานเองดูบ้าง อยากให้รู้ว่าการจัดงานแบบทุกอย่างต้องเดาเอง คาดการณ์เอง มันยากแค่ไหน คนที่ไม่เตรียมพร้อมมักจะนำมาซึ่งปัญหา วันนี้ผมถึงไม่ค่อยแคร์พวกเอาแต่ตัวเองสบาย พวกมักง่าย พวกเห็นแก่ตัว คนเหล่านี้ เขาไม่ได้มาช่วยสร้าง แต่มาถ่วงความเจริญมากกว่า

ผมกล้าสาบานว่า ทุกสิ่งทุกอย่างที่ผมแนะนำไป เป้าหมายก็เพื่อให้ส่วนรวมมันดีขึ้นครับ :033: