ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาปากบวม มีผื่นตุ่มแดงขึ้นเต็มตัว
  • เมื่อวานเลิกงานกลับบ้านไปตกใจมาก หมาปากบวม และมีผื่นแดงขึ้นเต็มตัว เหมือนแพ้อะไร หรือโดนสัตว์มีพิษกัด หรืออะไรก็ไม่รู้? เพราะผมไม่ได้อยู่บ้านเลยไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุอะไร (ไม่แน่ใจว่าหมาเป็นลมพิษได้หรือป่าว) แต่ผมไม่รอช้ารีบพาไปหาหมอเลย หมอฉีดยาแก้แพ้ไป 1 เข็ม พอตื่นเช้ามาผื่นแดงหายไปเยอะแล้ว แต่ปากยังบวมอยู่ เพื่อนๆ เคยเจอเหตุการแบบนี้กันบ้างไหม หากท่านที่เคยเจอช่วยแชร์เพื่อเป็นความรู้กันหน่อยนะคับ เพราะผมอยากทราบว่ามันเกิดจากอะไร (หรือช่วงนี้อาการร้อนมาก)
  • ถ้าไม่มีรองรอยโดนกัด หรือต่อย น่าจะเป็นคางคก ที่บ้านเคยโดนปากบวม จากแหลมๆเนี้ยสวยเลย หมอฉีดยา รุ่งขึ้นก็หาย
  • อาการเดียวกันเลยครับของผมใช้เวลาสองสามวันครับแต่ปากที่บวมจะทิ้งรอยแผลเล็กน้อยใช้ยาเบตาดีนทาสักระยะก็จะหายครับ แพ้แมลงพวกตัวหนอนไฟบ้างชนิดโดยหมาเรากัดหรือเลียพวกมันครับ :)
  • น่าจะเป็นเจ้าคางคกแหล่ะค่ะ แต่ที่บ้านไม่สะท้กสะท้านเลยทั้ง 2 ตัว ด้านไปแล้วค่ะ มีแต่น้ำลายฟูมปากอย่างเดียวโชคดีไปเพราะที่บ้านคางคกเยอะเหมือนกันค่ะ