ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ประสาทดีหรือไม่มีดูอย่างไร
  • อยากทราบเรื่องระบบประสาท ว่าเราจะทราบได้ยังว่าหมาเรานั้นประสาทดีหรือไม่ดี
  • ก่อนอื่นเลย เราต้องดูจากพฤติกรรมของตัวพ่อและตัวแม่ครับ ถ้าประวัติทางพ่อแม่ไม่มีอาการทางจิตประสาทก็ไม่น่าห่วงอะไร แต่สิ่งที่ต้องสังเกตควบคู่อีกอย่างก็คือ มีการผสมพันธ์ในหมู่ญาติพี่น้องหรือเปล่า เพราะการผสมพันธ์ในระบบเครือญาติ มีโอกาสที่จะได้สุนัขที่มีอาการทางจิตครับ
  • ใช่ครับพี่มาร์คพี่เขาบอกว่ามันเป็นอินบรีท เเต่น้องตอนนี้3เดือนก้อปกติคับ น้ำหนัก12กิโลกรัม การฝึกการสอนคำสั่งเป็นไวเข้าใจง่าย ผมเลยไม่รู้ว่าเราจะรู้ได้อย่างไรว่าเขาประสาทไม่ดีจะมีอาการอะไรหรือเปล่าคับ
  • ต้องรอจนครบสองปี หรือ รอให้มันสตาร์ทครับ
    ถ้ามันจี๊ดจนควบคุมอาการไม่ได้ ก็ให้ระวังครับ
    มีหมาหลายตัวที่อยากไปกัดหมาตัวอื่น แต่กัดไม่ได้
    เพราะเจ้าของไม่ยอม มันก็กัดเจ้าของเพื่อให้ปล่อยมันไปกัด แบบนี้จะอันตรายมาก
  • อันตรายจิงๆ
  • พิตบูล มันอันตรายมากตอนมันจิตหลุดครับ
    เพราะมันจะหูอื้อ ตาลาย เราสั่งอะไรมันก็ไม่ได้ยิน แถมบางตัวมันจำเจ้าของไม่ได้ด้วย
    ผมถึงเตือนเสมอๆ เห็นมีมือใหม่ หัดเลี้ยง แต่ดันถามหาสายกัด
    หมาที่เลี้ยงไว้ใช้ในเกมส์ เกินครึ่งที่ไม่เหมาะจะเลี้ยงเป็นสมาชิกในครอบครัวครับ
    ตอนมันปกติ ก็ไม่มีอะไร แต่พอมีสิ่งเร้า มันจิตหลุด จำใครไม่ได้ครับ
  • เเล้วเราควรป้องกันยังไงดีครับ เพราะน้องจะอยู่ในบ้านอย่างเดว จะพาไปออกกำลังกายตอนเช้าเเละเย็นคับ เราคงรไม่ให้เขาเจอหมาตัวอื่นหรอคับเขาจะได้ไม่มีเเรงกระตุ่น บลูลี่ก้อดุเท่าพิตบลูใช่ไหมคับ เพราะของบลูลี่
  • ของผมบลูลี่คับ**
  • เมื่อ ถึงเวลาที่เขาโตเต็มวัย เขาก็จะสู้หมาโดยสัญชาตยาน มันเป็นธรรมชาติที่ยากจะหลีกเลี่ยง
    ดังนั้นเราต้องหมั่นสังเกตครับ พอเขาเริ่มสู้หมา ซึ่งมันเป็นเรื่องปกติ ก็ไม่ต้องกังวลหรือกลัวนะครับ
    ถ้าเราดุแล้วเขาหยุด และหันมาสนใจเรา ก็ไม่มีอะไรน่ากลัว แสดงว่า จิตประสามปกติ พาเขาออกสังคมได้บ่อยๆ
    แต่ถ้า ยิ่งนานวันยิ่งพูดไม่ฟัง หรือมีอาการจิตหลุด หรือมีอาการ แว้งใส่ อันนี้ก็ต้องระวังเป็นพิเศษครับ
  • บูลลี่ ไม่ค่อยจะมีปัญหานะครับ ที่ผมห่วงคือ คนเอาหมาที่ใช้ในเกมส์ และ มีการผสมพันธ์แบบสายเลือดชิด มาเลี้ยงครับ
  • อ่อคับผม ผมพามันเดินเล่นวิ่งเล่นทั่วซอยเลย อยู่ในสายจูงเเละโซ่กระตุกตามที่พี่บอกในวีดีโอเลยคับ เรียกมาเขามาบอกหยุดก้อหยุด ผมจะออกคำสั่งกับเขาตลอดเลยคับ เปนที่รักของคนในซอยเลยชอบเล่นกะคนมากคับ พ่อหมาผมชื่อบลูโน่สายเลือดบักโบนคับ เเม่ชื่อดอลล่า

"วีดีโอของพี่มาร์คในyoutubeเปนเเหล่งเรียนนู้ที่ดีเลยคับ"
  • ขอบพระคุณพี่มาร์คมากคับผม
  • :063:
    ของผมก็เหมือนกัน เลี้ยงมาแต่เล็กไม่มีวี่แวว พอได้ ปีกว่าๆ เริ่มเอาเรื่อง ทุกวันนี้เจอหมาอื่นไม่ได้เลย
  • ดีหน่อยของผมบลูลี่
  • ระวังจะแย่แบบผม 5555 ไอ้บูลลี่นี่แหละ
  • ทางที่ดีสอนคำว่าไม่ให้เด็ดขาดแค่ชี้นิ้วเค้าก็หมันหมอบเสียงอันหนักแน่นของคุณช่วยได้คำสั้งพื้นฐานสำคัญมาก นั้ง หมอบคอย ฝึกไว้เป็นดีที่สุด และสุดท้านฝนอย่าชักชวนหรือพูดเล่นกับหมาเมื่อแสดงอาการที่เราไม่ต้องการ เช่น เราไม่อยากให้หมาเราไปกัดหมาใครแต่สนุกยิ้มชิบใจมีความสุขเวลาหมาตัวเองตอนเด็กๆ ทำเก่งใส่หม่อื่นเจ้าของดีใจอย่างนี้ผิดเพราะหมาพันธุ์นี้บ้าย่อมากๆ การใช้จิตประสาทคือ การทดสอบการได้ยินการดม หรืออาการที่แสดงออกต่อสิ่งเร้าถ้าจะให้ดีที่สุดคือการฝึกครับ
  • เเย่ยังคับพี่kong26
    ขอบคุนคับพี่phanu เรื่องคำสั่งมันฟังเเละทำตามทุกอย่างคับ ถ้าดุ ผมจะดุเสียงดังเเน่นก้อฟังเเล้วคับ ที่กลีวคือกะหมาด้วยกันอ่ะคับ เพราะในเเถวบ้านมีเเต่หมาอยู่ในบ้านหมดเลย มีปผมพามันออกมาเดิน เเต่กะหมาอื่นตอนนี้ยังไม่สนใจคับ
  • :063: ความรู้ล้วนๆคับสมาชิกใหม่ควรอ่านเป็นอย่างยิ่ง :063:
  • หมาผมเวลาจิตหลุดจะชอบทำลายทุกสิ่งที่อยู่ตรงหน้าครับ ที่ชอบมากคือทำลายกรง box แต่ไม่ถึงขั้นทำร้ายคน จะมีความคลั่งอย่างสูงกับหมาที่มีความแข็งแรง โดยเฉพาะred nose ครั้งล่าสุดงับแขนผมแบบไม่ได้ตั้งใจเพราะจิตหลุดที่งานแข่งลากน้ำหนักงานเมืองทอง จนแขนเจ็บimage

ทางที่ดีควรฝึกสอนครับ ตัวนี้เป็นหมาบูลลี่ที่มีความเป็นพิทบูลสูงครับ เลือดมันดี เพราะกินเลือดเจ้าของบ่อย 5555
    ไฟล์แนบ
    image.jpg 178K
  • ถ่ายเมื่อเย็นสดๆร้อนๆ ยิ่งแก่ยิ่งเผ็ดครับ

• ขอบคุณมากๆคับพี่Kong26 ผมได้ความรู้มากครับ เเละหวังว่าพี่ๆน้องๆคงจะมาอ่านกระทู้นี้น่ะคับ หมามีให้ศึกษาทุกวันจริงๆ
  • ทางที่ดีถ้าเรามีหมาแรงๆ เวลาฝึกเค้าเล่นมันๆ ส่งเสียงไปก่อนแล้วจับตัวลูบตัว แล้วแต่หมาแต่ก่อนเมื่อนานมาแล้ว ผมมัสายกัดนำเข้าเค้าบอกว่าถ้ามันแวงกัดห้ามตีตอนนั้นศึกษาน้อยประสบการณ์น้อย ก็เชื่อสุดท้ายได้เลือดตลอด อดทนไม่ไหวจัดการแขวนคอเลยโดนกัดครั้งเดียวกัดตอนไหนแขวนตอนนั้น หายใจไม่ออกสักพักก็ปล่อย ดุมันเพราพเราเป็นนาย ผมเชื่อว่าหมาพันนี้ให้อภัยคุณเสมอถ้าคุณไม่เป็นโรคจิต ตีมันทุกวันแบบไร้เหตุผล มันจะกลายเป็นประสาทเอา หมาเด็กๆฝึกเล่นๆไป อย่าให้มีคำว่าชนะโดยที่เราบาดเจ็บ วิธีผมรุนแรงแต่ก็ใช้ได้เป็นบางตัวบางสายพันธุ์ ใช้วิจารณยาน เขียนผิดเขียนถูก ให้อภัยด้วยนะครับได้บุญ 555
  • การเลี้ยงดูและฝึกอย่างถูกวิธีจะช่วยได้มากนะครับ ในกรณีที่กลัวไปเองก่อน อาการจิตประสาท ตอนเป็นลูกหมาก็จะแสดงออกมาบ้างแหละครับ เมื่อมันอยู่ในฝูงก็จะแสดงอาการออกมาชัดเจนครับผม สังเกตุเลย ก้มหัว หมอบต่ำ สายตาหวาดระแวง เก็บตัว นอนผวา ฟังภาษาไม่รู้เรื่อง ทั้งภาษาคน และภาษากาย เมื่อมีการกระตุ้นลูกหมาที่มีความผิดปกติมากๆจะเกิดการสับสน เดินวนรอบตัวเอง หลายรอบเป็นเวลานาน นี่คืออาการเบื้องต้นครับ ลูกหมาจะไม่ร่าเริง ซน ปกติ สมวัยครับ แต่ในกรณีก้าวร้าวมากๆถึงขั้นกัดเจ้าของให้ปล่อยเพื่อกัด อาการจะมาถึงเมื่อเขาโตแล้วครับ ในช่วงระหว่างนั้น ย้ำนะครับ ช่วงระหว่างนี้แหละท่เขาจะแสดงอาการออกมา มีคุณคนเดียวครับที่จะรู้ว่าควบคุมเขาได้หรือไม่ครับ ต้องเตรียมตัววางแผนรับมือ ถ้าได้ก้จบครับ ถ้าไม่ ก้ต้องหาทางออกครับ กรณีสุดท้ายคือต้องทำให้หลับครับ
  • เตือนนิดนะครับไม่ได้ขู่....เวลาจิตหลุดเมื่อไหร่...อย่างที่พี่มาร์คบอกแหละครับ...ประสาทสัมผัสเกือบทั้งหมดจะหายไปต้องดึงกลับมาบ้างก็ช้าบ้างก็เร็วแล้วแต่ตัวๆไป....สิ่งที่ดีที่สุดคือห้ามประมาทครับ...ถ้าเริ่มแล้วหยุดยาก...ประสบการณ์ตรงครับ

หมารุ่นน้องอีกตัวคือเกิดมาเพื่อฆ่าสิ่งมีชีวิตทุกชนิด..ยกเว้นคน...จิตประสาทดีเยื่ยมนิ่งมาก..สอนง่ายน่ารักมาก..แต่ยกเว้นกับสัตว์ทุกชนิด ไม่เคยดมสัตว์ด้วยกันเอง...ขนาดหมาผมเป็นสัดอยู่เฝ้าๆอยู่กระโดดกัดสะงั้น ลูกหมาก็ไม่ดม จิ้งจก คางคกอึงอ่างก็ฆ่าหมด...ส่วนตัวชอบหมาตัวนี้มากเพราะสอนง่ายยกเว้นตอนจิตหลุดเท่านั้น อิอิ >:-)
  • มีเรื่องจริงทำนองนี้ที่เกิดขึ้นเมื่อประมาณ 7-8 ปีก่อน เลี้ยงมาจนสองปีไม่เคยมีปัญหา น่ารักอ่อนโยน เป็นมิตร แต่วันหนึ่งจิตหลุด ฟัดเจ้าของจนเละ โดยไม่มีสาเหตุ โชคยังดีที่มีคนช่วยทัน จึงรอดชีวิต และพอจิตมันกลับมา มันฉี่ราดเต็มพื้น และหมอบนิ่ง แต่ใครจะกล้ารับประกันว่า มันจะไม่เกิดซ้ำ .........

อย่าประมาทเด็ดขาด พิตบูล มันไม่ใช่หมาที่มือใหม่จะมาทดลองเลี้ยงเล่นๆครับ
  • หมาตัวที่ว่าสายไหน? เพศไหน? ป๋าบอกหน่อยได้ไหมครับ :o034:
  • รบกวนถามของผมอายุ5เดือนตัวผู้เวลาเลือกมาไม่ยอมมาหาเลยจะเดินหนีบ้างทีต้องเอาอาหารมาหลอกถึงจะมาหา
    ไม่ค่อยเล่นจะเงียบๆชอบอยู่ตัวเดียวลำพังเป็นบ้างบางเวลาเวลาเล่นหรือพาไปเที้ยวจะชอบสั่งนั่งสั่งเข้ากรงทำตาม
    รู้เรื่องแต่เสียอย่างเดียวเลือกมาไม่ค่อยมาหาจะเดินเลี่ยงไปมาอย่างนี้จะเกี่ยวกับจิตประสาทหรือป่าวครับ
  • ปกติหมามันจะติดเจ้าของนะครับ เจ้าของอยู่ไหนมันก็มักจะไปเสนอหน้า ไล่เท่าไรก็ไม่ไปอีกด้วย ถ้าให้เดาก็คงจากสองสาเหตุ คือ นิสัยขี้กลัว หรือ คุณยังไม่สามารถครองใจมันได้
  • ท่านเดอะดอ ผมไม่ทราบสายเลือดเขาจริงๆครับ รู้แคว่าได้มาจากคอกที่เลี้ยงไว้กัดครับ
  • ขอบคุณครับป่า สายที่ผมว่าหมายถึง สายกัด พิตบูลสแตนดาร์ด เรดโนส บูลลี่ เฉยๆ ครับ หลายคนจะได้ไม่กังวลมากไป ว่าหมาตนจะเป็นไหม โดยเฉพาะมือใหม่ :o034:
  • รบกวนต่อครับแล้วจะต้องทำยังไงหรือต้องฝึกยังไงดีครับผมเลี้ยง3ตัวครับมีอัลเชเชียนตัวเมีย11เดือนแลพันธ์ผสมตัวผู้3ปี เอามาเลียงตั่งแต่1.5เดือน
  • ความจริงต้องถามตัวเองนะครับ เพราะเลี้ยงมาจน 5 เดือนทำไมยังครองใจมันไม่ได้ ปกติหมาพิตบูลมันติดเจ้าของง่ายมาก
  • เรียกไม่มาบางทีมันดื้อตามประสาเด็กหรือเปล่าครับ แต่ผมว่าอยุ่ด้วยกันหลายตัวนี่น่าห่วงกว่าครับ :o034:
  • ผมก็ลองดูหลายวิธีนะครับสองตัวนั้นเรียกจะแย่งกันวิ่งมาหาแต่พิทบูลจะมองแล้วก็เดินเลี่ยงๆตั่งแต่เอามาเลยครับ
    มันจะมีปัญหาหาป่าวจะว่าหูตึงแต่สั่งนั่งก็ได้สั่งไม่ก็หยุดใครเคยเจอใหมครับแบบนี้จะว่าเลี้ยงไม่เป็นก็เลี้ยงมา
    หลายตัวเจอตัวนี้แปลกมากสังเกตุดูความเปลียนแปลงของเขาตลอดยังหาเสเหตุไม่เจอแต่ตอนมาใหม่ๆ
    เขาเจ็บเท้ามาจะเดินไม่สะดวกเท้าเขาเปลือยมานะครับก็รักษาจนหายจะเป็นสาเหตุได้ใหมหากมีคำแนะนำก็จะนำไปปรับปรุงครับ
  • แล้วมีอีกอย่างเวลาพาไปนอกบ้านปล่อยให้เดินเล่นก็จะเดินไปแล้วจะหันมามองเราแล้วก็เดินหากเราหยุดมันก็จะหยุด
    หากเราเดินไปใหนหรือเดินกลับมันก็จะเดินตามมาแต่ไม่มาหาเราจะเดินมานิดหนึ่ง
    บางครั้ต้องเสียงดังและรอนิดก็จะมาแต่ไม่ทุกครั่งนะครับที่จะมาหา
  • อาการคล้ายหมาขาดความเชื่อมั่นเลยครับ หมาแบบนี้มันเหนื่อยมาก หากต้องการปรับพฤติกรรม เมื่อก่อน บีเจ ก็มีอาการเป็นแบบนี้เลยครับ กว่าจะสร้างความเชื่อมั่นให้มันได้ ก็เล่นเอาเกือบถอดใจเหมือนกัน ลองไปค้นวิธีแก้ที่ผมเคยเขียนไว้นะครับ ผมบอกตั้งแต่วิธการเลือกลูกหมา และการฝึกใส่สายจูง มีหลายกระทู้ลองค้นดูครับ
  • ขอขอบคุณมากนะครับจะค้นหาข้อมูลต่อไป แต่คงไม่ถอดใจแน่ครับเพราะชอบมันไปแล้ว
    หากมีข้อมูลก็ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ
  • ของผมเพิ่ง 7 เดือนกว่าๆเป็นเพศเมีย ตอนนี้เวลาปล่อยต้องระวังครับถ้ามีตัวอื่นถ้าไม่ชอบมันฟัดเลย แรงเยอะมากเวลาจิตหลุด ต้องเรียกชื่อจนมันเริ่มได้ยินเสียงเรามันถึงจะค่อยๆอ่อนลง เหมือนมันหูอื้อตาลายไปหมดเวลาจิตหลุด ส่วนเรื่องเรียกไม่มาของผมก็เป็นนะแต่ชอบทำงอนมีหันมามองหน้าแล้วทำตาปริบๆ เห็นแล้วขำทุกที ตอนนี้เป็นฮีทวันที่ 3 รู้สึกอารมณ์แปรปรวนแต่กับคนในบ้านไม่เป็นไรยังปกติ ถ้ากับคนแปลกหน้านี่เป็นเรื่องปลอกคอเริ่มเอาไม่อยู่ ตอนนี้กำลังหาโซ่กระตุกไว้ให้อุ่นใจสักอันครับกันไว้ดีกว่าแก้ครับ เลี้ยงพิทมีอะไรให้ตื่นเต้นและแก้ไขตลอดเวลาคนเลี้ยงก็ต้องพัฒนาตัวเองอย่าหยุดอยู่กับที่ครับ :o043: