ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ลาก่อนลูกรัก
  • ไอตัวเล็กของผมมันเสียตั้งแต่เมื่อคืนตอนเที่ยงคืนมันเป็นลำไส้อักเสบพาไปหาหมอตอนเย็นก็เจอหมอกวนตีนอีก
    วิชาการเต็มที่แต่ไม่ทำเหี้ยรัยให้ซักอย่าง
    ผมกลับมาตอนเที่ยงคืนเห็นมันนอนไม่ขยับตัวแต่ยังหายใจอยู่มันนอนจมกองฉี่
    ผมคิดในใจว่ามันต้องไม่รอดแน่
    แต่ก็รีบพามันไปหาหมอ
    หมอก็กวนตีนอีกร่ายยาวเป็นวิชาการแต่ก็ไม่ทำเหี้ยรัยซักอย่าง
    แล้วสุดท้ายมันก็ตายในอ้อมกอดของผม
    แม่บอกว่าที่จิงมันอาจจะไปตั้งนานแล้วแต่มันคงรอแกมั้ง
    ขอบอกทุกท่านนะคับต่อให้วัคซีนครบช่วงนี้โรคระบาดมันมีเยอะระวังกันหน่อยนะคับ
    ไฟล์แนบ
    wbbfut150804-022.jpg 41K
  • เข้าใจความรู้สึกครับ T_T
  • :002:เสียใจด้วยนะครับ หมอส่วนใหญ่ก็กวนยั่งงี้แหละครับ หรือไม่เค้าอาจจะมองว่าช่วยไม่ได้แล้วอะไประมาณนี้นะครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
  • เอ้อ แย่จัง เสียใจด้วยครับ
  • เสียใจด้วยครับ
  • เสียใจด้วยครับ ลำใส้อักเสบเพราะ อะไรครับ กินกระดูก หรือว่า ไวรัส
  • เสียใจด้วยครับ:002:
  • เขาคงหมดเวรหมดกรรมแล้วครับ

แต่จะไปโทษหมอทีเดียวก็ลำบาก คุณเป็นผู้เลี้ยงดูแล คุณเมื่อหมาเป็นลำไส้อักเสบไม่มียารักษานะครับ แค่รักษาตามอาการ นี่ผมไม่ได้เข้าข้างหมอนะ บางคนเอาไปรักษาเอง โดยการหยุดการให้น้ำ เพราะสาเหตุที่หมาตายเกิดจากการขาดน้ำ

1.โรคลำไส้อักเสบติดต่อ จากเชื้อไวรัส (canine viral enteritis หรือ cve ) เป็นโรคติดต่อที่ทำให้สุนัขเสียชีวิตมากที่สุด ทั้งในประเทศและต่างประเทศ โดยเฉพาะสัตว์ที่ไม่ได้รับวัคซีน แล้วมีการติดเชื้อเป็น

พาหะคือ แมลงวัน และ มนุษย์ การเคลื่อนย้ายสถานที่

สาเหตุ เกิดจากการติดเชื้อไวรัสพาโวไวรัส (รุนแรง) โคโลน่าไวรัส (ไม่รุนแรง) โรทาไวรัสหรืออาจติดเชื้อร่วมกัน ซึ่งจะทำให้อาการของโรครุนแรงยิ่งขึ้น (ติดเชื้อพาโวไวรัส ร่วมกับโคโรน่าไวรัส)

การติดต่อ เกิดจากการ กินหรือเลียสิ่งคัดหลั่ง และสิ่งขับถ่ายจากสุนัข ตัวที่เป็นโรค ได้แก่ อุจจาระ (มากที่สุด) , ปัสสาวะ , น้ำลาย

อาการ สุนัขจะไม่แสดงทันทีหลังติดเชื้อ ใช้เวลาฟักตัวนาน 3?7 วัน ซึ่งเป็นช่วงที่เชื้อเพิ่มปริมาณ ในร่างกายสัตว์ เมื่อสัตว์แสดงอาการ อาการวันแรกที่แสดงออกคือซึม ไม่กินอาหาร อาเจียน เป็นอยู่ประมาณ 2 วัน วันที่ 3จะเริ่มถ่ายออกมาเป็นเลือด ไข้สูง (หรือไข้ขึ้น ตั้งแต่วันแรกแล้ว)

อาการ ซึม ไม่กินอาหาร อาเจียน ยังมีอยู่ ตำแหน่งที่เชื้อไปอยู่ที่ ร่างกายสัตว์ที่สำคัญ คือ ที่ เยื่อบุส่วนที่ทำหน้าที่ ดูดซึมอาหาร หรือ ที่เรียกว่า ?วิลไล? (villi) ได้แก่เชื้อโคโรน่าไวรัส และโรทาไวรัส ส่วนเชื้อพาโวไวรัสจะอาสัยอยู่ที่ฐานของวิลไล หรือที่เรียกว่า คริปท์ (crypt of liverkhun) เฉพาะบางครั้งเวลาสุนัขเป็นโรคนี้ จะถ่ายออกมาเป็นมูก หรือเป็นมูกแบบมีเลือด ปนเล็กน้อย อาการจะเป็นไม่รุนแรงยังร่าเริง แสดงว่าสุนัขติดเชื้อ โรทา หรือโคโรนาไวรัส (หรือเชื้อชนิดไม่รุนแรงอื่นๆ เช่นเชื้อแบคทีเรียบางชนิด หรือโปรโตซัว ) ส่วนกรณีย์ติดเชื้อพาโวไรรัส ร่วมด้วยจะพบว่ามีอาการสุนัขถ่ายเป็นเลือดสดๆ และจะเป็นการติดเชื้ออย่างรุนแรง สัตว์ที่ไม่เคยทำวัคซีนมาก่อน มักจะเสียชีวิต โดยเฉพาะสายพันธุ์ที่มีความไวต่อโรคนี้ ได้แก่ ดัลเมเชียล ร๊อตไวเลอร์ พุดเดิ้ล ลาบราดอร์ อัลเซเชียน เป็นต้น ส่วนสุนัขไทย มีความต้านทานต่อโรคนี้สูงกว่า

การักษา ไม่มียารักษา สำหรับฆ่าเชื้อไวรัสทั้ง 3 ชนิด ที่กล่าวมาได้เลย ไม่ว่าที่ไหนก็ต้องรักษาตามอาการเหมือนกัน ได้แก่ให้สารน้ำคือน้ำเกลือ ยาบำรุง ยาแก้อาเจียน ยาเคลือยบลำไส้ยาปฏิชีวนะป้องกันการติดเชื้อแทรกซ้อน สัตว์ตัวที่แข็งแรงมักตอบสนองต่อการรักษาดี ตัวที่หายมักใช้เวลา

เฉลี่ย 7 วัน ส่วนตัวที่ไวต่อโรคมักเสียชีวิตภายใน 3 วัน หลังจากถ่ายเป็นเลือด การรักษาที่ดีที่สุดคือ การให้น้ำเกลือเข้าทางเส้นเลือดดำ ร่วมด้วยการให้ยาฉีด ซึ่งบางชนิดอาจฉีดวันละ 3- 4 ครั้งเช่นยาแก้อาเจียน ยาเคลือบลำไส้

เพราะฉะนั้น สุนัขที่ได้รับการรักษาด้วยวิธีนี้จะมีโอกาสหายสูงกว่า สุนัขที่ได้รับน้ำเกลือทางเข้าผิวหนัง หรือไม่ได้รับน้ำเกลือเลย โรคนี้มักเป็นในสุนัข 2 เดือน- 1 ปี โดยเฉพาะสุนัขที่ไม่ได้ทำวัคซีนลำไส้อักเสบติดต่อมาเลย เนื่องจากสุนัขอายุน้อยไวต่อโรคมากกว่าสุนัข โต หรืออายุมาก แต่สุนัขโตก็มี

โอกาสเป็นได้ ส่วนสุนัขที่อายุน้อยกว่า 1 เดือน มีภูมิจากน้ำนมแม่อยู่จะทำให้ไม่เกิดโรค และโอกาสได้รับเชื้อน้อยกว่าเนื่องจากอยู่กับแม่

การป้องกัน โดยการทำวัคซีนป้องกันโรคลำไส้อักเสบติดต่อ จากเชื้อพาโวไวรัส วัคซีนบางยี่ห้อ มีป้องกันโคโรน่าไวรัสด้วย แต่อย่างน้อยต้องป้องกันเชื้อพาโวไวรัสได้ เนื่องจากเชื้อโคโรน่าไวรัสเป็นแล้วรักษาหาย แต่ถ้าติดเชื้อพาโวไวรัส เปอร์เซนต์การตายสูงมาก โดยเฉพาะสัตว์สายพันธุ์ที่ไวต่อโรค และสัตว์ที่อ่อนแอ หรือสัตว์ที่เป็นพยาธิร่วมด้วย เช่นพยาธิปากขอ หรือพยาธิไส้เดือน การฉีดวัคซีนป้องกันโรคนี้ เริ่มฉีดตั้งแต่สุนัขอายุได้ 45 วัน แต่ถ้าสุนัขอายุ 2 เดือนขึ้นไปแล้วมักฉีดใน รูปของวัคซีนรวม ที่ประกอบด้วย โรคลำไส้อักเสบ ไข้หัดสุนัข ตับอักเสบและโรคเลปโตสไปโรซีส (ฉี่หนู) อยู่ในเข็มเดียวกัน อยู่ในเข็มเดียวกัน แต่การฉีดนั้นต้องฉีด 2 ครั้ง ห่างกัน 1เดือน เพื่อกระตุ้นให้ภูมิคุ้มกันสูงเพียวงำอที่จะป้องกันโรค และหลังจากนั้นฉีดปีละครั้ง

นอกจากการทำวัคซีนแล้วการฆ่าเชื้อบริเวณคอก หรือกรงสัตว์เลี้ยง ช่วยควบคุมการแพร่โรคได้ แต่ต้องใช้น้ำยาฆ่าเชื้อที่มีส่วนผสมของสาร ?โซเดียม ไฮโปคลอไรท์? ซึ่งสารดังกล่าวมีอยู่ในน้ำยาซักผ้าขาว ?ไฮเตอร์? นั้นเอง อาจเทใส่ ฟอกกี้ แล้วฉีดพ่นกรง แล้วนำกรงไปตากแดด =======00000========
  • เสียใจด้วยคับ
  • หมาสวยมาก เสียใจด้วยนะ สู้ๆ ครับ
  • เสียใด้วยครับ
  • :022:เสียใจด้วยคับ
  • :026:เสียใจจิงๆครับ
  • :002:ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ผมก็เคยสูญเสียสัตว์ที่รักมากมาแล้วเหมือนกันกว่าจะทำใจได้ก็นานเหมือนกัน ผมขอเป็นกำลังใจให้คนหนึ่งละกันนะครับ สู้ต่อไปคราบๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • เสียใจด้วย ว่าน
  • อ่านแล้วเครียดเลยครับ กลัวที่บ้านเป็นอีก รอบก่อนตายไปหนึ่ง ยังเหลืออีกสี่ตัว
    เสียใจด้วยครับ
  • เขาคงอยู่ในความสงจำคุณตลอดไป เสียใจด้วยครับ
  • ไม่เป็นครับ
    ถือว่าเป็นบทเรียนที่สำคัญ
    ขอแสดงความเสียใจด้วย.........จริงๆ

มือใหม่หัดเลี้ยงจำไว้เลย
    ถ้าไม่ยากเสียใจ ภายหลัง
    บางครั้ง วัคซีน เข็มแรก ยังไม่เพียงพอ กับการสร้างความคุ้มกัน
    การหย่า นมแม่หมา เร็วเกินไป ก็มีส่วน
    พยายาม อย่าพาลูกสุนัข ออกนอกบ้าน
    โดยไม่ได้รับวัคซีนให้ครบ ถ้าออกนอกบ้าน
    เป็นไปได้ กลับมาแล้ว ล้างเท้า ล้างปากด้วยน้ำ ก็ยังดี
    2-3 เดือนแรก เลี้ยงในบ้านก็พอแล้ว
    ไว้ว่างๆ จะเอาเรื่อง ความเครียดของลูกสุนัข มาให้อ่านกัน

ของผมล่อไป 3 เข็ม ถึงพาออกนอกบ้าน (เข็ดแล้ว กลัวฉิบ.....)
  • :022::024:ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
  • เสียใจด้วยครับ เดี๋ยวก็ทำใจได้ครับ เข้าใจความรู้สึกครับ ขนาดผมแค่หมาหายไปครึ่งวัน ลูกผู้ชายตัวจริงอย่างผมยังร้องไห้เลย...:011:
  • :002::002:สุดที่จะบรรยาย
  • เสียใจ ด้วย ครับ

...................:o005:
  • เห็นรูปเค้าแล้วเศร้า เขาควรจะอยู่กับเราได้นานกว่านี้ จำใว้เลยครับว่าไม่เสี่ยงกับโรคร้าย ต้องทำวัคซีนให้ถูกต้อง
  • :m020: เสียใจด้วยครับ หมาสวย ไม่น่าเลย สู้ สู้ นะครับ
  • เสียใจด้วยดคับ ผมก็เคยพลาดมาแล้วเหมือนกันครับ อยุดเลี้ยงไป3 -4ปีพึ่งกลับมาเลี้ยงใหม่
  • ความรู้สึกนี้ผมเคยมีมากอ่นสุดจะบรรยายเสียใจด้วยครับ
  • เสียใจด้วยคับพี่
    เป็นกำลังใจให้
  • น่าสงสารที่ต้องจากไปก่อนวัยอันควร
    ครั้งแรกที่พาไปหาหมอ หมอน่าจะทำอะไรบ้างสักอย่าง
    จะรอดหรือไม่รอดก็ถือว่าได้พยายามแล้ว ถึงไม่รอดก็คงไม่มีใคร
    ไปโทษหมอ แต่อย่างนี้มันน่าโมโห อยู่แถวไหนลงมาให้รู้กันไปเลยครับ
    จะได้รู้กันทั่วว่าที่นั้นไม่สามารถจะพึ่งพาอะไรได้เลย จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเข้าไป

หมาของผมเคยเป็น หมอบอกว่ามาช้าอีวันเดียวตาย เพราะตอนนั้นมันลุกเดินไม่ได้เลย
    หมอฉีดยาและสั่งให้งดอาหาร หมอบอกผมเลยว่า ถ้ามันอยู่ถึงพรุ้งนี้ได้ก็รอด
    มันก็รอดตายมาถึงทุกวันนี้ครับ

เสียใจด้วยครับ
  • :002:ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ:033:
  • จริงอย่างที่พี่ โจ ว่านะครับ คนอื่นๆ จะได้ไม่ซวยไปด้วย
  • ล้วนแล้วก็หนีไม่พ้น เกิด แก่ เจ็บ ตาย ........ เสียใจด้วยครับ
    เมื่อได้สมาชิกมาใหม่ ควรทำวัคซีน (อย่าเพิ่งเอามันมาเลี้ยงรวมกับตัวเก่าที่เลี้ยงอยู่) และกักบริเวณ เพราะวัคซีน ก็คือ เชื้อโรคที่ฉีดเข้าตัวหมา เพื่อให้หมาสร้างภูมิคุ้มกัน และ สังเกตุดูอาการซัก 7 - 15 วัน งดอาบนํา เพราะช่วงนี้หมาที่ได้รับวัคซีนจะอ่อนแอ จากนั้นจึงปล่อยให้อยู่ร่วมกันได้ครับ
  • คิดว่าหมามันไปดีแล้วซิค่ะจะได้สบายใจ
  • ขอขอบคุนทุกกำลังใจจากทุกท่านนะคับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ....อย่างลืมพ่นยาฆ่าเชื้อในบ้านด้วยนะครับ เพื่อว่ามีสมาชิกใหม่จะได้ปลอดภัย..
  • เสียใจด้วยค่ะ คิดว่าเค้าไปสบายแล้วค่ะ เค้าจะอยู่ในใจเราตลอดไปค่ะ:o040::062::062:
  • เราดูเเลดีที่สุดเเล้วครับ ทุกคนรักหมาเหมือนกัน

ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้น เสียใจด้วยครับ :062::062: