ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ความรู้พื้นฐานในการดูลักษณะพิตบูล
  • image

เรามาทดสอบความรู้ พื้นฐานกันดูนะครับ หมาตัวในรูปใครทราบบ้างว่า มีส่วนไหนที่ผิดมาตรฐาน
    ไฟล์แนบ
    220035.jpg 90K
  • ตอบเล่นครับ น่าจะสะโพก เลยทำให้ช่วงท้ายผิดมาตรฐานไป ผิดถูกไงก็ตอบเล่นๆครับเพราะหมาตัวนี้หุ่นฟิตเหลือเกินเลยทำให้สนใจแต่กล้ามเนื้อ555
  • ขอตอบเล่นๆเหมือนกันครับพี่ ผมว่าไม่มีครับ
  • ครับไม่เป็นไรครับ ฝึกหัดสังเกตุกันเล่นๆ เผื่อใครจะตาแหลม พี่เองก็ไม่ใช่ว่าจะรู้ทุกเรืองครับ บางเรื่องก็ยังต้องเรียนรู้เพิ่มเติ่มเหมือนกันครับ

ลอง ช่วยกันวิจารณ์ครับ เราจะได้ช่วยกันเพิ่มมุมมอง อนาคตเราจะได้มีกรรมการเพิ่มมากขึ้นครับ
  • หมาตัวนี้กล้ามเนื้อสวยทำให้โครงสร้างดูดีขึ้นดูมีพลังซึ่งเป็นลักษณะเด่นของสุนัข adba
    แต่มากไปหน่อยคือมุมขาหลังผมว่าเยอเกินครับ
  • ขออีกสักสองสามท่านนะครับ เดี๋ยวผมมาเฉลยครับ :-D
  • หางครับ กับมุมขาที่มุมมากไปนิดแต่ก็ถือว่าไม่ผิดสวยงามโดยรวมถือว่าดีเยี่ยมครับ
  • จากรูปหมาทรงadba ถ้าตัดสินจากรูปนี้รูปเดียวขอตอบว่าข้อเท้าหน้าตรงเกินไปครับ มันต้องเอียงทำมุมนิดๆให้หมาสามารถรับแรงกระแทกเพื่อให้ยืดหยุ่นได้ครับ เท้าหน้าดูแบนไปนิด เท้าหลังด้านขวาเหมือนจะบิดออกนอกตัว แต่ทั้งหมดเป็นการตัดสินจากรูปๆเดียว หากมีรูปอื่นที่หมาเปลี่ยนอิริยาบททุกอย่างอาจจะเป็นปกติครับ
  • โห ทำไมคนแสดงความเห็นน้อยจัง ผมอยากได้ความเห็นเยอะๆครับ เพราะจะได้เป็นข้อมูลพื้นฐานที่จะทราบได้ว่า บ้านเรามีคนเข้าใจเกี่ยวกับมาตรฐานหมามากน้อยแค่ไหนครับ แสดงความเห็นได้เลยครับ ผิดถูกไม่เป็นไร ไม่ต้องอายครับ แสดงความเห็นซ้ำกันก็ได้นะครับ จะบอกว่าสวยงามดีแล้ว หรือยังมีข้อบกพร่องบางจุดอยุ่ ก็ไม่มีปัญหาครับ เพราะไม่ใช่เรื่องแปลกที่คนเราจะคิดตรงกันครับ
  • วิจารณ์ตามรูปไปเลยครับ เพราะรูปนี้หมามันยืนในท่าที่เป็นธรรมชาติมาก ดังนั้นเห็นอย่างไรก็ใส่กันเต็มที่ครับ เราจะได้เรียนรู้ไปพร้อมๆกันครับ ผมเองก็อยากได้มุมมองที่แตกต่างครับ ยอมรับว่าร้างราจากสนามประกวดไปไม่ต่ำกว่า 20 ปีแล้ว หลายจุดบางที่ก็นึกไม่ถึงครับ
  • หางม้วนครับ อย่างอื่นดูไม่ค่อยออก
  • หมาตัวนี้ หุ่นถ้าดูโดยรวมหุ่น นิอาจจะเพอร์เฟค แต่ถ้าให้หาจุดบกพร่อง ( ในรูป ) ถ้ายืนทางadba แล้วไซร้ น่าจะเป็น ข้อขาหน้า ตรงเกินไป ตรงมุม pastern น่าจะให้มีส่วน โค้งบ้าง จะสมบูรณ์ที่สุด ครับ :065:
  • ตำแหน่งหางสูงไป หลังตรงเกินไป
  • อธิบายเป็นภาษา ผมอาจจะอธิบายไม่ค่อยถูก เลยขออนุญาติ เอาตัวที่น่าจะคิดว่าถูกต้องที่สุด ถ้าเป็นแนวนี้ครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    monkADBA.jpg 184K
  • image

แต่ไม่ได้แปลว่าตัวในรูปไม่สวยนะคับ ต้องบอกว่าสวยมากเลยทีเดียว

( รูปอาจเล็กไปมองไม่เห็นข้อความ ยังไงลองขยายดูนะคับ ) :)
    ไฟล์แนบ
    2013-09-11_111659.jpg 160K
  • มาเฉลยกันนะครับ หมาตัวในรูป มองในภาพรวมถือว่าสวยมาก ลงสนามในบ้านเราผมว่านาทีนี้คงเข้าป้ายทุกรูอบครับ แต่แน่นอนโลกนี้ไม่มีอะไรเปอร์เพค 100% ครับ แต่ขอให้มองเป็นความสนุก เพราะเจตนาการลงรูปนี้ก็เพื่อเป็นการฝึกให้พวกเราหัดสังเกตรายละเอียดเล็กๆน้อย เพราะมันมีความจำเป็นมาก สำหรับการเป็นกรรมการตัดสินสุนัขครับ

ขอพูดถึงข้อดีก่อนนะครับ
    กระโหลก สมส่วน สต๊อปหน้าไม่ลึกเกินไป ไม่มีรอยยับบนหน้าผาก ลิปปากไม่ห้อย อ้าปากแล้วแก้มไม่ย่น กระบอกปากใหญ่ จมูกไม่แหลม หูอยู่ตรงตำแหน่ง ขนาดและความยาวช่วงลำคอดูสมดุลย์ ตำแหน่งวิทเท่อร์เด่นมาก เส้นหลังตรง กรุ๊ปท้ายอาจจะน้อยไปนิด แต่ก็ยังสวย ตำแหน่งหางไม่สูงหรือต่ำจนเกินไป อกขนานข้อศอก เอวคอด ช่วงขาหน้าตรง ผิวหนังบาง ไร้ไขมัน กล้ามเนื้อชัดเจน อันนี้คือภาพรวมที่ผมมองเห็นนะครับ

ส่วนข้อเสียก็มีอยู่สองสามจุดใหญ่ และเห็นได้ชัดนะครับ เนื่องจากพิตบูล อยู่ในกลุ่มเทอเรีย มุมขาหลังแบบนี้ ถือว่าเยอะเกินไป มันไปเหมือนกับหมาในกลุ่มเวิร์คกิง เช่นโดเบอร์แมน ดูภาพขาหลังที่คุณวงวิทย์ลงประกอบนะครับ ส่วนข้อขาหน้าก็ตรงเกินไป ควรมีมุมเล็กน้อย เพราะจุดนี้จะทำหน้าที่คล้ายโช็คอัพ ช่วยลดแรงกระแทก เวลาเดินหรือวิ่ง และถ้าปลายหางเหยียดตรงและชี้ลงจะงามกว่านี้ครับ

ใครจะเพิ่มเติมจุดไหนก็ยินดีครับ มาเรียนรู้ไปพร้อมๆกันครับ
  • image

ต่อไป เรามาดูหมาในแบบ UKC กันดูบ้างครับ ลองสังเกตุกันดูเล่นๆนะครับ วิจารณ์กันได้เต็มที่ ผิดถูกไม่ใช่เรื่องน่าอายครับ ผมเองก็ไม่ค่อยเก่งครับ ยังต้องเรียนรู้อีกเยอะเลย เพียงแต่ว่าวันนี้ พอมีความรู้อยู่บ้างจึงอยากแบ่งปัน เพราะหากไม่เริ่มถ่ายทอดให้คนอื่น ผมว่าต่อไป มันจะยิ่งหาคนที่รู้เกี่ยวกับพิตบูลได้ยากกว่านี้ครับ

ลองดูนะครับ หมาที่เอามาลงสวยเทพทุกตัวอยู่แล้ว แต่เจตนาผมเพียงแค่ต้องการฝึกการเป็นคนช่างสังเกตุนะครับ
    ไฟล์แนบ
    classic1-222x300.jpg 17K
  • สงสัย คำถามนี้จะยากไป ไม่มีใครกล้าตอบเลย ใบให้ก็ได้ บางครั้งความสวยของมัน อาจจะเป็นสิ่งที่ผิดมาตรฐานก็ได้ครับ 55
  • image
    ไฟล์แนบ
    2013-09-11_131021.jpg 42K
  • หางสั้นอ่ะ อิอิ
  • คุณ wongvit นี่เป็นใครหนอ แนะนำตัวหน่อย อยากรู้จักครับ 55

ทำไมท่านอื่นๆ ไม่ร่วมสนุกเลย แล้วแบบนี้เวลาประกวดจะมีคนสนใจจริงหรือเปล่าหนอ
    ถ้ารักในการประกวด ต้องอย่าปล่อยให้เป็นหน้าที่กรรมการแต่เพียงอย่างเดียวนะครับ
    เราต้องมีความรู้บ้าง จะได้ลงประกวดด้วยความมั่นใจ และสนุกครับ
  • หัวย่น หัวไหล่กว้างเกิน หางสั้นเกิน
  • จุดที่เห็นชัดๆ ก็ตามด้านบน เลย อะครับ หางสั้นไป ครับ
  • เจมส์ว่าตอนนี้คนส่วนใหญ่ทำงานนะพี่
  • รอเย็นๆผมว่าจะน่าแย่งกันตอบเลยนะครับ :-D
    ส่วนในรูปหางสั้น เป็นคำตอบสุดท้ายครับ :o034:
  • ดูๆแล้วตัวนี้น่าจะเหมาะกับ ABKC มากกว่า ตัวนี้ทรงออกเป็น Classic bully หากเป็น UKC ใบหน้าควรจะคลีนกว่านี้และสต๊อปหน้ายาวกว่านี้ ตัวนี้น่าออกไปทางบูลลี่มากกว่าสแตฟ ขอลองเดาดูบ้าง :-D
  • เพิ่มเติม คอสั้นไป
  • สวัสดีคับ คุณมาร์คผมเป็นคนที่รักและชอบพิตบูลมากๆ
    สำหรับนิสัยพิตบูลในความคิดผม ดุโหด ช่างสังเกตุ กระตือรือร้น ใจกล้า ไม่หนี แรงเยอะ และที่สำคัญหากได้กัดแล้วมันจะไม่ปล่อย(ข้อนี้ชอบมาก)
    ช่วงแรกที่เริ่มเลี้ยงพิตบูลผมเข้ามาหาข้อมูลใน pitbullzone บ่อยมาก เพราะคิดเสมอว่าเราเลี้ยงสัตว์สายพันธุ์ดุ ไม่อยากให้เกิดอะไรที่ไม่ดีกับคนรอบข้าง และคนในครอบครัว หลังจากนั้นก็ได้ติดตามคุณมาร์คอยู่บ่อยครั้งเวลาที่ออกรายการ TV ต่างๆ และตาม youtube ส่วนตัวแล้วชอบที่คุณมาร์คเป็นคนที่เข้าใจนิสัย และพฤติกรรมของพิตบูลเป็นอย่างดี อีกทั้งเป็นกระบอกเสียงให้กับคนรักพิตบูลในหลายๆ ครั้ง สำหรับพวกไม่มีความรู้นำพิตบูลไปเลี้ยงจนเกิดปัญหา
    ส่วนผมทำงานเป็นพนักงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันคับ :)
  • เห็น ตั้งใจตอบ มีภาพประกอบให้ด้วยแล้วปลื้มมากๆครับ ดีใจที่ยังมีคนสนใจเข้ามาร่วมสนทนาครับ ส่วนมากคนส่งหมาประกวดในบ้านเรา ไม่ค่อยทำการบ้าน ไม่รู้จุดดีจุดด้อยของหมาตัวเอง ส่งลงประกวดไปก่อนแล้วไปวัดดวงเอาที่กรรมการ 55

ถ้าตัดสินตรงใจโอเค ดีใจ แต่ถ้าผลออกมาเป็นตรงข้าม และดันมีใครไปพูดด้วยว่าหมาเขาสวยทำไมไม่ชนะ คราวนี้ละเป็นเรื่อง ฮ่าๆๆๆ

หมาสวยในสายตาคนดู กับหมาสวยในสายตากรรมการ บางที่ก็ไม่จำเป็นต้องเหมือนกันครับ คนดูไม่ใช่กรรมการ หมาตัวไหนสะดุดตาก็จะมองว่าตัวนี้น่าจะชนะ แต่กรรมการต้องยึดเอามาตรฐานเป็นเกณฑ์ในการตัดสิน ต้องดูลึกในรายละเอียด โดยเฉพาะจุดสำคัญที่เป็นลักษณะเฉพาะของสายพันธ์ หากไม่สร้างพื้นฐานร่วมกัน ประกวดไปคนก็ไม่เข้าใจ แล้วก็กลายเป็นประเด็นในที่สุดครับ
  • แวะมาเฉลยให้นะครับ รูปหมาที่ผมลงไป มันสะดุดตาทุกคนอย่างแน่นอน แต่มันเป็นลักษณะค่อนไปทาง อเมริกันสแตฟฟอร์ดครับ :-D

ใครดูรูปหมาตัวนี้ต้องชอบทุกคนครับ แต่หากเอาไปประกวดในสนาม พิตบูล แล้วแพ้ ผมเชื่อว่าคนดูต้อง งง แน่นอนครับ ผมจึงจงใจลงรูปนี้ครับ

กระโหลกหมาตัวนี้ ชัดเจนครับ มาทางสแตฟมากกว่าพิตบูล หน้าผากมีรอยย่น และ ตรงแก้มป่องออกมา อกกว้าง อันนี้ไม่ใช่ลักษณะของ พิตบูล UKC ครับ แต่เป็นลักษณะของ AKC ชัดเจน

ไม่ทราบว่า เริ่มกระจ่างขึ้น หรือ งง หนักกว่าเดิมครับ 55
  • แหม่ เหมือนที่คิดไว้เลย อิอิ :m24:
  • ต่อเลยคัยท่านเข้ามาไม่ทันไ้ลองใช่ความรู้ที่มน้อยนิดเลย
  • เพิ่มรอยหยักของสมองอีกมากเลยครับ =D> :-bd :-D
  • เอามาให้ชมครับ

image

ภาพที่เห็นเป็นเพียงตัวอย่างประกอบ มิใช่หมายถึงสายพันธ์ที่ระบุไว้ในภาพ
    จะต้องมีหน้าตารูปร่างรูปทรง รวมถึงสีขนจะต้องเป็นอย่างนี้ทุกตัวนะครับ
    โปรคให้วิจารณาณ์ในการเสพ

• ดังนั้น petdigree จึงมีความสำคัญมากงัยครับ พี่ :)

เห็นกระทู้บางกระทู้ ช่วยดูให้หน่อยครับ ว่าพิตบลูหรือเปล่า :-((
  • ฟันอันเดอร์นี่ถือว่าไม่ผ่านเลยใช่ป่ะครับ ขอถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ
  • ฟังอันเดอร์ ไม่เหมาะที่จะลงประกวดครับ
  • รอดูรูปต่อๆไปอยู่นะคร๊าบบบบ
  • รอดูไรครับ เอาตัวที่บ้านมาอวดบ้างซิ ท่าน :)
  • ตอนนี้กำลังเห่อของเล่นใหม่ รายการวิทยุ 55
    เมื่อคืนอธิบายออกอากาศไปรอบแล้ว