ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมากลัวเสียงฟ้าร้อง
  • สอบถามหน่อย ครับ วิธีแก้ หมากลัวเสียงฟ้าร้อง ขอบคุณครับ
  • อย่าให้เค้าอยู่กรงลำพัง เวลาฟ้าร้องคับ หมาพี่ผม ตายเพราะสาเหตุนี่มาแล้ว
  • สร้างความมั่นใจให้เขา โดยการพาเขาเดินตอนฟ้าร้อง แต่เราต้องทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ เหมือนกับว่า เสียงฟ้าร้อง ไม่ได้มีผลอะไรต่อเราเลย แต่อย่าไปโอ๋มันตอนมันกำลังกลัว ทำเป็นเฉยๆเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ถ้ามันไม่กลัวแล้วค่อยชม
  • ของผมเคยอยู่กรงแล้วร้องครางตอนฟ้าร้อง ผมตะโกนเห้ย... จากนั้นพูดธรรมดาๆ ว่าไม่มีอะไรๆ แล้วก็เดินไปเดินมาปกติ จากนั้นก็พามันเดินตอนฝนฟ้าร้อง แบบเฉยๆ พอฟ้าผ่าเปรี้ยงมันก็ตกใจ (เราก็ตกใจ) แต่ทำเฉยๆ ไว้มันก็หายไปเองครับ
  • ที่บ้านเคยมีหมาไทยตัวนึงกลัวเสียงฟ้าร้องเหมือนกันค่ะ พอฟ้าร้องจะบุกเข้ามาในบ้านเพื่อหาคน
    ก็เลยปิดบ้านค่ะเพราะที่บ้านเลี้ยงหมาไม่เคยให้หมาไหญ่เข้าบ้านเพราะในบ้านมีหมาตัวเล็กค่ะ
    ปรากฏว่าไอ้ตัวนั้นมันกลัวมากกระโดดลงสระน้ำตายเลย อยากรู้วิธีแก้เหมือนกันค่ะเผื่ออนาคตเจอหมาแบบนี้อีก :o017:
  • ขอบคุณสำหรับคำปรึกษาน่ะครับ
    หมาผมเริ่มกลัวตอน 2 ขวบกว่าๆๆ
    ก่อนหน้านี้ ไม่มี อาการครับ

จะลองนำไปทดลองปฎิบัติดูก่อน
  • ฟ้าร้องก็ล่ามหรือขังกรงครับ ไม่เราก็เดินๆ เล่นๆ แถวนั้นด้วย ให้มันรุ้สึกไม่มีอะไร ไม่ต้องปลอบไม่ต้องโอ๋ :o034:
  • ทำเฉยๆครับ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น อย่าลูบ อย่าปลอบ แค่ก็อยุ่ตรงนั้นให้เขารู้สึกอุ่นใจก็พอ เพราะสำหรับหมามันคือการชมเชยการให้รางวัล การชมเชยการให้รางวัลทำเพื่อสนับสนุนพฤติกรรมที่ต้องการเท่านั้นครับ