ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ผงวิเศษ (ยาเทพ)
  • ใช้รักษาแผลสดเป็นหนองได้ดีเยี่ยมเลยคับ เจ้าแฟนต้าเป็นแผลข้างแก้มกว้างมากใช้ผงวิเศษทา เช้า-เย็น ไม่กี่วันแผลหาย (ข้อดีล้างออกง่าย และไม่เลอะเทอะอีกด้วย)

image
    image
    ไฟล์แนบ
    2013-11-20_093830.jpg 48K
    2013-11-20_094259.jpg 169K
  • ผมก็ใช่ผงวิเศษถ้าเป็นแผล
    ถ้าเป็นเรื้อนขนร่วงใช้ ไมด้า-บี ครีมครับ
  • ถ้าเป็นแผลกดทับ มีทั้งเลือดทั้งหนอง ตามข้อศอกใช้ได้ไหมครับ
  • วิธีการง่ายๆนะครับ ใช้น้ำเกลือแบบNSSครับเอาเข็มดูดใส่กระบอกฉีดยาใหญ่ๆนิดนึง แล้วฉีดเข้าไปล้างแผลล้างซัก 2-3 ที แล้วเอาผ้าก็อซ พันปลายปากคีบหรือไม้ เอาเข้าไปขัดแผลด้านใน ให้เศษเนื้อเยื่อออกให้หมด แล้วเอาผ้าซับให้แห้ง จากนั้นเอาขี้ผึ้งแบคตาซิน หรือขี้ผึ้งที่มียาปฏิชีวนะ ใส่แผลแล้วปิดแผลเอาไว้ ทำแผลอย่างนี้วันละ 1 ครั้งเป็นอย่างน้อย แผลจะค่อยๆดีเอง หลักการสำคัญก็คือต้องพยายามถูเอาเศษเนื้อเยื่อที่อยู่ลึกๆ ออกมาให้ได้ครับ เพราะไม่งั้นจะกลายเป็นหนอง
  • การใช้ยาใส่แผลชนิดผง ไม่ค่อยนิยมใช้โดยเฉพาะกับแผลที่เป็นน้ำเหลือง เพราะผงยาจับตัวเป็นก้อน จนทำให้เกิดการระคายเองทำให้เป็นแหบล่งเจริญเติบโตของเชื้อโรคได้ มีผลทำให้แผลหายช้าด้วย

• ผมใช้ห้ามเลือดเวลาตัดเล็บครับ
  • ขอบคุณครับที่มาแบ่งปัน