ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

Traits vs bloodline

• อยากทราบว่าในการที่เราจะตัดสินใจจะซื้อลูกหมาสักตัว ท่านสมาชิกส่วนใหญ่ให้ความสำคัณกับลักษณะเฉพาะ, อุปนิสัยของสุนัขหรือสายเหลืด, pedigree มากกว่ากันครับ :)
  • ตอบยาก ในความเป็นจริงสิ่งสำคัญที่สุดก็คือสายเลือด แต่เป็นเพราะสายเลือดในบ้านเรามันบอกอะไรไม่ค่อยได้ เนื่องจากตัวพ่อแม่เองก็ไม่มีผลงานอะไรให้ดู ผมแนะนำว่าให้ดูตัวจริงของพ่อแม่ก่อนเลย จากนั้นค่อยดูลูก ถ้าลูกถูกใจ ราคารับได้ ก็ค่อยเอามาครับ

หมาหลายตัวลงใบเพดยาวเป็นหางว่าว แต่หมาในเพดไม่มีใครเคยรู้จักก็ไม่มีประโยชน์ครับ
  • บรีดเดอร์ท่านนึงกล่าวไว้ว่า
    "ตัวผู้ให้ดูที่ตัวก่อนดูที่เพด ตัวเมียให้ดูที่เพดก่อนค่อยดูที่ตัว" แล้วแต่ครับ ไม่มีใครผิดใครถูก
  • เอาเราและครอบครัวเป็นหลักดีที่สุดครับ เพราะเลี้ยงหมาตัวหนึ่งมันไม่ได้เลี้ยงแค่1-2เดือน แต่มันเลี้ยงกันไปตลอดชีวิต
    อุปนิสัยมันฝึกกันได้ครับ
    สายเลือดไม่ค่อยมีส่วนเท่าไหร่ ดูแค่ว่าสายเลือดชิดเกินไปไหม
    ใบ Pedigree ให้เป็นผลพลอยได้ดีกว่าครับ
  • @ Pitbullzone ตอนผมกำลังหาซื้อหมาแนว adba มันจะไปเจอพวกที่มีใบ ped แบบดีมากๆแต่ส่วนมากเป็นคอกทีเล็กๆเน้นshowสะส่วนใหญ่ gr ch เพียบ จากที่ได้สอบถาม garner, เขาบอกว่าในแต่ละ bloodline มี trait ที่แตกต่างกันไม่มี bloodline ที่ดีที่สุด ส่วนหมาในแต่ละ bloodline ก็ใช่ว่าจะมี trait ของ bloodline นั้นครบท่วน breeder ที่ดีเท่านั้นที่จะสามารทท่ายทอด trait ของ bloodline นั้นได้อย่างสมำเสมอ เพราะฉะนั้นคอกที่showเก่งไม่ได้แปลว่าเขาจะสามารท guarantee ความเป็นbreeder ที่ดีได้เขาแนะนำว่าให้ซื้อหมาจาก breeder ที่คุณไว้ใจมากที่สุดครับ

@Goz and Armlunatic
    ครับ คือtraitบางอย่างฝึกได้แต่บางอย่างเช่น endurance, natural wind, intensity, intelligence, athletic ability, gameness, mouth, finish พวกนี้ฝึกยากครับ
  • เป็นอะไรที่ลึกซึ้งและน่าสนใจมากค่ะพี่
  • เราก็ฟังเขามาอีกที :-D enjoy Dubai!
  • ขึ้นอยู่ว่าจะเอามาทำอะไร ถ้าไม่ใช้ในเกมความสามารถบางอย่างเช่นgameness, mouth, finish
    มีก็ได้ไม่มีก็ไม่เป็นไร
  • :063: เห็นด้วยครับ