ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โตขึ้นจะเป็นหมาก้าวร้าวไหม
  • ตอนผมไห้มันกินข้าว แล้วผมเอารูปตามตัวตอนที่มันกินยุ แล้วมันคางไส่ ด่าแล้วก้ไม่ยอมหยุด ควรทำอยีางไรคับ
  • ตอนนผมไห้มันกินข้าว แล้วผมมือเอารูปตามตัวตอนที่มันกินยุ แล้วมันคางไส่ ด่าแล้วก้ไม่ยอมหยุด ควรทำอยีางไรคับ
  • ระวังมือเละ
  • ควรทำอย่างไร
  • ยกข้าวออกครับไม่ต้องให้ทาน
  • ถ้ายังเด็กอยู่ ผมจะขู่มันกลับด้วยการขยำที่หลังคอมันครับ แต่ถ้าโตแล้วก็คงต้องส่งเข้าโรงเรียนล่ะครับ ไม่งั้นก็ตัวใครดัวมัน
  • ตอนนี้ 5 เดือน ครึ่ง คับ
  • ตบให้คว่ำคาจานข้าว
  • ถวายซะ 1ชุดครับ....อายุยังน้อยรีบฝึกซะก่อนก่อนที่มันจะสายไปกว่านี้ครับ.. :-D
  • ถ้าเป็นผมก่อนกินข้าว ผมจับใส่สายจูง (โซ่กระตุก) จากนั้นพาไปที่กินข้าว สั่งให้นั่งก่อนแล้วก็รอแป๊บนึง พอนั่งเอาชามข้าววางข้างหน้า หากทำท่าจะกินกระตุกโซ่เลย แล้วก็สั่งให้นั่งคอยใหม่ พอสงบแล้วถึงสั่งให้กิน

จากนั้นกินไปได้ประมาณหนึ่ง สั่งให้หยุด หากไม่หยุดกระตุกโซ่ด้วย แล้วก็สั่งให้คอย ยกชามข้าวขึ้น พอสงบวางชามข้าวแล้วก็สั่งให้กิน ทำ 1-2 ครั้งจนกินข้าวเสร็จ ระหว่างนั้นค่อยๆ ลูบหัวลูบตัวแล้วก็ชม "ดีๆๆๆ ดีมาก" หากขู่กระตุกโซ่แล้วตวาด "ไม่" และสั่งให้คอย หรืออาจจะเก็บข้าวเหมือนที่หลายคนว่า แล้วพาไปเข้ากรงหรือล่ามเลย

ที่สำคัญก่อนกินข้าว แนะนำให้พาเดิน Mastering Walk ก่อนสักครึ่งถึง 1 ชม. จากนั้นค่อยมากินข้าว (เหมือนกับต้องทำงานโดยการเดินแล้วถึงได้รับรางวัลเป็นอาหาร) ตรงนี้ต้องค่อยๆ ทำเรื่อยๆ โดยใส่สายจูงโซ่กระตุกเสมอ เราสั่งเสมอ ที่สำคัญต้องฝึกคำสั่ง "นั่ง หมอบ คอย" ด้วย หากทำทุกๆ วันน่าจะดีขึ้น ใส่สายจูงตลอดเวลาที่ปล่อยออกมา เราจูงเดินไปทางไหนมันต้องไปด้วย เราสั่งให้คอยตรงไหนมันก็ต้องคอย อ้อ... นอกจากนี้ห้ามกลัว ห้ามโมโห ระหว่างฝึก ต้องควบคุมอารมย์เราให้นิ่งและเด็ดขาด

ปล.ไม่รู้ถูกหรือเปล่านะ วิธีการที่ผมใช้ แต่หมาผมทำอย่างนี้ตั้งแต่อายุ 3 เดือน ตอนที่รับมาเลี้ยงวันแรกๆ เลย ทุกวันนี้กินข้าว จับตัว ลูบตัว จับชามข้าว สั่งให้คอย ให้หยุดได้ตลอด (ปัจจุบันอายุปีครึ่งละ) แต่ถึงอย่างนั้นเราก็ต้องไม่ประมาทครับ มันคือหมาและมีแววจะดุด้วย ต้องไม่ประมาทเสมอ :o034:
  • ผมยังไม่ฝึกว่า คอย เลยคับวันนี้ผมจะลองฝึกดูก่อน ขอบคุน ทุกๆ คอมเม้นคับ
  • ของเราสั่งให้คอยก่อนประมาณ 3 นาที แล้วขอมือเขาข้างนึงด้วย จากนั้นค่อยเอาชามข้าวมาวางไว้ข้างหน้า พอเค้าทำท่าจะกินก็ยกชามข้าวขึ้นแล้วสั่งให้ค่อยอีก พอเขาหยุดนิ่งแล้วก็สั่งให้เขากินได้ จากนั้นก็ชมเขาพร้อมกับลูบหัวเขาด้วย แต่ถ้าเกิดเขาขู่เราใช้วิธีนี้เลย สั่งว่า ไม่!! ก่อนเป็นลำดับแรก แต่ถ้าเขาไม่ฟังก็เอาขวดน้ำพลาสติกเปล่าตีให้เกิดเสียงดังแล้วสั่งอีกว่า ไม่!! แค่นี้เขาก็หยุดเเล้วค่ะ พอเขาหยุดก็ชมเขาว่า ดี..ดีมาก

#ไม่รู้ทำถูกรึป่าวแต่วิธีนี้ก็ใช้ได้ผลสำหรับหมาเราเหมือนกัน :-D
  • ของผมแล้วแต่อารมมัรคับ บ้างครั้งก้ขู้ บ้างครั้งก้ไม่ขู่ คับ
  • อย่าปล่อยผ่านนะครับอันตรายมาก เจ้าของจะรู้สึกกลัวมันเวลามันโตขึ้นมันยิ่งข่มเข้าไปใหญ่ เพราะพิทบูลมีจิตประสาทที่แข็งมาก จนเรากลัวเวลามันปล่อยรังสีการฆ่าออกมา
  • ตัวนี้ใจดีมากครับชื่อbigimage
    ไฟล์แนบ
    image.jpg 192K
  • เห็นต้วยกับthedoorครับเป็ะแลย
  • ใช้วิธีเดียวกันหมดเลย ฝึกได้ค่ะ เราเป็นเจ้านายไม่ใช่คนหาอาหาร อย่าริจะเปรี้ยว 555
  • ยอดเยี่ยมคับ the door