ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไมมันไม่ดีใจเวลาเห็นเรา
  • พิตบูลที่บ้านตอนนี้อายุ2 เดือน 5 วัน ค่ะ หนูเลี้ยงมาตั้งแต่มันอายุ 14 วัน เลี้ยงตั้งแต่ไม่ลืมตาแต่ทำไมเวลาเห็นเรามันไม่ดีใจคะ เรียกก็ยากที่จะมา เวลาเรียกหรือเห็นเรามันแค่ยกหัวหันน่ามามองและก็เฉย แต่เวลาเห็นคนอื่นไม่ว่ารู้จักรหรือไม่รู้จักร มันดีใจจนเนื้อนเต้นกระดิกหางแทบกระเด็นค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรคะ หรือว่ามันเห็นและอยู่กะหนูทุกวันจนชินหรือเพราะเวลามันทำผิดละหนูตีมันเลยไม่ชอบเราเหมือนคนคะ .................ช่วย ทีค่ะคัยเป็นแบบนี้บ้างคะ
  • มันชินครับพี่ ท้องมันอิ่มด้วย ต้องให้อดสักมื้อ เวลาก่อนเข้าบ้าน ลองหาขนมเล็ก แล้วลองเรียกดูครับ พอเค้ามารับให้ขนมเค้า แล้วชม
  • ลองทำทุกครั้งรับลอง มารับทุกวัน 555
  • ค่ะเดี๋ยวไงจะลองทำดูนะคะ...ขอบคุณที่แนะนำนะคะคุณeakapon99
  • มันไม่รักคุณ คุณอาจจะดุมันจนมันกลัว ลูกหมาก็เหมือนเด็ก อะไรชอบก็วิ่งหา อะไรไม่ชอบก็วิ่งหนี
  • หนูก็คิดว่าคงเป็นเพราะหนูตีและดุเค้ามากเกินไปหรือป่าวเค้าเลยเป็นแบบนี้...และหนูควรทำไงดีคะพี่
    มาร์คช่วยแนะนำทีค่ะ...
  • ถ้าหนูเปลี่ยนใหม่คือไม่ตีแต่เพียงแค่ดุแล้วบอกเค้าดีๆเวลาเค้าทำผิดเค้าจะกลับมารักหนูได้ไหมคะ
  • ลองดูค่ะน้อง
  • ทำเลยครับ ต้องอดทน เพราะ เค้าจำเรื่องที่คุณทำมาแล้ว ก็ต้องรอ จนกว่าเค้าจะยอมรับละครับ
  • ถ้าโตมาแล้วมันไม่รักหรือเคารพคุณ ผมว่าอันตรายนะ ปกติหมาผมตั้งแต่เด็ก ทั้งดุ ทั้งตี กินข้าวก็สั่งคอย ให้อยู่แต่กรงกับล่ามโซ่ ห้ามตะกาย ตบกระโหลกเต็มแรงจนมือชา ตอนมันดื้อมากๆ ก็เคย แถมเวลากลับบ้านหากมันดีใจส่งเสียงเรียก ผมก็ไม่สนใจ แต่ออกบ้านไปแค่ชั่วโมงเดียว กลับมานี่มันโคตรดีใจ ส่ายตูดหางกระดิกแทบหลุด แต่คนอื่นนี่ไม่ได้เลยโดยเฉพาะคนนอกบ้าน

ต้องทบทวนพฤติกรรมการเลี้ยงแล้วครับ อย่าให้มันคิดว่าเหนือกว่าเรา หรือไม่สนใจเรา :o034:
  • หมามันรู้สึกว่าไม่มีอะไรน่าตื่นเต้นครับ ไม่ได้เล่นสนุกด้วยกันไม่มีกิจกรรมร่วม ทำให้รู้สึกว่าเราก็ไม่ต่างอะไรกับต้นไม้ที่ยืนขวางมันตลอดเวลาที่มันจะเล่นสนุก
  • ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ

@คุณ the_Door ด่าว่ามันรู้เรื่องมันหยุดนิ่งทำหน้าหงอย....แต่คิดว่ามันก็คงไม่ชอบที่หนูตีมันมากเกิน.....แต่หมาหนูเลี้ยงไม่เคยขังกรงไม่ล่ามโซ่ค่ะให้อยู่ในบ้านด้วยกัน(จะล่ามแค่ตอนดื้นๆบอกไม่ฟังหรือวุ่นวายเวลากิน เวลาทำความสะอาดบ้าน)ส่วนเวลาจะกินหนูสั่งให้คอยมันก็นั่งค่อยค่ะพอให้กินมันก็ค่อยกินค่ะ...

@คุณ kong26 ใช่หนูคิดว่ามันคงไม่ตื่นเต้นที่จะเจอกันเพราะหนูให้มันอยู่ในบ้านกะหนูเลยค่ะ......แต่หนูกะน้องหมาเรามีกิจกรรมร่วมกันทุกวันค่ะเช้าเย็นทุกๆวันหรือไม่ก็เวลาว่างหนูจะพามันวิ่งเล่นและจะเอาผ้าหรือตุ๊กตาให้มันกัดและดึงแข่งกันค่ะเป็นประจำค่ะ

• ....เมื่อวานงงค่ะกลับไปมันดีใจผิดปกติเลี้ยงมาไม่เคยได้รับความรู้สึกแบบเมื่อวานเลย....
    ....เมื่อวานเลิกงานกลับถึงบ้านเปิดประตูโผ่หน้าเจอกัน TUNER วิ่งหน้าตั้งมาหาเลยค่ะ...
    ทั้งเลียหน้าแขนขาทั้งดม ดิ้นตัว ดี้ด้าใหญ่ ตัวสั่นหางสั่นสุดๆ อาการมากกว่าเจอคนอื่นเหมือนทุกครั้งอีกค่ะ
    ...งงไม่เข้าใจเลยว่าทำไมเมื่อวานถึงดีใจขนาดนั้น(ส่วนตัวหนูก็ดีใจสุดๆค่ะที่มันมีอาการแบบนั้น) :-D ...

สาเหตุที่ทำให้มันดีใจเมื่อวานเพราะอะไรนะ.....??????????????

--(หรือเป็นเพราะวันก่อนหนูพูดกะมันว่าเป็นอะไรเจอกันไม่เคยดีใจเลยไม่อุ๋ยหรอคะ เลี้ยงมาแต่เด็กให้นมให้อาหารมาตลอดนะคนอื่นเป็นคัยไมดีใจจังเค้าไม่ได้เลี้ยงทูเนอร์สะหน่อยเดี๋ยวไม่เลี้ยงเลยนิหรืออยากไปอยู่กะคนอื่นจะได้ให้ไปอยู่กะเค้าสะเลย) ไม่รู้มีส่วนป่าวไม่หรือ

--ปกติกลับบ้านไปมันจะนอนหลับได้ยินเสียที่ยกหัวขึ้นมาดูก็นอนต่อ....(เพราะเมื่อวานกลับไปมันกำลังเล่นอยู่ไม่หลับเหมือนทุกวัน)

--หรือเป็นเพราะมันหิวนะ

เลยยังไม่รู้สาเหตุที่แท้จิงเลยค่ะ....

( แต่ตอนนี้ก็ดีขึ้นมาหน่อยที่เมื่อวานนี้มันดีใจที่เจอเรา )

• ผมแนะนำว่า ควรฝึกขังควรฝึกล่ามนะครับ ยังเด็กอยู่ฝึกง่าย ไม่งั้นก็ต้องกำหนดที่ให้มันอยู่ชัดเจน ว่าตรงไหนไปได้ไม่ได้ ไม่ควรให้มันมีอิสระเสรีเต็มที่ อยากอยู่ตรงไหน ไปตรงไหนก็ได้ แต่ถ้าอยากให้มันมีอิสระเต็มที่ในบ้าน ก็แล้วแต่คนเลี้ยงครับ :o034:
  • ค่ะหนูจับกัดที่ให้มันอยู่ในส่วนที่ควรไม่ให้ไปเพ่นพล่านรบกวนคนอื่นๆในบ้านค่ะ
  • อย่าไปตั้งความหวังอะไรมากมายกับหมาเด็ก เลี้ยงดูให้ความรักมันจนมันยอมรับเราคือนาย อย่าลืมคุณไปพรากมันมาจาก แม่และพี่น้อง ก่อนที่จะลงโทษมัน จงมั่นใจก่อนว่ามันได้ยอมรับคุณเป็นนายไปแล้ว

เมื่อหมามันรับใครเป็นนาย ต่อให้คุณตีมันให้ตาย มันก็จะดีใจทุกครั้งที่ได้เห็นคุณ
    หมายังไม่ทันรู้ว่าคุณคือนาย หากคุณไปตีมัน มันก็จะจำไปจนตาย นี่คือเหตุผลว่าทำไมมันไม่วิ่งหาคุณ
  • ขอบคุณมากค่ะพี่มาร์คที่แนะนำ...ต่อไปหนูจะพยายามทำความเข้าใจในสิ่งที่มันต้องการสือและจะพยายามเลี้ยงมันให้เป็นหมาที่น่ารัก....ตอนนี้ก็เริ่มโอเคนิดหน่อยละค่ะไม่ตีเค้าละเปลี่ยนเป็นดุและบอกเค้าดีๆแทนค่ะเค้าก็เริ่มดี๊ด้ามากกว่าเดิมค่ะเรียกก็เริ่มวิ่งมาหาละค่ะ แต่ยังจะความรู้ศึกช้าหน่อยแต่ก็ว่ามาเลียมาเล่นสั่นหางดิกๆๆละค่ะ :-D
  • แต่มันยังคงดีใจเวลาเจอคนคนนึงที่(ไม่ใช่เจ้าของมัน)นั่นมันจะคิดว่าเค้าเป็นเจ้าของมันไหมคะ

เค้าชอบเอาอะไรมาให้หมาหนูกินและหนูก็จะดุและตีหมาหนูบางครั้งถ้ากินอะไรที่หนูห้ามที่ไม่ควรกิน
    (แต่หนูไม่เคยด่าคนที่เอามาให้เพราะหนูคิดว่าถ้าหนูตีหมาหนูด่าหมาหนูแล้วคนที่กินรู้ว่าถ้าให้กินอีกมันต้องโดนตีแน่ะ) แบบนี้หนูทำผิดไหมคะ

เพราะมันจะคิดว่าคนที่ดีกับมันที่ให้มันกินคนนั้นคือเจ้าของมันไหมคะเพราะเค้าเรียกมันวิ่งไปและดีใจ....ตอนนี้หนูเลยไม่ตีหมาหนูไม่ด่าหมาหนูแต่หนูด่าคนแทน

ช่วยแนะนำค่ะทีว่าควรทำไงดีคะ
  • อย่าคิดมากครับ. ค่อยๆนะ. ผมก็เคยโดนช่วงแรกๆ. มันต้องคานกันครับ. ดุเยอะ. ตีเยอะ. เวลาทำผิด. แต่ต้องชมเยอะๆด้วยครับเวลาเค้าทำถูก. อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ. ผมก็พยายามอ่านข้อความในบอร์ดบ่อยๆ. เจอของพี่ก้องอันเดียวจบครับหมามันจะเปนอะไรก็ได้อยู่ที่เราทำครับ
  • ค่ะตอนนี้ไม่ตีละค่ะเปลี่ยนเป็นดุและบอกว่าไหนควรไหนไม่ควรค่ะ

...แต่ตอนเวลาเค้าทำดีก็จะชมเค้าประจำค่ะ ว่า เก่งมาก ดีมาก เยี่ยมมาก และก็ลูบหัวและตัวเค้าทุกครั้งที่ชมค่ะ

ตอนนี้เค้าดีใจแล้วเวลากลับไปเจอกันแล้วค่ะ ดี๊ด้า สั่นหาง เลีย วิ่งมาหา แบบดีใจฝุดๆเลยค่ะ

ขอบคุณที่แนะนำค่ะ :-D
  • การฝึกคำสั่งทุกวันทำให้สุนัขใกล้ชิดเรามาขึ้นค่ะ
    ขั้นแรกเลยเมื่อนำสุนัขมาบ้านเราต้องฝึกให้เค้าจำชื่อตัวเองได้ใช่ไหมคะ
    คือเมื่อเรียกชื่อถ้าเค้ามองตาก็ให้ขนม ทำซ้ำๆสักสิบรอบทุกวัน
    ต่อมาก็ฝึกให้วิ่งมาหา เมื่อเค้ารู้ชื่อตัวเองแล้ว ก็เรียกถ้าเค้าวิ่งมาก็ให้ขนม ทำซ้ำๆทุกวัน
    เมื่อทำได้ก็เพิ่มคำสั่งต่อไป รับรองว่าเค้าจะกลายเป็นสุนัขที่ดีของน้องและรักน้อง เชื่อฟังน้องอย่างเต็มใจค่ะ
    ลองดูคลิบฝึกในยูทูปค่ะ แล้วลองทำตาม ทำทุกวันเป็นกิจวัตร
    ข้อดีของพิทบูลคือ เค้าเป็นสุนัขที่ทำตามหน้าที่ได้ดี และเค้ามักจะชอบค่ะ
    สู้ๆนะ เราอยากให้สุนัขของเราได้รับคำชมจากคนรอบข้างว่าเป็นสุนัขที่เยี่ยมใช่ไหมเน้อะ
  • ขอบคุณค่ะ คุณfunnyfonที่แนะนำแล้วไงหนูจะลองทำดูนะคะ
    ...ตอนนี้ก้เค้าก้เริ่มดีใจเวลาที่เจอละค่ะ...แต่เวลาเรียกก็มาแต่ช้าหน่อย...
  • เพิ่มเติมเป็นประสบการณ์ครับ
    กรณี คนอื่นยื่นอาหารให้สุนัขของเรา ...
    ไม่ใช่เรื่องสนุกเท่าไรนะครับ และออกจะอึดอัดใจไม่น้อย สำหรับผู้ที่เอาจริงกับการเลี้ยงและฝึกลูกสุนัข
    เนื่องจากนิสัยปรกติในการรับของกิน จากคน(แปลกหน้า) จะแก้ยากมาก
    นอกจากเสียวินัยซึ่งเป็นเรื่องใหญ่สำหรับสุนัขดุแล้ว
    ยังเป็นสาเหตุของปัญหาอีกหลายเรื่องตามมาเช่น ท้องเสีย หรือเจ็บป่วยร้ายแรงกว่านั้นในกรณี กินกระดูกแหลมคม ( คนให้อาจจะรู้เท่าไม่ถึงการณ์ เอาเศษอาหารมาโยนๆให้ตอนเราไม่อยู่ เป็นต้น )
    ปัญหานี้ การกำกับเฉพาะสุนัขของเรา ไม่เพียงพอครับ
    ต้องแก้ให้ตรงจุด คือ ระงับพฤติกรรมของผู้เกี่ยวข้องนั้นด้วยจึงจะได้ผลตรงความมุ่งหมาย

ขอให้เราซึ่งเป็นเจ้าของ แสดงความขอบคุณเพื่อนท่านนั้น
    แนะนำตัวของสุนัข(ชื่อ อายุ เพศ พันธุ์) ให้เพื่อนท่านนั้นรู้จักเป็นการเปิดตัว
    พร้อมแจ้งให้แก่บุคคลดังกล่าว ที่อาจเป็นเพื่อนบ้าน คนรู้จัก หรือผู้รักสุนัขทั่วไป

ด้วยท่าที จริงจัง ! แต่นุ่มนวล ว่า

สุนัขตัวเล็กของเรากำลังอยู่ระหว่างฝึกสร้างนิสัย และฝึกวินัย
    เป็นระยะที่อ่อนไหว ต้องการความเข้มงวดสูงมากค่ะ
    ดังนั้น ขออนุญาตพี่/คุณ/น้อง ฯลฯ งดการให้อาหารสุนัขของเราในระหว่างช่วงวินัยฝึกเข้มนี้ด้วยนะคะ
    หวังว่า พี่/คุณ/น้อง จะเข้าใจ และไม่โกรธนะคะ ขอบคุณมากๆนะคะ

และกำชับสมาชิกในบ้านให้ปฏิบัติไปในทิศทางเดียวกัน
    จากนั้นแม้จะพ้นระยะพื้นฐานไปแล้วก็ตาม เมื่อจะรับอาหารจากบุคคลอื่น ซึ่งไม่ใช่สมาชิกในฝูง(บ้านเรา)
    ต้องผ่านการอนุญาตจากเราก่อนทุกครั้ง
    ไม่ควรอนุญาตให้บุคคลอื่น หยิบยื่นอาหารไม่ทราบชนิด-ลักษณะ และ ไม่ผ่านการอนุญาตจากเราในทุกโอกาสครับผม
    ขอให้ประสบความสำเร็จครับ ;-)
  • ขอบคุณที่แนะนำค่ะ