ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

วิธีการให้สุนัขออกกำลังกาย
  • สวัสดีครับพี่ มาร์ค ผมมีสุนัข พิทบูลอยู่ 1 ตัว อายุได้ 6 เดือน 17 วัน ครับ คือผมให้ ออกกำลังกาย ทุกวัน โดยการวิ่ง ไม่ทราบว่าจะมีผมดี ต่อ สุขภาพสุนัข มากน้อยเพียงใด รบกวนพี่มาร์ค ช่วยแนะนำ ด้วย ครับ
  • ถามแบบนี้ ก็รอ พี่มาร์ค ว่างมาตอบ ละกันครับ
  • การออกกำลังกายไม่มีสูตรสำเร็จ เริ่มได้ตั้งแต่ สองเดือนเป็นต้นไป อาจจะเริ่มจากพาเดินเล่น แล้วค่อยๆพัฒนาเป็นวิ่งเหยาะเบาๆ ไปจนควบ ให้ดูเอาตามสภาพร่างกาย ความสะดวกและความเหมาะสม ไม่มีใครเขียนโปรแกรมให้ใครทำตามได้ เพราะหมาแต่ละคนสภาพร่างกายต่างกัน การเลี้ยงดูต่างกัน เจ้าของควรหมั่นสั่งเกตเอาเองว่า หนักไปน้อยไป การเพิ่มหรือลด ต้องดูปัจจัยภายนอก อากาศร้อน เย็น ฝนตกแดดออก สถานที่
  • ขอบคุณมาก ครับ พี่มาร์ค
  • ของผม3.5เดือน..พาวิ่งตอนเช้าหรือเย็น.ระยะทางประมาณ5ก.ม.เพื่อตัดกำลัง..ไม่งั้นซนมาก..
    .อย่างพี่มาร์คพูดถูกต้องแล้งครับขึ้นอยู่กับสุนัข.
    ว่าสภาพร่างกายเค้าไหวขนาดใหน
  • หากพาวิ่งครั้งแรกต้องเป็นระยะทางสั้นๆก่อนเพื่อให้สุนัขปรับตัวแล้วค่อยเพิ่มระยะทางขึ้นครับ :*
  • ของ พี่ 3 เดือน ครึ่ง วิ่ง ขนาดนั้นเลยหรอ ครับ ตัดกำลัง แสดง ว่า ซนมากเลยนะ ^^

ขอบคุณที่ แนะนำครับผม
  • ความเร็วในการวิ่งก็มีส่วนคับ..ถ้าวิ่งเบาๆช้าๆระยะทางก็มากหน่อย..ถ้าวิ่งเร็ว.รัะยะทางก็สั้นลง..รึสลับกันก็ได้