ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

นิ่ว ครับ รีบสังเกตุ ก่อนจะสาย
  • หมาผมอายุจะสี่ปีครับ มีอยู่วันนึงจู่ๆเค้าก้ฉี่ไม่ออก พยายามเบ่งจนตัวสั่น เท่าที่หาข้อมูลมาครับ หมาที่เป้นนิ่วอาการจะเริ่มจาก ฉี่บ่อยกว่าปกติ ฉี่มีสีเข้ม ระดับที่น่าเป้นห่วงคือฉี่ไม่ออกอาจตายได้ใน48ชม. ผมรีบพาไปหาหมอที่คลีนิค ไปถึงคลีนิคแนะนำให้ไปโรงพยาบาลเลยครับ เพราะเครื่องเอ็กเรย์ของเค้าไม่ใหญ่พอสำหรับหมาใหญ่อาจจะทำให้ตรวจไม่ระเอียด เนื่องจากค่อยข้างเร่งด่วนไม่ทันได้หาข้อมูล ข้อมูลในมือที่มีคือ แถวบ้าน(บางนาตราด)มีโรงพยาบาลสัตว์อยู่สองแห่งที่รู้จัก โรงพยาบาลบางนา(ได้รู้มาว่าแพงมากๆ)และโรงพยาบาลเทพารักษ์ เลยรีบพาไปเทพารักษ์ หมอสวนฉี่ก่อนเลย ฉี่มีมีเข้มเหมือนมีเลือดปน เอ็กซเลย์ ได้เจอนิ่วอยู่3ก้อนใหญ่และ2ก้อนเล็กๆ และแถมด้วยกระเพราะปัสวะอักเสบ ต้องผ่าตัดทันที ลงมาเคลียค่าใช้จ่ายข้างล่าง เริ่มต้นที่ 18000 บาท ค่าผ่าตัด ค่าพักฟื้นสี่วัน ค่ายา ค่าอาหาร ค่าแล๊ป ค่าตรวจต่างๆนาๆ หนึ่งอาทิตผ่านไปนัดตรวจแผล แผลโอเคดีครับแต่ยังมีปัญหาที่ชนิดของนิ่ว เพื่อที่จะหาอาหารที่เหมาะสมและป้องกันการกลับมาเป้นอีก โดนไปอีก 2000 บาท ค่ายาค่าอาหาร และท่าทางจะไม่จบแค่นี้ เพราะต้องมีวันที่ไปตัดไหม ส่งก้อนนิ่วไปตรวจ และเอาท่อออกอีกครับ หมอนัดอีกสุดสัปดาห์ ค่าอาหารหมาเป้นนิ่ว 12กิโล 4พันกว่าบาทครับ ลองสังเกตหมาที่บ้านดูนะครับ ก่อนเค้าจะฉี่ไม่ออก เดี๋ยวจะโดนแบบผม ส่วนเรื่องโรงพยาบาลที่ผมไปดีไม่ดียังไงหลังไมล์และกันนะครับ มีอะไรแนะนำหรือโรงพยาบาลไหนดีๆลงมาแชร์กันครับ
    / เรทราคาที่ถามมาในเคสทำหมัน 26กิโลเพสผู้ครับ รพ.บางนา 9000-12000 / รพ.เทพารักษ์ 3400 /
    คลีนิคหน้าบ้าน 1500
  • ขอบคุณที่นำประสบการณ์มาแบ่งปันกันครับ
    ของผมเพศเมีย เมื่อตอน สามขวบ มีอาการฉี่บ่อย แต่ออกมาน้อย ก็สังเกตุอยู่ พักนึง จน ซักพัก หลายๆวันอยู่
    ฉี่ออกมาเป็นสีแดงอ่อนๆเหมือนมีเลือดปน
    รีบไปคลินิคประจำ ตรวจเลือดแล้ว เป็นแค่กระเพาะปัสสาวะอักเสบ รักษาโดยการกินยา โดนไป สองพันกว่าบาทครับ แต่ต้องกิน วิตามินสกัดจาก แครนเบอรี่ไปตลอดชีวิต หมอแจ้งว่าโรคนี้ถ้าเป็นแล้ว โอกาสที่จะกลับมาเป็นอีกสูง กระปุกละ 30 เม็ดราคา 160
  • ปล ผมอยู่บางนา กม16
    แต่คลินิคประจำ อยู่เส้นเทพารักษ์
    ชื่อ หมาเหมียว รักษาสัตว์ ไม่ฟันลูกค้า จากที่ไปมาหลายๆที่นะครับ ทำหมันเพศเมีย 25 กก จ่ายไป พันต้นๆเองครับ
  • ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันกันนะคะ =D>