ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามค่ะลูกพิทบูลผสมชอบกระโดดกัด
  • พี่ชายฝากให้เลี้ยงลูกพิทบูลค่ะ ชื่อซิลเวอร์ (แม่พิทบูล แต่พ่อหมาไทย) ตอนนี้อายุ 40 วัน ชอบกัดขากางเกง และกัดเท้า ที่สำคัญที่บ้านคุณแม่อายุ80 ได้ยินเรื่องราวของพิทบูลก้อค่อนข้างกังวลเรื่องผู้สูงอายุ

พี่ชาย(เจ้าของตัวแม่) บอกว่าตัวแม่ไม่ใช่สายกัด แต่ที่แน่ๆ ตอนนี้เจ้าซิลเวอร์น้อยเขาชอบกระโจนใส่ และกัดเท้า เวลาเรานั่นเขาก้อชอบกระโจนเหมือนอยากให้อุ้ม พออุ้มขึ้นมาก้อกัดมือกัดเสื้อเรา ใช้เสียงดุก้อไม่หยุด

ขอตำแนะนำในการฝึกไม่ให้เขากัดไปทั่วค่ะ และการฝึกไม่ให้ขับถ่ายเรี่ยราดค่ะ เอากระดาษซับฉี่/กระดาษหนังสือพิมพ์วางที่หนึ่งเจ้าซิลเวอร์ก้อไปฉี่อีกที่หนึ่ง เผลอแป๊บก้อวิ่งไปปล่อยฉี่ตามจุดต่างๆ ทำไงดีคะ
  • โตมาเอาไปทำหมันคับจะลดความก้าวร้าวได้ แล้วเป็นพัธุ์ผสมด้วยเดี่ยวหลุดไปผสมตัวอื่นต่อไปทำให้จิตประสาทไม่นิ่งจะกลายเป็นหมาบ้าไล่กัดคนกัดหมาชาวบ้าน แล้วที่เค้าชอบงับๆ ลองหาผ้ามาแกว่งๆล่อให้เค้าเล่นงับที่ผ้าโตมาก็ทำสปริงโพลให้เค้าเล่น ส่วนถ่ายไม่เป็นที่ อายุน้อยอยู่40วันก็เหมือนเด็กแหละคับโตอีกหน่อยคงจะดีขึ้น
  • ขอบคุณค่ะ อายุกี่เดือนทำหมันได้คะ
  • 6 เดือนทำหมันได้ครับ

ลูกหมาชอบเล่นชอบกัดเป็นเรื่องธรรมชาติครับ
  • ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
    เขาเล่นกัดแบบเอาจริงเอาจัง ส่งเสียงขู่ เหมือนจะกัดกันเอง วิ่งไล่งับเราลูกเดียวเลยค่ะ สุดท้ายเลยใช้สเปรย์เมนทอลฉีดที่กางเกงและขา image
    ไฟล์แนบ
    IMG_5156.JPG 32K
  • ต้องศึกษาให้เยอะๆ ต้องมีวินัยในการเลี้ยงให้มากๆ ไม่งั้นอีกหน่อยจะมีปัญหาใหญ่แน่ครับ :o034: