ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิษจากช็อกโกแลต
  • โปรดระวังไว้ครับ ของกินไก้ลตัว ที่เด็กๆ ชอบแบ่งให้สุนัข หรือบางคนชอบให้นมรสช็อกโกแลต

"สารเมททิลแซนทีน" ที่พบได้ใน ช็อกโกแลตชนิดต่างๆและถั่ว cacao ซึ่งเป็นวัตถุดิบในการผลิตโกโก้ สารในกลุ่มนี้ จะมีผลทำให้เกิดการหดตัวของเส้นเลือด (โดยเฉพาะเส้นเลือดในสมอง ส่วนหน้า)และกระตุ้นกล้ามเนื้อหัวใจให้เต้น และแรงมากขึ้น เหมือน คาเฟอีน นอกจากนั้นแล้วมีผลทำให้เกิดการกระตุ้นระบบประสาทส่วนกลาง และทำให้เกิดชัก โดยปริมาณสารฯ ที่น้อยที่สุด ที่สามารถทำให้เกิดอันตรายต่อร่างการสุนัขคือ 100-200 มิลลิกรัม ต่อน้ำหนักตัวสุนัข1กก.

ผลดีไม่บอก

อาการที่พบเห็นโดยทั่วไป
    อาการทางเดินอาหารเฉียบพลัน เช่น ท้องเสีย อาเจียนแบบเฉียบพลัน
    อาการทางระบบประสาท มีการตอบสนองไวต่อการกระตุ้นการตอบสนองของระบบประสาทส่วนต่างๆมากขึ้นและอาจแสดงอาการชัก
    (อย่าไปใช้ในเกมส์ อันตราย ไอ้พวกชอบโด๊ปหมา ขอให้เจ้าของหมา หัวใจวาย ตายคาสนาม คนไม่โดป ก็ขอให้เลิก)
    อาการเป็นพิษต่อระบบไหลเวียนโลหิต เช่นหัวใจบีบตัวแรงและเร็ว

เนื่องจากรสชาติที่หอมหวาน สามารถกระตุ้นให้สุนัขกินเข้าไปได้ในปริมาณที่มาก และสามารถดูดซึมเข้าสู่ร่างกายได้อย่างดีและรวดเร็ว
    สุนัขที่กินเข้าไปจะแสดงอาการอาเจียรและท้องเสีย พบภายใน 24 ชม. และจะแสดงอาการ กระสับกระส่าย ตื่นเต้น ตัวแข็งเกร็ง ปัสสาวะบ่อย และแสดงอาการชัก เมื่อตรวจดูจะพบว่าร่างการมีอุณหภมิสูง ตอบสนองต่อการกระตุ้น ในกรณีร้ายแรงอาจหัวใจล้มเหลว กล้ามเน้ออ่อนแรง โคม่า และเสียชีวิต ภายใน 12-36 ชม.

ควรแยกออกจากอาการที่ได้รับพิษจากสาเหตุอื่น เช่น ยาเบื่อหนู แอมเตตามีน นิโคติน ยาฆ่าแมลง

การรักษา
    หลีกเลี่ยงจากการกระทำใดๆที่ทำให้สุนัขเครียดและตื่นเต้นเพิ่มขึ้น พาไปพบสัตวแพทย์ ให้ยากระตุ้นการอาเจียร การล้างท้อง การให้น้ำเกลือ ในกรณีที่มีอาการหัวใจเต้นเร็วผิดปกติอาจต้องทำกากวัดด้วยคลื่นไฟฟ้าหัวใจ และให้ยาเพื่อช่วยการทำงานของหัวใจ

โปรดระวังใว้ครับ กินเยอะตาย กินน้อยพิษสะสม สุขภาพเสื่อมโทรม
    เค้กช็อกโกแลต ลูกอมช็อกโกแลต ช็อกโกแลตนม ช็อกโกแลตร้อน ช็อกโกแลตขาว ขนมที่ส่วนผสมของช็อกโกแลต

คิดกันไม่ถึง ตายไปกันก็เยอะ
    แล้วไปเดาเอาคนข้างบ้าน แม่งเล่นหมา กรู หรือใครมาเบื่อหมากรู ที่แท้ เราเอง ............อนิจัง เจ้าทาสผู้ซื่อสัตว์

ด้วยความปราถนาดี จาก mr_jub
    ไฟล์แนบ
    24435_235808.jpg 73K
  • ขอบคุณครับ

ว่าแต่
    นมรสช็อกโกแลตก็ไม่ควรให้กิน
    ใช่ไหมครับ :001:
  • *** ดีพี่จุ๊ฟๆๆๆๆ ไม่ได้เจอกานนานนะ

อย่างงี้มันต้องถอน..5555.++++

ไว้มีมิตติ้ง รังสิตจะโทรบอกนะ

รอพี่โจแกกลับมาก่อนนะ555.++
  • อ่า............เกือบไป
    ได้เค้กมา 1 ปอนด์ ช็อกโกแลต 50 %
    เกือบยกให้พิทที่บ้านกินซะแล้ว
    ...........ขอคารวะ 1 จอก ที่ท่านจอมยุทธช่วยชีวิตลูกน้องข้าไว้:013:
  • :063:ขอคารวะ 1 จอก ให้กับข้อมูลนี้
  • เรื่องช็อกโกแล๊ต เป็นพิษต่อสุนัข มีมานานแล้วครับ !!! ผู้เลี้ยงควรทำความเข้าใจให้มาก เพราะคาเฟอีน มีผลต่อสุนัขมากๆ!!!