ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เช็คจิตประสาทของพิทบูลยังไง
  • เช็คจิตประสาทของพิทบูลยังไง

อยากทราบวิธีเช็คและทสอบจิตประสาทของพิทบูลทำกันยังไงบางครับ

ขอบคุณครับ
  • กล้วเป็นข่าวเหรอครับ รอฟังด้วย
  • ไม่ได้กลัวเป็นข่าว หมาผมหมาเถื่อนไม่มีใบเพ็ด ไม่รู้สายพ่อแม่พันธุ์
    แต่เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบต่อสังคม ครับ
  • หมาผมได้มาจากที่นี่ครับ http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=4208&page=1#Item_0
  • พิทบูลที่มีปัญหาเรื่องจิตประสาทมักจะแสดงออกมาตอนโตเต็มวัย ผมจึงแนะนำว่าการเลือกซื้อลูกสุนัข อย่าเลือกจากรูปภาพ ให้ไปดูตัวจริง
    และถ้าเป็นไปได้ควรไปดูด้วยตัวเอง จะได้เห็นสภาพแวดล้อม การเลี้ยงดู อย่างน้อยก็ได้เห็นสภาพจิตของแม่หมา และเห็นพี่น้องร่วมคอกของมันด้วย
    หากคอกสกปรก ลูกสุนัขมีสภาพมอมแมม แม่หมาดุกัดไม่เลือก เจ้าของก็ห้ามไม่ได้ เห่าลั่นบ้านไม่หยุด เจ้าของก็ห้ามไม่ได้ เจอแบบนี้ถึงอยากได้แค่ไหนก็ควรตัดใจ
    ซื้อหมาให้ดูคนขายด้วย ว่าสามารถควบคุมสุนัขให้อยู่ในคำสั่งได้หรือไม่ หากคนขายยังสั่งสุนัขของตัวเองไม่ได้ ก็นึกเอาเองว่าเขาเหมาะที่จะบรีดหมาขายหรือเปล่า

วิธีการเลือกลูกสุนัขเขียนไว้ให้แล้วที่ตรงนี้
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=1909&page=1#Item_30

ลูกสุนัขที่เราเลือกควร มีนิสัยร่าเริง ตื่นตัว ไม่ใช่หลบอยู่ตามมุม หรือขี้กลัว
    สุนัขขี้กลัวไม่ควรเลี้ยงเพราะไม่ใช่นิสัยของพิทบูล
    และคนตาขาว ปอดแหก ขี้กลัว เจอหมาขู่นิดหน่อยก็ปอดลอยแล้ว ก็ไม่เหมาะที่จะเลี้ยงพิทบูลเช่นกัน

เดี๋ยวนี้เป็นเจ้าของพิทบูลง่ายเหลือเกิน จนลืมดูตัวเองว่ามีความเหมาะสมแค่ไหน และอยากเลี้ยงพิทบูลเพราะอะไร

อย่าคิดแต่จะเป็นเจ้าของพิทบูล ทบทวนดูตัวเองด้วยว่า มีคุณสมบัติคู่ควรที่จะเป็นเจ้าของพิทบูลหรือเปล่า

หากมั่นใจ ก็เดินหน้า เชื่อมั่นในหมาที่ตัวเองมี เลิกเปรียบเทียบ เลิกขอคำวิจารณ์
    และอย่าไปสนใจ ว่าหัวจะใหญ่แค่ไหน อายุเท่าไรจะหนักเท่าไร มันไร้สาระปัญญาอ่อน เพราะคำถามแบบนี้ไม่มีใครตอบได้
    เพราะได้คำตอบไป หากตรงกับใจก็มีความสุข หากไม่ตรงใจก็เป็นทุกข์
    จำไว้เลยหมาแต่ละสาย และตัว ขนาดมันไม่มีทางเท่ากัน หากอยากรู้ว่ามันจะโตแค่ไหนให้ดูที่พ่อแม่ ไม่ใช่มาโพ๊สถาม
    การเลี้ยงดูการให้อาหาร เลือกอาหารที่มีคุณค่า อย่าอัดอาหาร อย่าอัดแคลเซี่ยม ถ้ามันร่าเริงไม่ป่วย มันจะกินมากกินน้อยก็อย่าไปสนใจ

ขอให้เลี้ยงหมาอย่างมีความสุขกันทุกคนนะครับ :065:
  • ขอบคุณมากครับ แหล่มเลยครับ
  • พี่ มาร์ค ให้ ความรู้อีกแล้ว ครับ พี่น้อง
  • ต้องขออภัยด้วยครับ หากการตอบกระทู้ของผม อ่านแล้วไม่รื่นหูเท่าที่ควร ผมเป็นคนพูดตรงๆ แบบนี้ละครับ
    ที่ต้องเขียนแรงๆแบบนี้ก็เพราะอยากได้เจ้าของพิทบูลคุณภาพเข้ามาร่วมเยอะๆ

เดี๋ยวนี้เป็นเจ้าของพิทบูลง่ายเหลือเกิน บางคนยังไม่รู้เลยว่าตัวเองจะเลี้ยงพิทบูลเพื่ออะไร
    คนเลี้ยงพิทบูล อย่างน้อยควรมีพื้นฐานการเลี้ยงสุนัขมาแล้วบ้าง จะได้แก้ปัญหาเฉพาะหน้าเป็น ไม่ใช่ฝากภาระไว้ที่คนหรือ หรือมีปัญหาอะไรก็โพ๊สถามตลอด

หากคนเคยเลี้ยงหมามาก่อนบ้างแล้ว ก็จะไม่มีคำถามบางคำถาม เช่น พิทบูลควรดูแลอย่างไร ควรกินกี่มื้อ ควรหนักเท่าไร หมาป่วยควรทำอย่างไร
    เพราะคนที่รู้จักพิทบูล จะรู้เลยว่าเขาต้องการอะไรจากพิทบูล เขาจะไม่สนใจเลยว่ามันจะกินมากกินน้อย ขนาดตัวขนาดหัวมันควรเป็นอย่างไร

ตั้งแต่ทำเว็บมา ผมพูดเสมอหากจะเลี้ยงพิทบูลให้มีความสุข และเน้นเรื่องเหล่านี้มาโดยตลอด ทั้งในการตอบกระทู้ ผ่านทางบทความที่ผมเขียน
    ผมบอกว่าการเลี้ยงหมาควรเป็นกิจกรรมเพื่อความบันเทิงในยามว่างเลี้ยงแล้วหากิจกรรมทำร่วมกับมัน จึงจะได้ความสุขจากคุณลักษณะพิเศษของมันอย่างแท้จริง
    ผมบอกว่า เสน่ห์ของพิทบูล อยู่ที่ความเป็นพิทบูล ความเป็นพิทบูล คือมันแตกต่างจากหมาทั่วๆไป มันทำในสิ่งที่หมาพันธ์อื่นทำไม่ได้
    ผมบอกว่าการเลี้ยงหมามันเป็นภาระ เพราะหมาแต่ละตัวอายุอย่างน้อยสิบปี หากยังไม่พร้อมไม่ควรเลี้ยง โดยเฉพาะพิทบูลที่โตเต็มวัย มันเข้ากับใครไม่ได้
    ผมบอกว่าคนเลี้ยงพิทบูลต้องเด็ดขาด มีวินัย และมีเวลา เพื่อที่จะอบรมฝึกฝน จะได้ดึงลักษณะพิเศษประจำสายพันธ์ออกมาเล่นได้หลากหลาย และสามารถควบคุมได้
    ผมบอกว่าพิทบูล เหมาะสำหรับคนที่เข้าใจในลักษณะสายพันธ์แล้วเท่านั้น หากไม่เข้าก็จะมีคำถามหลายๆประการค้างคาอยู่ในใจและทำให้เป็นกังวลตลอดเวลา
    ผมบอกว่าพิทบูล ควรเลี้ยงเพียงแค่ตัวเดียว และไม่เหมาะที่จะเลี้ยงหลายตัว เพราะเลี้ยงหลายตัวปัญหาที่จะเจอคือควบคุมลำบาก และมันชอบกัดกันเอง

หากใครอ่านสิ่งที่ผมเขียนก็จะรู้ว่าทำไมผมถึงหลงไหลในสุนัขสายพันธ์โดยไม่มีความคิดจะเลี้ยงสายพันธ์อื่น

แต่ปัญหาทั้งหลายที่ผู้เลี้ยงได้ประสบอยู่ในเวลานี้ก็เพราะไม่เชื่อในสิ่งที่ผมเขียน และสิ่งที่เขากำลังทุกข์ มันไม่ได้เกี่ยวกันเลยกับการที่เขามาเลือกเลี้ยงพิทบูล
    และมันก็ไม่ใช่ความผิดของพิดบูล มันคือสิ่งที่เราคาดหวังจากพิทบูลอยู่แล้ว ดังนั้นความทุกข์ทั้งหลายที่เกิดขึ้น มันไม่ใช่สิ่งที่เหนือความคาดหมาย หากตัดสินใจเลี้ยงหมาพิทบูลแล้ว

บางคนทุกข์เพราะ รูปลักษณ์ภายนอก แต่ก็ลืมไปว่าหากอยากได้หมาที่สวยงาม ก็มีอีกหลายสายพันธ์ที่สวยงามและคาดหวังในเรื่องรูปลักษณ์ได้ง่ายกว่าพิทบูล
    บางคนทุกข์เพราะ หมาไม่ดุกับคน เฝ้าบ้านไม่ได้ แต่ลืมไปว่า หมาที่เฝ้าบ้านได้ดี มีอีกต้องหลายพันธ์ และไม่ใช่พันธ์พิทบูล
    บางคนทุกข์เพราะอยากเลี้ยงหมาหลายตัว เลี้ยงตัวเดียวกลัวมันเหงา แต่ก็รู้ๆอยู่ว่าพิทบูลมันชอบกัดกันก็ยังหาเพื่อนที่เป็นหมาให้มัน
    บางคนทุกข์เพราะลูกหมาที่ขายไม่ออก พอโตมาเริ่มกัดกันเอง ต้องทนทุกข์ทรมาน ไปไหนก็ไม่ได้จนแทบเป็นโรคประสาท หากไม่คาดหวังรายได้จากการขายลูกหมาก็ไม่ต้องทุกข์แบบนี้

คิดอะไรได้ก็เขียนไปเรื่อยๆ แต่ก็ยังแอบหวังว่าคนเลี้ยงพิทบูล จะเข้าใจอะไรมากขึ้น :001::001::001:
  • ได้ความรู้ ข้อคิดมากมายเลยครับ พี่มาเฟียร์

เเต่บอกว่า พิทบูลโตเต็มไวเข้ากับใครไม่ได้ คือ การนำไปให้ใคร มันไม่สามารถเข้ากะเจ้าของคนใหม่ได้เหรอคับ

หรือว่า เลี้ยงไว้เมื่อโตเเล้วเข้ากับใครไม่ได้เลย หุหุ
  • พิทบูลโตเต็มวัย เจอหมาตัวไหนก็กัดหมด ฉะนั้นบ้านไหนมีหมาอยู้แล้วการเอาพิทบูลโตเต็มวัยเข้าไป ก็คือเอาเข้าไปฆ่าตัวที่มีอยู่แล้ว

แต่การเปลี่ยนเจ้าของ ไม่เป็นปัญหาครับ
  • สำหรับผมนะครับ
    พิทบูลก็คือพิทบูล
    สายไหนก็คือพิทบูล
    สีไหนก็คือพิทบูล
    ราคาเท่าไรก็คือพิทบูล

คุณค่าของพิทบูลอยู่ที่ตัวเรา

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ แจ่มมากครับ