ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ตัดเขี้ยว หมา ซะเลย
  • หลังจากเกิด เหตุเศร้าสลด กระเทือนกันทั้งวงการ
    คงมีความคิด ของ หลายๆ ท่าน ที่จะลดความรุนแรง ในการกัด
    ของ สุนัข พันธุ์ อเมริกัน พิทบลู แต่ อย่าลืมคับ ความรุน แรงในการกัด
    ถ้าจำไม่ผิด แรงกัดของพิทบลู เป็นอันดับ 4 ของโลกเลย เค้าวัดการตาม น้ำหนัก ผมก็ไม่รู้ใครวัด

ดังนั้น ก็ เลยมีคน คิดที่จะเอา หมาไปตัดเขี้ยว ซึ่งก็มีผลเสีย มีดังนี้

1. เกิดผลเสียกับประสาทฟัน ปวดฟัน สุนัขหงุดหงิดง่าย
    2. อาจทำให้ติดเชื้อในช่องปากได้ง่าย ถึงแม้จะเคลือบฟันแล้ว และสิ่งที่เคลือบก๊สามารถหลุดออกได้ (ฟันคนมะเหมือนฟันหมา)
    เหล็กมันยังนอนแทะ เล่น เลย
    3. (ข้อนี้ สำคัญ สำหรับพิทบลู) สุนัขของท่านจะเรียนรู้เอง ในการใช้ฟันกรามในการกัด ซึ่งฟังกราม ของสุนัข หรือสัตว์ 4 เท้า กินเนื้อ
    จะใช้ในการตัด ขบให้ขาด แตก เสมือนเลื่อยหรือ กรรไกร (ไปลองแหกปากมันดู แต่ละซี่ ขบกันพอดี)ในการตัดชิ้นเนื้อ หนัง เอ็น กระดูก
    ซึ่งมีความคม มากกว่าเขี้ยว

ลองคิดกันดูเอาเองครับ ในเมื่อ พิทบลู ไม่มีเขี้ยว งับไม่ติด กัดไม่ติด พอมันเริ่ม งับเข้าเต็มปากโดยใช้ฟันกราม แล้วสะบัด
    อะไรจะเกิดขึ้น กับเนื้อคน ด้วยแรงกัด โดยไม่มีเขี้ยว ของ พิทบลู
    ไม่ต้อง ไปคิดว่ากัด ด้วยกันกับ หมา หมากัดหมาตาย มันไม่ลงข่าว

แก้ปัญหาให้ถูกจุดกันดีกว่าครับ วิธีนี้ มันปลายเหตุ
    รัก เลี้ยงดูให้ถูกต้อง และ ให้ความรู้ต่อสังคม ดีกว่าครับ

ปัญหามันอยู่ที่คน
    สุนัขพิทบลูและพวกเรา ก็เลยซวย

ควมคิดผมอาจไม่ถูกต้อง ผิดถูกขออภัย
    ใครมีความคิดเรื่องตัดเขี้ยว แตกต่าง เชิญครับ ได้แลกเปลี่ยน ความรู้กัน
    mr_jub
    ไฟล์แนบ
    S5000506.JPG 20K
  • อืม เสริมอีกอย่างครับ เป็นข้อสนับสนุน ของพี่จุ๊ฟ เรื่อง ประสาทฟัน เอาแค่หมาเป็น หินปูนนะครับ หมาผมเป็นหินปูนแบบเคลือบฟันเลย

กินผิวฟันไปเยอะเหมือนกัน ก็เลยเอาไปขูดหินปูน ก็ดูจะเสียวๆครับ กระดูกไม่ค่อยอยากกัดเลย แทะเล่นๆแค่นั้นเอง ถ้าอยากกินถึงจะกัดอ่ะคับ
  • ตัดเขี้ยวนี่แค่คิดก็ตลกแล้วพิทไม่มีเขี้ยว คนไม่เข้าใจนี่ไม่เข้าใจจริงๆ พอหาทางออกก็ออกแบบไม่เข้าใจ ..... กลัวแนะนำให้เลิกเลี้ยงครับ ตัดเขี้ยวแล้วอย่าคิดว่ากัดไม่เข้า เคยเห็นพิทบูลเอาฟันกรามบดกระดูก แตกดังกร๊อบกันหรือเปล่าครับ ตัดเขี้ยวแก้ปัญหาไม่ได้หรอกครับ ปัญหาอยู่ที่ใจ คิดว่าไม่พร้อมเลิกเถอะครับอย่าดันทุรังเลี้ยงต่อไปเลย อีกหน่อยตัดเขี้ยวแล้วยังกัดคนได้ คงมีคนบอกว่าถอนฟันหมดปากดีที่สุด ย้ำอีกครั้งเลิกเหอะสำหรับคนที่กลัว ชิวาว่า ยังมีให้เลี้ยงครับ
  • ขอบคุณมากนะครับ คุณ mr_jub และคุณ หยก ที่คอยให้ความรู้ในบอร์ดแห่งนี้

ส่วนการหาทางออกสำหรับเพือ่นๆที่เลี้ยงพิทแล้วมันดุมากถึงขนาดกัดเจ้าของหรือคนในบ้านท่าน

ประเด็นอยู่ที่ว่าคุณให้เค้าเลิกเลี้ยงแล้วเค้าจะเอามันไปไว้ที่ไหนครับ จากเอาไปให้บ้านหมากำพร้าหรือเอาไปปล่อย

ผมว่ามันไม่ถูกต้องครับ เพราะว่าคุณเอามันไปปล่อยหนึ่งตัว มันจะเพิ่มจำนวนระเบิดเวลาตามท้องถนน รอวันคนเดินไปเหยียบ

ระเบิดที่คุณเอาไปวางไว้นะครับ ทางที่ดีผมว่าคุณต้องกำจัดมันเองกับมือเลยดีกว่า คุณสร้างมันมาได้คุณก็ต้องจัดการกับมันได้ครับ

แต่ต้องให้มันถึงที่สุดก่อนนะครับ ให้การกำจัดมันเป็นคำตอบสุดท้ายในใจท่านนะครับ ผมว่าถ้าคุณดูแลเอาใจใส่มันมากพอ ปัญหาแบบนี้ก็

จะไม่เกิดครับ ความคิดเห็นส่วนตัวผิดถูกต้องขออภัยด้วยครับ
  • :o001: เกินไปว่ะ ถึงขนาดตัดเขี้ยว ไปเลี้ยงไส้เดือนไป๊
  • เปลื่ยนจากตัดเขี้ยวเป็นเอาใจใส่เขาให้มากขึ้นดีกว่ามั้ยครับบบบบบบบบบ
  • :m104:เวรกำ" เลี้ยงหมากลัวหมากัดแถมยังตัดเขี้ยวเพื่อนอีก แม่งโคตรไร้น้ำยาเลย
    ไฟล์แนบ
    IMG02432.JPG 43K
  • คิดได้ไง อะ

55+

ตลกหว่ะ