ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

STOP!!!หยุดเถอะปั้มหมาขาย
  • หุหุ จากได้คุยๆ กับ พี่ๆ คนรักพีทบูลที่เเท้จริง

ได้ออกมาตะหนักว่า ทุกๆ คน ควร มีจิตสำนึกเเละความรับผิดชอบ

ต่อสังคมพีทบูล

หลายๆ คน ได้ หนักใจ ต่อปัญหาที่ตามมา จาก การปั้มหมาขาย

ถ้าขายไม่หมด เเลกอาหารหมา เเจก ปล่อยวัด

ล้วนจะมีปัญหาตามมาเสมอ

เเละ ปั้มหมาไม่มีคุณภาพ จิตประสาทไม่ดี หมากัด คน อีกหน่อย ก็จะห้ามเลี้ยงพีทบูล

ผลก็มาตกอยู่กับ คนรัก เเละ พัฒนาพีทบูล ที่เขาตั้งใจ

พวก เรา ทุกคน ควร ช้วยกัน พัฒนาพีทบูล

ไม่ใช้เเค่ ที่จะ คิดว่า เอา ตัวผู้ ตัวเมีย มา ปี้ กัน เเล้ว ออกลูก เเล้วขาย บางคนบอกรักพีทบูล เเต่ไม่สงสารหมาตัวเองเลย ฮีทมาปั้ม ฮีทมาปั้ม

เห็นบางคน พ่อเเม่ ไม่สวยซักนิดเลย ยังจะ เอามาปั้มอีก หุหุ

ผมไม่รู้อ่ะไรเกี่ยวกับวงการนี้มาก เเต่ ก็พอจะเห็นปัญหา ที่ มี เห็น พี่ๆ เขา ที่รัก ตั้งใจ เเก้ปัญหา

พยายามทำให้ คนมองภาพลักพีทบูลได้ถูกต้อง เเต่ทุกๆ คนไม่ช้วยกัน ก็หมดกำลังใจ

สุดท้ายนี้ ก็ ขอ ให้ คน ...รัก....พีทบูล ...ที่เเท้จริง.....ได้พัฒนา พีทบูล ที่มีคุณภาพต่อไป:062::062::062::062::062::062::063::063::063:
  • เยี่ยม
    เห็นด้วย
  • จริงครับผมก็ว่ามันทุเรสนะครับให้ความเคารพคนที่เค้าเลี้ยงหน่อยครับ เอาหมามาแลกอาหารหมาไม่ปัญยาซื้ออาหารหมาผมว่าเลิกเลี้ยงดีกว่าครับ
  • ครับ เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง การพัฒนา ต่างจาก ปั๊มหมาขาย นะครับเดี๋ยวจะเข้าใจผิด .... ผสม โดยมีจุดมุ่งหมาย มีหลักวิชาการ มีจุดประสงค์ มีจรรยาบรรณ มีเมตาอยู่ในการจัดการที่ดี เค้าเรียกว่าพัฒนา ......แต่ถ้าคิดแค่ว่า ซื้อ แม่หมามา 8000 ผสมพ่อหมาดังๆ 20000 ลงทุน 28000 ได้ลูก มา 8 ตัว ขายตัวละ6000 ได้เงิน 48000 กำไร 20000 ... ปีนึงทับไม่หยุด 2 รอบ เท่ากับ 40000 ถ้า แม่หมา 10 แม่ จะได้ 400000 ......ถ้าคิดแบบนี้ ไปหาเลี้ยงวัว เลี้ยงค วายเถอะครับ กำไรดีกว่านี้.........หยุด ..หยุด...หยุด...ปั๊มหมาขายเถอะครับ
  • :020::020::020::020::020:ถูกคับพี่ๆ ผมผสมมาคอกเดียวหยุดเลย ฮีส หมามาก็ไม่ต้องผสมก็ไม่เห็นจะเป็นไรเลยนี่คับ
    เลี้ยงไว้เป็นเพือนไม่ใช่การขายนะคับ ไม่ได้ว่าใครแต่เป็นความคิดของผม คนเดียว
    สงสาร หมาไอ้ตัวที่ไม่มีคนซื้ออะคับพี่ๆจะเอามันไปไว้ตรงไหน ของสังคม
    ขอบคุนเจ้าของกะทู้
  • :m001:ยกนิ้วให้คับ
    ความคิดนี้เยี่ยมๆๆๆๆ
    เห็นด้วยอย่างที่สุดแล้วคับ
    ตอนแรกที่เลี้ยงเคยบอกกะแม่ว่าจะปั๊มขายจะได้เงินเยอะๆ
    แต่พอเลี้ยงเข้าจิงบอกตรงๆนะคับว่าทำไม่ลงแค่เห็นเวลาหมาคลอดลูกก็สงสารมันแระ
    คิดดูถ้าทำหลายๆรอบหละคับ
  • เห็นด้วยที่สุด
  • :o010:ขอเป้นหนึ่งในกำลังใจครับ รักที่จะเลี้ยงสายพันธ์นี้ ไม่เคยคิดที่จะเอาสายพันธ์นี้มาทำกำไร

หากคิดจะทำก็ควรทำแบบมีความรับผิดชอบ และทำให้มันดีก่าที่มีอยู่
  • สุดยอดครับพี่ เเบบนี้ ชัดเจน เลย
  • อย่าพึ่งเคืองผมกันนะครับ หุหุ อ่านดีๆ ก่อนเด๋วจะเข้าใจผิด ว่าผมว่าใคร

ที่ผมพูดถึงอ่ะ คือ การปั้มหมา เเบบว่าผสมหมาเเบบไร้จรรยาบรรอ่ะ

เเบบว่าเลี้ยง ไม่ได้เลี้ยงเพราะรัก เเต่เลี้ยงเพื่อหวังเงิน หวังว่า จะทำเงินกับหมาอย่างเดียว

โดยผสมเเบบไม่พัฒนาสายพันธุ์ โชคดีลูกสวยหน่อย หรือบางตัวสวยหน่อย ก็ขายเเพง ถ้าไม่สวย ก็ ขายถูกๆ หรือเเลกอาหาร

บางคนก้เอาพ่อ เเม่หมา ที่จิตประสาทไม่ดี มาทำพ่อเเม่ พอลูกออกหมา คนเอาลูกไปเลี้ยง เเล้วกัดเจ้าของ ก็ทำให้เจ้าของเอาไปปล่อย

ทำให้เกิดปัญหาอีก หุหุ

ไม่รู้ผมจะพูดดีมั้ยเรื่องต่อไปนี้

++++ วันนี้++++

ผมโทรไปถามคนขายหมา ในบอทนี้เเหละ

โทรไปถามว่าเท่าไหร เค้าก็บอกราคา ราคาเกิน ครึ่งหมื่น

ผมถามว่า ผมอยาก ดูรูปพ่อเเม่ ชัดๆ หน่อย ช้วยลงให้ใหม่ที

เค้าตอบว่า พ่อ สวย หัวโตมาก สวยๆ ผมก็ไม่กล้าถามเรื่องสายเลือด เพราะคิดว่าเขาคงไม่รู้

ถามว่า ราคานี้หร้อมส่งมั้ย เค้าบอกพร้อม หุหุ เค้าจะส่งให้

พร้อมถ่ายรูป พี่น้อง ในคอกไว้ให้ดูเป็นที่ละลึก เเล้ว อัดรูปภาพ ลูกหมาที่ผมซื้อบานใหญ่ไว้ให้ เพื้อผมจะได้มีรูปหมาตอดคลอดไว้เป้นที่ละลึก

พร้อมทั้งรูปพ่อกับเเม่มัน - -* ผมก็งงๆ - *- ซื้อหมามีโปรโมชั่นด้วย

เเถมน้องหมายังมีสีลายเสือลายบูล ผมก้งง มีด้วยเหรอ ลายบูล มันน่าจะเป็นสีบูลลายเสือนะผมว่า ในรูปหมา อ่ะ หุหุ

ทำเอาผมเจอตอ- -*

ผมก็เกรงใจบอกไปว่า นี้หมาได้ประมาณสองอาทิตย์ อีกเดือนหนึ่งอ่ะกว่าจะหย่านม ยังไงจะหย่านมเเล้วดูอีกทีก็เเล้วกัน

เค้าบอกว่า ไม่เป้นไร เอาไปก่อนก็ได้ เด๋วนี้ หมาไม่ต้องรอถึงหย่านมหรอกเอาไปได้เลย หุหุ

ถึงเขาให้ผมฟรีผมก้ไม่เอาหรอกครับ กลัวหมาไม่สมบูร หุหุ
  • เค้าคงผสมเพราะรักสายพันธ์นี้น่ะครับ เค้าคงชอบสายพันธ์นี้มากๆน่ะครับ เค้าคงทำการขายหมาเป็นแค่งานอดิเรกน่ะครับ เค้าขายถูกๆเพราะต้องการให้เพื่อนๆ ได้เลี้ยงกันทุกคน นี่คือมองในแง่ดี.....แต่ถ้ามองในแง่ร้าย....ไอ้นี่ แม่งขายหมาแดก หาแดกกับหมา
  • อันนี้ก็ไม่ไหว ถ้าขายขนาดนี้ คงจะแย่ครับสำหรับสังคมเรา แถมมาขายในบอร์ดซะด้วย เหอะๆ

ผมเคยเห็นคนขายพิตบลูที่จตุจักร มันจะมีอยู่ 1-2 เจ้าที่ขายพิตบลู ประจำเลย ผมเดินผ่านบ่อย

เห็นคนเข้าไปถามเยอะ เค้าก็อธิบานสรรพคุณอย่างนู้นอย่างนี้ พ่อแม่ก็ไม่มีให้ดูขายตัวละ 6,000

ขายค่อนข้างแพง แล้วคนซื้อก็คงไม่ได้เห็น พ่อ หรือ แม่หมาเลย อย่างนี้น่าสงสารคนซื้อนะครับ
  • ผมก็สงสารคนที่ซื้อหมาที่สวนจตุจักร ยิ่งพิทบูลด้วย เอาไปเลี้ยงด้วยการขาดความเข้าใจ และยิ่งสงสารเข้าไปใหญ่
    ถ้าเกิดคนที่ซื้อไม่เคยหาข้อมูลการเลี้ยงในอินเตอร์เน็ต ใช้แต่ชื่อสายหมามันทำเรื่องขึ้นมามันก็ขายพันธ์อื่นต่อ ริยำจริงๆ

ผีวา (pittbullwa) เข้าบอร์ดวันนี้กลายเป็นผีเฉยเลย งงๆ
  • ดีใจกับสังคมพิทบูล ที่มีคนจริงก็แสดงความคิดเห็นแบบไม่กลัวฟ้าไม่กลัวดิน บอกตรงๆ ซีเรียสกับสภาพพิทบูลล้นตลาดจริงๆครับแต่ไม่รู้จะทำยังไง ได้แต่คิดในใจช่างแม่งมันกูเลี้ยงของกูตัวเดียว พิทบูลไม่ได้เหมาะกับทุกคนวันนี้มันถูกเลี้ยงเป็นหมาแฟชั่นคนเลี้ยงยังไม่เข้าใจคำว่าพิทบูลโดย ถ่องแท้ อเมริกันบูลลี่ กับ อเมริกัน พิทบูลปัจจุบันนี้สัยแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง ไม่ว่าสรีระ หรือนิสัยราคามันจึงแตกต่างกันลิบลิ่ว

แต่คนเลี้ยงหน้าใหม่ไม่สามารถแยกออกได้ว่าความจริงมันคืออะไรในเบื้องต้นจึงเลือกที่จะซื้อ พิทบูลในราคาถูกๆเพราะเข้าใจว่ามันคือพิทบูลเหมือนกันแต่เลี้ยงและศึกษาสักพักถึงได้เข้าใจว่าสิ่งที่เราต้องการไม่ใช่แบบนี้ในเมื่อซื้อมาในราคาถูกๆได้ปัญหาจึงตามมาอยากเปลี่ยน จึงการการทิ้ง ให้ฟรี หรือไม่ก็เลี้ยงแบบช่างแม่งมัน 2000-3000 ถูกฉิบหายจะทำยังไงก็ได้ นี่ก็คืออีกปัจจัย

ต่อมา เมื่อมีหมาตัวเมียเอาน่ะขอสักคอกว่ะหาเงินใช้หน่อย ต้นทุนหมาซื้อมา 5000 ค่าผสม 3000 ลูกออกมาซัก 7ตัวขายตัวล่ะ 6000 แบบที่เค้าขายก็น่าจะขายได้ 7ตัวได้ 42000 รวยเละโชคดีขายหมด ชุด2ก็ตามมาติดๆ ขายไม่หมดลดราคาลงมาสุดท้ายไม่หมดจริงๆ แลกอาหารหมา3ถุงก็เอา ยังได้สองพันกว่าบาท ลองคิดเอาน่ะครับเมื่อคืนผมนั่งดูกระทู้เปิดหน้าแรกกระทู้ 1-10 แม่งขายหมา 5กระทู้ติดแล้วมันไม่เกลื่อนจะทนไหวเหรอ

จริงๆผมไม่อยากยุ่ง ไม่อยากออกตัว เพราะอะไรครับ เพื่อนๆที่คบกันอยู่ บรีดเดอร์ทั้งนั้นลองช่วยกันครับค้าอะไรไม่มีใครว่าการที่จะเป็นบรีดเดอร์ไม่ใช่เรื่องง่ายต้องเข้าใจสายเลือดของหมา ว่าเลือดเข้ากันได้หรือไม่ต้องมีวิธีการจัดการที่ดี หมามีปัญหาต้องกล้ารับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองสร้างถึงจะเรียกว่าบรีดเดอร์ที่ดี ไม่ใช่สักแต่มีตัวเมียแบบนี้เรียกว่าหาแดกกับหมาครับ

ท่านใดที่เป็นบรีดเดอร์อาชีพ ผมอยากวิงวอนให้ช่วยออกตัวอธิบายคำจำกัดของบรีดเดอร์ที่แท้จริงและช่วยแยกคำว่าอเมริกันพิทบูล กับ เอมริกันบูลลี่ ถึงนิสัย สรีระ ว่าแตกต่างกันอย่างไรถ้าให้ดีน่าจะแยกจากกันให้ขาดไปเลยเพื่อน้องๆที่สนใจในสุนัขพันธุ์นี้จริงๆ จะได้ไม่เกิดคว่ามสับสนครับ เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ ขอบคุณครับ
  • ผมว่าความแตกต่างของการพัฒนาสายพันธุ์กับการปั๊มขาย
    สังเกตที่การนำพ่อแม่คู่เดิมมาผสม (ยกเว้นถ้าครอกแรกออกมาน้อยหรือไม่พอกับความต้องการ)
    เพราะการพัฒนาสายพันธุ์ การผสมเพียง 1-2 ครอก ก็น่าจะให้คำตอบได้ ว่าได้พิทที่มีลักษณะดังต้องการหรือไม่

ส่วนการนำพิทที่มีลักษณะด้อยมาผสมกับพิทที่มีความสมบูรณ์ สำหรับผม
    ถ้าผู้ผสมมีความหวังว่าลูกหลานของมันจะมีลักษณะดีขึ้น ก็ย่อมเป็นสิทธิ์ของเจ้าของพิท

และอีกอย่างหนึ่งที่จะเสนอคือ ก่อนการผสมควรเช็คเรตติ้งก่อนว่า ถ้าหมาคู่นี้ผสมแล้ว มีใครสนใจไหม (Make to order, Don't make to stock)
    จะช่วยลดความเสี่ยงของการผสมแล้ว ไม่มีใครยอมซื้อ สุดท้ายต้องขายหรือแจกไปกับคนที่ไม่พร้อม
  • ไอ้พวกปั๊มมาอ่านแม่งไม่คิดรายหรอกครับ พวกเราไม่ได้ให้มันแดก แต่มันน่ะแหละขอหมาแดก.....
  • ก็นับเป็นนิมิตรหมายอันดี ที่มีคนกล้าเสนอความเห็น เพื่อวงการพิทบูลของเรา อย่างน้อยก็ทำให้ได้รุ้ว่า พวกเราคิดอย่างไรกันบ้าง

หากมองในแง่ของการ ริเริ่ม สร้างสรรค์ ผมให้คะแนนเต็มพันเลยครับ :063::063:
  • สุดยอดเลยคับโคตะระเท่เลย.....จากใจคับผม:o027:
  • ถ้าผสม ขออยากข่มขื่นก้อพอ

มานต้องผสมด้วยความรัก
  • น่าจะให้ผู้ใหย่บางคนเข้ามาดูกระทู้นี้นะคับ
    ผู้ใหญ่ท่านนี้หลายคนน่าจะรู้ว่าคัย
    ส.ธ.พ.คือชื่อย่อคับ
    แต่เค้าอาจจะคิดไม่ได้ก็ได้นะ
    เพราะเค้าบอกอยากจะปั๊มซัก3-4ชุดในปีนี้
    แต่เค้าไม่อยากปั๊มหมาขายเค้าแค่อยากให้มีผู้เลี้ยงหมาสายเลือดดีๆถ้าไม่มีตังผ่อนก็ได้
    เฮ้ออออออออออ
    มันต่างกันตรงไหนวะ
  • กรูได้ยินชื่อนี้เเล้วอยากถุยนำลายใส่หน้ามันฉิบผาย เเม่งไม่ยอมรับว่าตัวเองทำผิดเลยซักอย่าง สมเพสมันจริงๆ
  • หลายคนหลาย ความคิดเน้อ

ยังไงอ่านเเล้ว มีความคิดเห้นยังไง ก็ เม้ม ได้นะครับ ว่าคิดยังไงกํบเรื่องนี้
  • งานนี้เป็นของคนรวยครับ ตัวละเป็นหมื่นเป็นแสนครับ ห้ามคนจนเลี้ยง555
  • :m022:วิ่งๆๆๆๆๆ วิ่งไปๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:m022:

:m000:หมาถูกแพงไม่ใช่ปัญหาที่เราถกกัน:m000:

เราเป็นห่วงว่าถ้ายังมีการปั๊มหมาออกมามากๆ ขายไม่หมดแล้วเอามาลดแลกแจกแถม ท้ายสุดปล่อยวัด

ถ้าหมาที่ว่านี้ไปเกิดปัญหาขึ้นพวกเราแย่แน่ๆ เพราะจะถูกเหมาไปหมดว่าพิทบลูไม่ดี

การแก้ต้องแก้ที่ต้นเหตุ คือเราจะทำไงดีน๊าถึงจะบอกให้คนที่คิดจะขายหมาเค้าให้รับรู้ว่าพวกเราเป็นห่วงอนาคตพิทบลูค่ะ
  • ถูกครับ กระทู้บนคิดเหมือนผม ที่ ตั้งกระทู้นี้เลย

ไม่ได้ว่าใครที่ขายถูก

ไม่ได้มีผลประโยชกับคนขายหมาเเพง

เเค่พูดถึงคนปั้มหมาเเบบไม่รับผิดชอบ ลด เเลก เเจก ปล่อย เเล้ว ตามมาด้วยปัญหาครับ
  • ลองดูรูปหมาที่ขายกันอยู่สิครับ บางตัวไม่รู้ว่าเรียกพิทบูลได้ยังไง (หรือว่าผมมือใหม่เลยแยกไม่ออก)
    แทบไม่ต่างกับหมาวัด (เป็นคำเปรียบเปรยผมมันรู้จะบอกยังไงว่ามันห่วยมาก) ขายถูกหรือแพงมันไม่ได้บ่งบอกเลยว่าเป็นพิทบูลแท้ๆ
    บางคนลงรูปพ่อ-แม่หมาไว้ ลูกที่ออกมาไม่ได้เค้าโคลงของพ่อแม่เลยซักนิด
    ความเป็นพ่อพันธุ์แม่พันธุ์มันไม่ได้เป็นได้ทุกตัว ไม่ใช่ว่าเห็นมันเป็นตัวผู้กับตัวเมียก็นำมาผสมกัน
  • CommentAuthorGhost CommentTime1 วันก่อน
    น่าจะให้ผู้ใหย่บางคนเข้ามาดูกระทู้นี้นะคับ
    ผู้ใหญ่ท่านนี้หลายคนน่าจะรู้ว่าคัย
    ส.ธ.พ.คือชื่อย่อคับ
    แต่เค้าอาจจะคิดไม่ได้ก็ได้นะ
    เพราะเค้าบอกอยากจะปั๊มซัก3-4ชุดในปีนี้
    แต่เค้าไม่อยากปั๊มหมาขายเค้าแค่อยากให้มีผู้เลี้ยงหมาสายเลือดดีๆถ้าไม่มีตังผ่อนก็ได้
    เฮ้ออออออออออ
    มันต่างกันตรงไหนวะ
    CommentAuthorGhost CommentTime1 วันก่อน
    กรูได้ยินชื่อนี้เเล้วอยากถุยนำลายใส่หน้ามันฉิบผาย เเม่งไม่ยอมรับว่าตัวเองทำผิดเลยซักอย่าง สมเพสมันจริงๆ

-ผมสุธีพงศ์ฯครับ ที่จริงไม่อยากเข้ามายุ่งกับใคร ไม่อยากต่อล้อต่อเถียงกับคนที่ไมมีที่มาที่ไป ไร้มารยาท หยาบคาย โดยเฉพาะคนที่อยากจะถุยน้ำลายใส่หน้าผม คุณรู้มั้ยว่าคุณนี่มันสถุนจริงๆ ถ้าอยากจะถุยจริงๆ..ก็มาถุยได้นะครับ เพราะผมมีที่อยู่เป็นหลักแหล่งที่ จ.อุดรธานี กลัวแต่ไม่กล้ามาถุยนั่นแหละ อย่าเก่งแต่ในบอร์ดเลยนะครับ ยังไงกับไปถามท่านผู้ใหญ่ที่บ้านดูอีกทีนะครับว่าที่คุณเขียน แสดงพฤติกรรมอย่างหยาบๆแยยนี้เป็นเรื่องที่น่าสรรเสริญ หรือน่าอับอาย อย่าทำให้วงศ์ตระกูลของคุณเสื่อมเสียเพราะคุณเลย..สงสารบรรพบุรุษคุณบ้างครับ ที่ท่านอุตสาห์สั่งสมคุณงามความดีมาหลายชั่วอายุ แต่ต้องกลับมาถูกทำลายเพราะลูกหลานเลวๆอย่างคุณ ถ้าท่านรู้ท่านคงเสียใจ เศร้าใจกับการกระทำเลวๆของลูกหลานท่านแน่นอน เคยได้ยินและรู้ความหมายของคำว่า "สำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล"ไหมครับ ถ้าไม่รู้ก็ลองกลับไปถามคนในบ้านดูนะครับ เพื่อจะบางลงมาบ้าง
    -ขออภัยทุกท่านด้วยนะคครับ ถ้าไม่มีผีหน้าตัวเมียมาพาดพิงผม ผมก็คงไม่เข้ามายุ่งเกี่ยวนะครับ
  • การแสดงความเห็นของหลายท่าน อ่านแล้วก็เสียใจจริงๆครับ บอกตรงๆว่าตอนนี้รู้สึกอึดอัดเป็นอย่างมาก

การตั้งกระทู้ ถามความเห็น ทำธุรกิจ เสนอขาย สิ้นค้า บริการ หรือแจ้งประกาศต่างๆ ปกติแล้วผมจะไม่ยุ่ง ปล่อยให้ทำกันได้อย่างเสรี
    และการแสดงความเห็น การนำเสนอ การติติง การต่อต้าน การชื่นชม การถกเถียง ก็ถือว่าเป็นเรื่องปกติในบอร์ดสาธารณะ ผมไม่เคยห้าม
    ผมสนับสนุนให้คนกล้าแสดงออก กล้าคิด กล้านำเสนอ กล้าคัดค้าน จะใช้คำพูดแรงแค่ไหนก็ไม่ว่า ขอเพียงอย่าหยาบคาย ใส่ร้ายป้ายสี หรือด่าพ่อแม่กัน

แต่ตั้งกระทู้หรือแสดงความเห็น ด้วยถ้อยคำก้าวร้าว หยาบคาย จาบจ้วง ต่อคนที่คิดตรงข้าม เป็นพฤติกรรมที่ไม่สมควรเป็นอย่างยิ่ง

ขอความร่วมมือหน่อยครับ
  • ผมสงสารสุนัขที่คลอดออกมาแล้วไม่สวยเท่าไหร เจ้าของก็อยากขายแต่ไม่มีคนชอบหรือซื้อ แล้วพอเลี้ยงไว้ก็เลี้ยงไม่ค่อยดีเพราะมันลักษณะไม่ค่อยดี อยากให้ทุกคนคิดว่ามันเป็นสิ่งมีชีวิตไม่ใช่หนูทดลอง คุณทำขายถ้ามีคนซื้อแล้วเค้าเอาไปเลี้ยงดีๆ ผมว่าดีแต่ถ้าไปขายไม่ได้หรือเจ้าของไม่ดี ลองคิดว่าสุนัขตัวนั้นมันต้องทุกข์ทรมานไปอีกกี่ปื คำนวณอายุขัยคูณกับตัวสุนัขแล้วกัน ผลลัพธ์เท่ากับบาปที่พวกคุณจะได้รับ สุดท้ายถ้ารักสุนัขจริงๆ อย่าคิดถึงแต่ประโยชน์แล้วกัน บาปจะได้น้อยลงหน่อย ปล.ปลายทางคือนรก.....
  • งืมๆ พี่ๆ ยังไง ผม ก็ คิด ว่าทุก คน คง เข้า ใจ ความ หมาย ของ การปั้ม ที่ เป็นชื่อกระทู้ ผมนะครับ