ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เกี่ยวกับพิทบูลคับ
  • คือศึกษามานานแล้วสำหรับการเลี้ยงสุนัขสายพันพิทบูล

ซึ่งอยากจะถามสำหรับประสบการณ์คนเลี้ยงจริงๆ ดังต่อไปนี้

1. พิทบูล สามารถเล่นกับสุนัขตัวอื่นได้หรือไม่

2. กับคนแปลกหน้าเข้ามาแบบเป็นมิตร (เช่นเพื่อนบ้าน ญาติพี่น้อง มาเยี่ยม ซึ่งเขาไม่คุ้นหน้า) พิทบูลมีปฏิกิริยาอย่างไรบ้าง ( เช่น กัด เห่า ขู่ )

3. คุณแม่ค่อนข้างตามใจสุนัขมาก จากประสบการณ์การเลี้ยงที่ผ่านมา เอาใจทุกอย่าง ตามใจทุกอย่าง เลี้ยงแบบลูกคนนึงก็ว่าได้ (แต่ก็อยู่ภายใต้ของความถูกต้อง) กรณีเช่นนี้จะทำให้พิทบูลเอาแต่ใจ ดื้อ ไม่ฟังคำสั่งหรือไม่

4. คุณผู้เลี้ยงจริงๆจากประสบการณ์จริงคิดว่า อุปนิสัยของพิทบูล เกิดจากสายพันธุ์พิทบูลเอง หรือจากการเลี้ยงดู อาจจะตอบเป็นเปอร์เซ็นต์ก็ได้

ถึงอย่างไรก็แล้วแต่ ผมพยายามจะหาข้อมูลให้ได้มากที่สุดก่อนที่จะซื้อมาเลี้ยง

โดยผมและคุณแม่ค่อนข้างมั่นใจว่าการเลี้ยงดูให้มันมีนิสัยดี(การฝึก,การอบรม)ย่อมสำคัญกว่าสิ่งอื่นๆ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ไม่ได้ตัดประเด็นของสัญชาติญาณของสายพันธุ์เลยซะทีเดียว เพราะพิทบูลแตกต่างจากสุนัขทั่วไป

ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง พละกำลัง ควาสามารถ ความกระตือรือร้น และที่สำคัญ ไม่ยอมโดนสุนัขตัวอื่นรังแกแน่นอน

อยากถามเพื่อนๆในเว็ปบอร์ด ถึงประสบการณ์ที่ได้เลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้

จึงขอบคุณมา ณ ทีนี้ด้วย
  • :m008:

IMHO ให้ความเห็นจากเท่าที่พอรู้ครับ

1. ตัวที่บ้าน 8 เดือน (เอาเข้าบ้านแต่เล็ก) ก็ยังเล่นอยู่กับ โกลเด้น ส่วนหมาไทยตัวอื่นๆ ไม่เล่นกัน
    ต่างตัวต่างอยู่ (มันอาจจะยังไม่เกิดเรื่องกันและยังไม่สตาร์ท) :m042:

2. กับคนแปลกหน้า แต่งตัวปกติ จะเป็นมิตร ไม่เคยขู่หรือเห่้าใครเลย แต่จะขอเข้าไปดมๆ กระดิกหางตลอด
    แต่กับคนแต่งรุ่มร่าม คลุมหัว สีมืดๆ เดินมาแต่ไกล รู้สึกจะกระตุ้นต่อมตื่นตัวมากกว่าปกติ :m021: :m021:

3. เลี้ยง ต้อง มีความรักให้ แต่มีวินัย เข้มงวด และไม่ต้องตามใจเลยครับ :m075:

4. อันนี้ ขอรอท่านอื่นตอบนะครับ ไม่รู้จริงๆ ขอประมาณว่า จากสายพันธุ์ 60% จากวิธีการเลี้ยง 40% :m022:

5. ขอให้ได้เพื่อนคู่ใจที่ดี นะครับ :m024:

:m047: :m047:
  • :006:แล้วจะรอไรครับพี่...มั่นใจขนาดนี้
    ...จัดไปอย่าให้เสีย..
  • 1.ถ้าเล่นมาตั้งแต่เด็กก็จะเล่นด้วยกันได้ครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นเมื่อถึงวัย สตาร์ทแล้ว ควรให้อยู่ในสายตาเราด้วย

2.เข้ามาแบบเป็นมิตรมันก็จะเป็นมิตรมาก ออกอาการอยากชวนมาเที่ยวบ้านด้วยซํ้า

3.ตามใจกันได้อยู่แล้ว แต่ให้อยู่ภายใต้การควบคุมของเราได้ มันต้องอยู่ใต้บังคับบัญชา คนทุกคนในบ้าน

4.อุปนิสัยเกิดจากสายพันธุ์โดยส่วนใหญ่เสียมาก โดยความห็นผมนะครับ เพราะมันช่างรักคน ชอบกัดหมา ขี้สงสัย ตื่นตัว

ผมคิดว่า สัญชาติญาณ 65% / เลี้ยงดู 35% โดยประมาณอ่ะครับ เรื่อวนี้มันแล้วแต่ใครสัมผัสเนอะ

แนะนำอีกอย่าง การเลี้ยง พิตตัวเดียว ท่านจะได้อะไรมากกว่าเลี้ยงหลายตัวนะครับ มันจะแสนรู้เหลือเกิน

ถ้าจะเลี้ยงเป็นเพื่อนกับคนที่บ้าน ก็เลี้ยงตัวเดียวเลยครับ เลือกที่ถูกใจเราที่สุดเพราะมันอยู่กับเรานานมาก