ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

(มันกินแบบแค่มันอยู่ได้)
  • :002:RE อายุ5เดือน เลี้ยงยากสุดๆปล่อยให้อดมา4วัน มันกินก็แค่นิดเดียวจริงๆ...
    เจอแบบนี้เครียดว่ะ แล้วมันจะโตได้ไง
    มีวิธีดีๆช่วยแนะนำกันหน่อยไหมครับเพื่อน
    ตอนนี้ 13 โลเอง
    เห็นหน้ามันแล้วเซ็ง.... สู้หมาแดงมี่เลี้ยงอยู่ก็ไม่ได้:016:
  • ลองเปลี่ยนอาหารดูสิครับ เผื่อจะได้ผล
  • :027:อย่าให้อาหารแบบจำเจครับ
  • ยังน้อยไป RE100%ของผมอดเป็นอาทิตย์ระหว่างนั้นก็ยังดำเนินชีวิตเหมือนเดิม ยังพาไปออกกำลังเช้า-เย็นไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
    ก่อนหน้าที่จะเริ่มฝึกให้กินก็กังวลอยู่เหมือน อายุ8เดือน นน.25กก.แต่คิดไปคิดมาไม่ได้การแน่ๆ สิ่งแรกคือต้องทำใจยอมรับให้ได้
    จนในที่สุดมันก็เริ่มตั้งใจกิน ตอนนี้ให้กินอกไก่ผสมโครงไก่ อาหารเม็ดproplan
    ไฟล์แนบ
    32.jpg 112K
  • อากาศบ้านเรามันร้อน มีส่วนทำให้หมาเบื่ออาหาร ยิ่งใช้อาหารเม็ด ความน่ากินก็ต่ำกว่าอาหารสด ต้องทำใจครับ

ลองพาออกกำลังกาย ลดจำนวน และมื้อลง อาจทำให้กินมากขึ้น

การฝึกให้หมากินง่าย แรกๆต้องแกล้งปล่อยให้อดบ้าง โดยการให้น้อยๆ ไม่พออิ่ม ถ้าเราประเคนมากไป หมามันได้ใจ จะเรื่องมาก

ใครได้ลูกหมามาใหม่อย่าเห่อประเคนอาหารนะครับ ให้มันกินน้อยๆ ช่วงสี่ห้าวันแรก ต้องปล่อยให้หิวบ้าง และถือโอกาสนี้ฝึกวินัยในการกินไปในตัว
  • ของผมมันก็กินแบบแค่มันอยู่ได้
    ไม่อ้วนซักที
    แต่กินรวมๆกันแล้ว หมดอาหารวันละเกือบกิโลครับ
    ไฟล์แนบ
    PIC_2358re.jpg 92K
  • จูล่ง อย่าให้กินมากเน้อ โตจะเท่าวัวอยู่แว้ว