ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำยังไงดีครับ ขอคำปรึกษาหน่อย
  • ไม่รู้ว่าผิวหนังเป็นแผลอะไร มีทั่วๆไป เกือบทั้งตัวครับ
    ไฟล์แนบ
    ภาพ026.jpg 13K
    ภาพ0223.jpg 65K
  • แพ้แชมพูปล่าวครับ..
    เป็นแผลตุ่มๆ แดงๆ หรือปล่าว
  • ปัญหาเรื่องโรคผิวหนังหมาผมก็เป็นครับเริ่มเป็นได้อายุประมาณ 6 เดือนเป็นตุ่มแดงๆทั้งตัวใช้ไม่ครับ ขึ้นตามร้างกาย (เป็นโรคที่พบได้ในหมาขนสัน)
    ผมได้ไปหาคุณหมอมาหลายท่านแล้วครับ ทุกๆๆๆๆๆๆๆหมอตอบมาเป็นเสียงเดียวกันว่าเป็นโรคภูมิแพ้..! เหมือนคนครับอยู่ที่ว่าเขาแพ้อะไร
    แพ้มากน้อยแค่ไหนที่สำคัญถ้าเราไม่ดูแลให้ดีตุ่มแดงๆที่เป็นอยู่จะกลายเป็นตุ่มหนอง เกิดการติดเชือรามีอาการคันทำให้เป็นแผลที่รามเป็นวงกวางได้ครับ การรัษาจะอยากขึ้นครับ
    การรักษา เราต้องคอยสังเกตดูครับว่าเขาไปเล่นอะไรเเล้วทำให้เขาแพ้ เช่น แพ้หญ้า แพ้ที่นอน ครับ อาหารไม่เกี่ยวครับ การอาบน้ำก็มีส่วน
    ให้อาบน้ำอาทิตย์ละสองครั้งครับ และเลือกแชมพูสำหรับสุนัขแพ้ง่าย (หรือสุนัขขนสัน) ครับหากมีอาการขันให้ใช้ยาแก่แพ้เข้าช่วยครับ (ของคนก็ได้)
    หากคุณไปหาหมอเขาก็จะจัดให้คุณแบบนี้แลครับ (มียาแก้แพ้ั ยาฆ่าเชื่อให้ด้วย) และมียาอีกตัวครับเป็นประมาณวิตามินผมจำไม่ได้ชื่อว่าอะไรเดียวกลับบ้านผมดูชื่อให้ กระปุ๊ก 360 บาท
    แต่ต้องทำใจนะครับมันจะอยู่กับเขาไปจนตาย มีให้เราผู้เป็นเจ้าของเลือกอยู่สองอย่างครับ ขึ้นมาก ขึ้นน้อย ก็เท่านันครับ อากาศความเครียดก็มีส่วนครับรองสังเกตดูครับ อากาศร้อนเครียด
    จะขึ้นมากกว่าปกติครับ ตัวที่บ้านผมเลี้ยงมา 10 เดือนก็ยังขึ้นอยู่ครับแต่ขึ้นน้อยแล้วครับ เอาใจช่วยครับมีอะไรใช้ช่วยยินดีครับ 085-8808980 ผมชื่อแก่นแก้วครับ อยู่ระยอง
  • Ghost หรือคุณผีนี้ไม่ใช้ผม ที่ชื่อแก่นแก้วนะครับ เดียวจะเข้าใจผิดนะครับผมใช้คอมที่ทำงาน จำ password ตัวเองไม่ได้เลย
    กรอกเ Username และ reCaptcha โพสความเห็น ครับแต่กลับกลายเป็นชื่อ Ghost หรือคุณผีได้ไงไม้รู้ เดียวมีคนเข้าใจผิด (คุณผีรู้สึกจะโจทย์มากด้วยเดียวงานเข้าผม อิอิ...)
  • ของผมแพ้ผงปูนซีเมนต์
    ไปหาหมอได้ยาฆ่าเชื้อ แก้อักเสบ แก้คัน และก็ยาทา
    กินประมาณ 1 วันดีขึ้น
    ยาทาผมไม่ใช้ของหมอแต่ใช้ของ D-1
  • ปัญหาเกิดได้จากหลายสาเหตุครับ

ตีกรอบให้แคบเข้า มีอยู่ 3ประเด็น คือ

1. Atopic disease ภูมิแพ้ที่ผิวหนัง ส่วนใหญ่ได้รับสารกระตุ้นโดยการกิน แสดงรอยโรคที่ผิวหนัง
    2. Superficial หรือ Deep pyodrma เกิดจากการติดเชื้อที่ต่อมไขมันหรือรูขุมขน
    3. เรื้อน มี 2 ตัวที่พบบ่อย Sarcoptes หรือ Demodex

หมอ พิทบูล
  • ผิวหนังแพ้ง่ายเป็นโรคประจำพันธ์พิทบูลครับ
    อาการที่เห็นคือ ขนร่วงคล้ายขี้เรื่อน หรือเป็นตุ่ม

เอาไปตรวจบางทีก็ไม่เจอเชื้ออะไร แต่ก็มีอาการให้เจ้าของกังวลได้ตลอด
    การป้องกันและรักษาที่ดีที่สุดคือ ดูแลความสะอาด ให้ออกกำลังกายตามสมควร โดนดิน โดนแดดบ้าง ก็พอช่วยได้

แต่ส่วนมาก อาการเหล่านี้ จะหายได้เองตอนโตครับ
  • เป็นได้หลายสาเหตุครับ อาหาร,แชมพู,แพ้น้ำยาทำความสะอาดต่าง ๆ ที่นอนเปียกชื้น แต่ของผมพอเปลี่ยนอาหารก้อดีขึ้นครับ
  • ขอขอบคุณ ทุกๆๆท่านมากๆ เหมือนมีเพื่อนให้ความเห็น และร่วมช่วยผมแก้ปัญหา ขอบคุณครับ