ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามหมอพิทบูลครับ (Demodex)
  • คุณหมอครับ

ขูดผิวหนังแล้ว หมอว่าเป็น Demodex (เรื่อนเปียก) ให้ยาน้ำ(เข้าใจว่าเป็น Iver)ป้อนกินทุกวันตามหมอสั่ง
    5 เดือนแล้ว ยังทรงๆ เหมือนเดิม

ถามอีกหมอ บอกว่า เปลี่ยนเป็นฉีด อาทิตย์ละครั้ง 4 ครั้ง ถ้าดีขึ้น เหลือ สองอาทิตย์ครั้ง
    และ เดือนละครั้ง ตามลำดับ

ไปทางไหนดีครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
  • ยารักษาตุ้มๆๆ ตามผิวหนัง ทำไง
  • Demodex ถ้าจะใช้ดารรัดษาแบบ Full option ทำดังนี้ครับ

1. ใช้ยา Ivermectin ชนิดฉีด 600-1000 ไมโครกรัม/ สุนัขหนัก 1 กก. อาทิตย์ละ 1 ครั้ง ใช้จนกว่าขูดผิวหนังไม่พบตัวไร
    2. ถ้ามีแผลเปิดเนื่องจากการเกา ควรได้รับยาแก้คันและยาปฏิชีวนะ ร่วมด้วยครับ แนะนำให้ใช้ Cephalexin ขนาด 20-30 มก./น้ำหนักสุนัข 1 กก. ใช้กินวันละ 2 ครั้ง ติดต่อกัน 1-2 สัปดาห์
    3. ใช้สาร Amitraz 2 ซีซี ละลายลงในน้ำมันละหุ่ง 30 ซีซี ใช้เช็ดบริเวณที่เกิดรอยโรค ทุกวัน วันละ 1 ครั้ง (ระวังยาให้สุนัขเลีย เพราะมีความเป็นพิษสูง)
    4. พยายามเลี้ยงให้สุนัขมีความสุขที่สุดเพื่อกระตุ้นภูมิต้านทาน เพราะภูมิต้านทานของตัวสุนัขเอง เป็นสารที่ดีที่สุดที่สามารถกดหรือทำลายตัวไรชนิดนี้

****Demodex เป็นไรที่ฆ่ามันยาก ครับ ต้องอดทน และมีโอกาศกลับมาเป็นซ้ำใหม่ได้ ****

หมอ พิทบูล
  • ใชค่ะของหนูก็เป็นเหมือนกันรักษาตั้งแต่เด็กยันโตแล้วค่ะแต่ก็ไม่เห็นจะหายขาดเลยตัวก็ยังเป็นตุ่มๆเหมือนเดิม..เฮ้อทำไมต้องเกิดกะหมาเราด้วยเนอะ
  • ขอบคุณ คุณหมอมากครับ