ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยสอนวิธีเลือกลูกหมาหน่อยครับ
  • พอดีเป็นมือใหม่ครับอยากได้ลูกพิทบลูที่ขาไม่ตึง ช่วยแนะนำวิธีหน่อยครับ ว่าดูยังไงและวธีเลือกต้องทำไงครับ ขอบคุณมาล่วงหน้าครับ
  • http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=5903&page=1#Item_0

คอกตัวอย่างเข้าไปดูนะลักษณะตามนี้ สุดยอด
  • ศึกษาข้อมูลให้เยอะ มีวิธีเลือกมากมาย
    โทรไปคุยกับเจ้าของ
    ถาม ถาม แล้วก็ถาม
    เพื่อวัดว่าเขามีความเป็นbreeder ที่ดีแค่ไหน (อย่าลืมหาข้อมูลเกี่ยวกับbreeder ที่คุณติดต่อด้วย)
    breeder ที่ดีมักจะไม่ผสมหรือขายหมาที่มีลักษณะด้อยให้ใคร เพราะมันเป็นการทำลายชื่อเสียงของเขา
    พยามยามเก็บข้อมูลให้มากที่สุด เพราะหมาจะอยู่กับคุณไปอีกหลายปี

ปัจจัยสุดท้ายคือ.... โชคชะตา
    เพราะบางคนซวย โดนหลอกให้ซื้อหมาไม่ดีไป กว่าจะรู้ว่าไม่ได้ดั่งใจ บางทีก็เลี้ยงจนผูกพันไปแล้ว
  • ดูพ่อ แม่มันก่อนว่าสวยไหมคับ แล้วเลือกตัวที่ถูกใจใช่เลย

ส่วนเรื่องที่ว่าสวยไม่สวย ขาตึงไหมตึงจะดูออกตอน 7 8 เดือนนะคับ
  • ลองศึกษาข้อมูลเบื้องต้นตามลิงค์นี้ครับ

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=1909&page=1#Item_30
  • คุณผีก็ตามราวี คุณอาสุธีพงษ์ไม่เลิกเหมือนกันเนอะ เค้าก็อยู่ของเค้าดีๆ คนเรา เฮ้อ!!
  • วิธีเลือกของผมนะครับ

1- กระดูดใหญ่ๆ ลูกหมาที่มีกระดูกเล็กไม่มารถที่จะทำให้มีกระดูกใหญ่ขึ้นมาได้
    2- ลูหมาควรมีโครงสร้างที่ดีตั้งแต่เล็ก เช่นถ้าชอบบูลี่ก็ต้องมีเคล้าโครงบูลี่ตั้งแต่เล็ก ถ้าตอนเล็กเหมือนหมาไทยแล้วบอกว่าตอนโต
    จะเป็นบูลี่เหมือนพ่อมันก็เป็นไปได้ยาก ถึงแม่อาหารและการออกกำลังจะพอช้วยได้แต่ก็สู้ลูกหมาที่มีพื้อฐานทางโครงสร้างมาตั้งแต่เล็กไม่ได้
    และถึงแม้จะมีพ่อแม่ที่สวยแต่ก็ใช้ว่าจะให้ลูกสวยเสมอไป บางคอกออกมาไม่สวยเหมือนพ่อเลยก็มี
    3- กระบอกปากใหญ่และสั้น(ผมว่าปากยาวไม่สวย)แต่สำหรับทำกิจกรรมปากสั้นๆมากก็ไม่เหมาะเหนื่อยง่าย(เลือกเอา)
    4- พ่อแม่มีลักษณะที่เราชอบ อ้วนเตี้ยผอมเพรียวสูงใหญ่แล้วแต่เราชอบ ถ้าดูถึง ปู่ย่าตายายได้ก็ดี(ต้องย้อนกลับไปดูข้อสองด้วย)
    5- ขาหลังไม่ดึง (มีมุมขาหลัง)ลูกหมา2-3เดือนก็พอที่จะดูได้ครับ และก็สามารถจะดูได้จากพ่อแม่หมาเช่นกัน ตรงนี้บางคนก็ไม่ให้ความสำคัญเท่าไหร่
    6- ใบเพด สำหรับบางท่านมีความสำคัญมาก แต่ผมไม่สน ใบเพดสวยหรูแต่ลูกหมาไม่สวยก็ไม่รู้จะเอาใบเพดมาทำอะไร
    7- ราคาเหมาะสมมีเหตุมีผล แต่ก็อย่าซื้อเพราะเห็นว่ามันถูก ถ้าลูกหมามีคุณภาพและถูกใจแพงกว่ากันไม่มากนักพ่อที่จะซื้อได้
    ก็ยอมซื้อแพงกว่าหน่อยดีกว่า เพราะว่ามันต้องอยู่กับเราไปอีกนาน แต่ถ้าราคาเวอร์ไปก็ใจเย้นๆเดี๋ยวก็มีของดีราคาไม่แพง
    ออกมาให้เลือกอีก ตอนนี้ลูกหมาค้อนข้างจะออกมาเยอะมาก (ใครว่าของดีราคาถูกไม่มีในโลก แต่ผมว่าของดีราคาไม่แพงมีครับ )แต่ต้องใจเย็นๆ
    ราคา15000-20000 ถ้าสวยถือว่าไม่แพงครับ 10000หรือ 7-8000 ถ้าไมสวยก็ถือว่าแพงครับ

(ปล.)เร็วๆนี้จะมีลูกหมาที่น่าสนใจออกมาอีกราคาน่าจะอยู่ที่ 10000ต้นๆ เป็นพ่อนอกแม่ใน

ขอให้ได้ดั่งใจก็แล้วกันครับ