ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ล่ามโซ้หรือขังกรง
  • ล่ามโซ้หรือขังกรงอย่างใหนที่ทำให้หมาท่านเครียจมากกว่ากัน ?
    ขอความเห็นกับเพื่อนๆ สมาชิกหน่อยครับ
  • จะล่ามโซ่หรือขังกรง ไม่ทำให้หมาเกิดความเครียด โดยส่วนมากความเครียดของหมาเกิดขึ้นเจ้านายของมันไม่เหลียวแล ให้เวลากับมันน้อยไป แล้วขังแต่ในกรง ขี้เยี่วในกรง หรือ ล่าม ไม่เคยปล่อยเอาเลยปล่อยปะละเลย ไม่เคยปล่อยให้ตัวมันมีอิสรภาพเลย อย่างนี้หมาเครียดแน่นอน อยู่ที่เจ้าของนะ ไม่เกี่ยวกับ กรง หรือ การล่ามโซ่ เอาเลย วันหนึ่งๆมันขอเวลาให้มันได้กระดิกหางใส่เจ้าของมัน เช้า เย็น ปล่อยมันเป็นอิสระครั้งละไม่เกิน 15 นาที มันก็พอใจแล้ว ถ้ามีเวลาให้มากกว่านั้น มันจะดีใจนอนพะเน้าคลอเคลียกับคุณไม่ต่างกับแมวเลย.... อย่าไปโทษกรงหรือโซ่ที่ล่ามมันเลย จะโทษก็โทษเจ้าของหมาดีกว่าที่ทำให้มันเครียด
  • ขังลืมคับเครียด คนยังเครียดเลยหมาจะเหลือหรอ:020:
  • วันนี้ผีตัวนี้พูดดี
  • อื่ม..ผีมีเหตุผลคับ
  • ผมว่ามันก้อมีส่วนทั้งการล่ามและการขัง ตัวผมเองทดสอบแร้วด้วยการล่ามและขังหมาสองตัวของผมว่านานไปมันจะมีปฎิกิริยาอย่างไร ผลออกมาดุ 1 ไม่ดุ 1 ทั้งที่ผมปล่อยเค้าให้ออกกำลังกายทั้งเช้าและเย็นเหมือนกัน ออกกำลังกายเท่ากัน ผมว่าอีกปัจจัยในความดุของพิทบูลมาจากสายเลือดคับ ปล.หมาของผมทั้ง 2 ตัว คนละครอกันคับ
  • ขังกรงน่าจะเครียดกว่านิสนึง ล่าม แต่โซ่ยาวๆน่อย จะดีกว่า ปล่อยมันอิสระ วันละ 2-3 ชม ขึ้นไปจะดี
  • เราก็ปล่อยเหมือนกัน กลางคืนอยู่ในกรง กลางวันปล่อยอยู่กับเราเล่นกันทั้งวัน หัวค้ำจะลามไว้เพราะมันชอบไปกัด
    คางคกน้ำลายฟูมปาก 2 ครั้งแล้วกลัวมันเป็นไร ที่บ้านเรามีสวนก็เลยมีคางคก หรือ หัวค้ำให้มันอยู่ในบ้านกลัวยุ่งกัดด้วย
    สิบแสนสุขภาพรางกายแข็งแรงดี ร่าเริง กินเก่ง