ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฟันของสุนัขมีกี่ชุดครับ
  • พอดีวันนี้เล่นกัดผ้าแล้วฟันหน้าบนมันหลุด ไม่ใช่เคี่ยวน่ะครับผมอยากรู้ว่าตอนนี้จะ 5 เดือนแล้วฟันมันจะขึ้นมั้ยครับ
  • 2 ชุดครับ

ฟันน้ำนม มันจะหลุดประมาน 3 เดือนครึ่ง ประมานถึง 7-8 เดือน เเล้วเเต่ตัว
    ไม่หรอกครับ เด๋วก้อขึ้น ของผม กัดลูกบอล ฟันหักเลือดเต็มลูกบอลเรย
    สักพักมันก้อขึ้น สังเกตุได้คือ ฟันเเท้มันจะ ไม่คมเหมือนฟันน้ำนม จะขาวกว่า
    ถ้า 5 เดือนยังน้ำนมครับ เเต่อย่าเพิ่งไปให้มันเล่นกัดอะไรเเรงครับช่วงนี้
    รอจนกว่าฟันเเท้จะขึ้นเต็มที่ เเล้วค่อยเล่นครับ เพราะทำให้หมามันปวดด้วยครับ
  • รอๆๆๆๆๆ ช่วงนี้ หากระดูก หนังสัตว์ ตามห้าง สีขาวๆๆ มาให้มันเเทะเล่นก้อดีครับ
    กระตุ้นเหงือกเเระฟันน้ำนมให้หลุดตามวัยครับ
  • ไม่ได้สอนหรืออวดเก่งนะครับ...แต่ภาษาไทยแต่ละคนไม่ค่อยแข็งแรงเลย...ดูตัวอย่างเจ้าของกระทู้แล้วกัน สังเกตุมาตลอด...ยังไง..รบกวนเพื่อนสมาชิกผู้รักพิททุกท่าน...กรุณารักภาษาไทยของเราด้วยครับ...รักพิท...รักภาษาไทย...
  • ของผมหลุดหมดแล้วคับ...
    ไฟล์แนบ
    08092009824_resize2.jpg 122K
  • เอ่อ น้าผีคะ หนูก็ไม่ได้อวดเก่งนะคะ แต่สังเกต นะคะไม่ใช่สังเกตุ แบบเหตุอ่ะค่ะ
  • อิอิอิกระต่ายจับผิดผีของอย่างนี้มันพลาดกันได้แต่อย่าบ่อยนะคับเราคนไทยรักภาษาไทย
  • วันนี้มีแต่คนแซวนะ อยากกินไส้อั่ว 55555+
  • :012::012::012:อืมน้าผีดำจ๋าคำว่า สังเกตุ ของน้าที่น้าพิพม์ กับ สังเกต ของหนู น้าว่าใครกันแน่ที่ภาษาไทยไม่แข็งแรงฮิฮิฮิฮิฮิฮิฮิ
  • เขี้ยวอีกคำไม่ใช่ค.
  • พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน

สังเกต

ความหมาย

ก. กําหนดไว้, หมายไว้, เช่น ทำเครื่องหมายไว้เป็นที่สังเกต; ตั้งใจดู, จับตาดู, เช่น ไม่ได้สังเกตว่าวันนี้เขาแต่งตัวสีอะไร สังเกตกิริยาท่าทางเขาไว้ว่าเป็นคนดีหรือคนร้าย. (ป., ส.).

**
    http://guru.sanook.com/search/knowledge_search.php?qID=&wi=&hnl=&ob=&asc=&q=สังเกต&select=2
  • ปวดหมองงงงงงงงงงงงง 5 5 55 5 อารัยกันนักกันหนา ป่วนได้ป่วนดี จิงๆๆๆ
  • ภาษาไทย วันละคำ วันนี้เสนอคำว่า......
    เฮ้อ....
  • ผมเปิดปากมันดูวันนี้เขี้ยวมันซ้อนอยู่2ซี่ ข้างซ้ายหลุดไปแล้วแล้วเขี้ยวใหม่ก็ขึ้นมาแทนที่แล้วครับ ตอนแรกตกใจคิดว่ามันกัดกันจนฟันหลุด ที่แท้ฟันน้ำนมมัน ส่วนข้างขวาเริ้มโยกเยกแล้วแตเขี้ยวมันก็โผล่ออกมาแล้วเหมื่อนกัน