ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนพี่มาร์ค เรื่องน้ำหนักจูล่ง
  • เนื่องจากตอนนี้ น้ำหนักของเจ้าจูล่งมันค่อนข้างมาก
    (ปัจจุบัน 9 เดือนกว่า เกือบ 55 กิโล พี่น้องร่วมครอกตัวอื่นหนักตั้งแต่ 35 ? 45 กิโล)
    และที่บ้านพักผม เป็นพื้นกระเบื้อง ซึ่งผมพยายามเอาพรมมาปู
    เจ้าจูล่งมันก็รื้อขึ้นมากัดพังหมด หมอก็เตือนมาหลายครั้งแล้ว ว่ามันอันตราย
    โดยเฉพาะเวลาน้ำหกมันก็มักจะลื่นล้ม หลายครั้งแล้ว
    นอกจากนี้จะทำให้มันยืนขาแบะด้วย ต้องใช้เวลารักษาหลายเดือน
    1. ใครพอจะมีไอเดียเด็ดๆ แก้ปัญหาพื้นลื่นบ้าง (แผ่นยางมันก็รื้อขึ้นมากัดครับ)
    2. ปัญหาเรื่องการออกกำลังกาย ผมจะให้มันลากยางเหมือนเดิมดีไหม เพราะบางท่านบอกว่าลากยางมันหนัก
    หมายังเด็กจะทำให้โครงสร้างเสีย ตอนนี้ให้วิ่งเล่นอย่างเดียว อายุครบปีค่อยฝึก
    แต่บางคนบอกว่า ฝึกได้แล้ว ออกกำลังกายเยอะๆจะดี หมาจะได้ไม่อ้วน
    ส่วนหมอบอก ให้วิ่งน้อยๆ ว่ายน้ำมากๆ
    ตอนนี้เลยงง ไม่รู้เชื่อใครดีครับ
    3. เรื่องจำนวนมื้ออาหาร ผมควรลด จำนวนมื้อ จาก 2 มื้อ เหลือ 1 มื้อ ได้หรือยัง
    4. ปริมาณอาหาร ผมให้ตามตารางที่อยู่ข้างถุง ควรลดลงหรือไม่
    5. ดูจากพันธุกรรมของมันแล้ว ผมควรจะควบคุมน้ำหนักให้อยู่ประมาณเท่าไรกันแน่
    ไฟล์แนบ
    weight-Julong.jpg 83K
    Julong9month3day-(22)-chevy.jpg 101K
    Julong9month3day-(19)-bb.jpg 104K
    Stone-ju.jpg 100K
    Julong9month3day-(28)lion.jpg 95K
  • ถ้ามีเวลานะครับพาจูงเดินวันละ 1 ชั่ว ให้อาหารวันละมื้อพอ
  • แก้ง่ายๆครับขายต่อให้ผมเปล่า รับรองปัญหาทุกอย่างจะไม่ให้เกิดอีกเลยครับ
  • ตัวใหญ่ ทั้งสาย เลย
  • ไม่ขาย......แต่ให้ฟรีครับ
    มีข้อแม้อย่างเดียวว่า
    ต้องอุ้มเดินกลับบ้าน
    ถ้าขาแตะพื้นให้กลับมาเริ่มต้นใหม่ เอิ้กๆๆ
    ไฟล์แนบ
    Julong9month3day (24)2.jpg 100K
  • ปลูกกระท่อมอยู่ใกล้ๆๆ แล้วอุ้มกลับได้ไหมครับ 5555
  • ตัวใหญ่มากเลย
  • ตามสายตาผม อ้วนไปมากครับ ต่างจากตระกูลมันแต่ละตัว เพราะแต่ละตัวน้ำหนักเยอะ แต่เป็นเพราะกล้ามเนื้อครับ
    เท่าที่สังเกตุแต่ละรูปนะ ท่าทางใกล้เคียง แต่เนื้อตัวต้นตระกูลต่างๆแน่นกว่าครับ เปลี่ยนจากไขมัน เป็นกล้ามเนื้อดีกว่าครับ
    ยิ่งรูปที่สองเทียบกะ big block รูปนั้นนี้อ้วนมากๆครับ
  • อยากสร้างกล้ามเนื้อแบบ big block บ้างเหมือนกันครับ แต่ รูป big block น่าจะถ่ายตอน อายุ 9 ปี
    จูล่งตอนนี้อายุ 9 เดือน จะสร้างกล้ามเนื้อแบบนั้นได้ยังไงดีครับ
  • ผมว่าต้องรอได้อายุก่อนครับ แต่ตอนนี้ ต้องลดอาหารก่อนครับ
    ก่อนที่ขาจะเสีย แล้วทำอะไรกะมันไม่ได้เลยครับ
    คุณเลิศชัย เล่นmsn ไหมครับ
  • ไม่ได้เล่นนานแล้วครับ
    ผมพิมพ์ช้า แถม ทำงานไป เล่น msn ไป คุยกะใครไม่ค่อยรู้เรื่องครับ
    เลยอาศัยบอร์ดพิทบูลโซนดีกว่า
    ว่างก็เข้า
    พองานเข้า ก็ไปทำงานได้ ไม่มีเรื่องต้องห่วงครับ
  • จูล่งนี้มันโคตรใหญ่เลยอ่ะพี่ เลี้ยงดีจริงๆให้กินอะไรเนี่ยครับ

ไม่อยากคิดเลยถ้ากล้ามมันเป็นมัดๆมีเส้นเลือดขึ้นจะสวยขนาดไหน
  • รบกวนหน่อยครับ

" 4. ปริมาณอาหาร ผมให้ตามตารางที่อยู่ข้างถุง ควรลดลงหรือไม่ "

อยากได้ตารางนี้ครับ ขอดูหน่อยนะครับ
  • :o006:สวยมากครับพี่
    :o018:ให้กินอะไรบ้างครับ
    ช่วยแนะนำหน่อย
    ขอแบบละเอียดครับ
    เช่นกินอะไร เท่าไร วันละกี่ครั้ง
    จากอายุ 1 เดือนจนถึงปัจจุบัน
    ผมว่าหลานคนคงอยากทราบ:o066:
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ:o030:
  • ผมว่าสังเกตุจากอึจูล่งนะครับ อย่าให้นิ่มไป ให้มันเป็นก้อนๆดีกว่าครับ เพราะดูจากหุ่น ท่าทางจะกินเยอะจัด+เก่งจัด อึออกมาน่าจะนิ่มๆออกไปทางเหลวนิดนึง ผมเดาถูกป่าวครับ
  • หล่อ เท่ห์ โดนมากๆเลยคับ ว่าแต่ว่ามันอ้วนไป ลดนิดก็ดีมั้งครับ
  • 555 เลี้ยงหมาใหญ่ก็อย่างงี้แหละครับท่าน ตัวนี้กระชับ 24 กก.เอง ไซด์เล็ก เอาใจช่วยครับ หาวิธีได้เร็วๆครับผม
    ไฟล์แนบ
    IMG1134A.jpg 81K
  • ข้างถุง f1 จะมีตาราง ปริมาณอาหารที่ควรได้รับต่อวันครับ
    ผมใช้สีม่วง
    ช่วงแรกให้กินเพียวๆ ถ้าเริ่มเบื่อก็หาอย่างอื่นผสม
    ตับ เนื้อบด ไข่ ฯลฯ ค่อยๆเติมทีละอย่าง
    สำหรับผมอาหารเม็ดน่าจะมีสารอาหารครบถ้วนกว่าให้เนื้อสัตว์อย่างเดียว

ส่วนเรื่องอึมัน ถ้าวันไหนฝนไม่ตกได้วิ่งเล่นอึจะแข็ง
    ถ้าไม่ได้ออกกำลังกายอึจะเหลวครับ
  • ขอบคุณพี่ lerzchai มากครับ ซื้อ F1 มา ไม่เคยสังเกตอะไรเล๊ย เรา 5555
  • ปลัด จ๋า ดูจากกราฟนี่อัตราการเจริญเติบโต นี่ไปได้สวย น่าจะเป็นเศษฐกิจประเทศไทยนะ

กินยังไงมันก็ใหญ่ ทำยังไงให้มันผอมลง ลองกินมื้อเดียว เดี๋ยวก็ลงแล้ว หมานะใหญ่ดี

หมาใหญ่มีปัญหาเรื่องไขข้อ หรือ จ้อยท์ มันรับน้ำหนักมาก ตอนนี้อาจยังไม่เห็นผล จะเป็นตอน 4-5 ปี

ถ้ามันจี๊ดด้วยนะ เป็นเรื่องเจ็บ เรื่องปวดเลย ตัวมันจะทำร้ายตัวมันเอง เสมอเลย

บางทีตื่นนอนขึ้นมา น้ำหนักมันกดทับตัวมันเองด้วยนะ ตกใจหมดเลยนึกว่ามันตายนึกแล้วขำ

แต่ตอนนั้นขำไม่ออก มันได้แต่นอนมองจิ้งจก ทำตาประเหลือก กอกไปมา

กลัวเลยครับ เป็นอันว่าเดินๆดึงๆเอาไว้ ปลัดจะหุ่นดีด้วยนะนะนะนะ ฮ่าๆๆๆ
  • เอาตามที่หมอบอกแหละครับ อายุยังน้อย น้ำหนักมากไม่ควรออกกำลังกายหนัก ค่อยๆทำไป ดูจากโครงสร้างของจูล่ง ก็คงรับกับน้ำหนักนั้นได้ ไม่น่ามีปัญหาครับ
    ฝากให้พิจารณา ในโอกาสต่อไปครับ โปรแกรมหน้าเป็นไงครับ
    ไฟล์แนบ
    yuri2.jpg 49K
  • ใหญ่มากมีทีท่าว่าจะหยุดป่าวครับเนี๊ยอีกนานมั๊ยครับ
  • ท่านปลัดฯ ต้องระมัดระวังเรื่องพื้นให้มากๆนะครับ อย่าล้อเล่น ผมน้ำตาตกมาแล้ว
    ลดน้ำหนัก ลดอาหารลงหน่อยดีกว่าครับ มันโตผิดจากสายพันธ์มากเกินไปแล้ว
    ของผมหมาดีๆแท้ๆ เอกซ์เรย์แล้วด้วย แต่มันโตเร็วมาก เลี้ยงบนพื้นลื่นเหมือนกัน มันชอบนอนบนพื้นหินอ่อนเพราะคงเย็นดี
    แค่ลุกขึ้นยืนเร็วๆครั้งเดียว ร้องลั่นบ้าน ปรากฏว่าสะโพกหลุด รักษาไม่หายเลยครับ

พาออกกำลังกายเยอะๆครับ ลากน้ำหนักด้วยยางคงไม่เป็นไร แต่อย่าใช้ยางเส้นใหญ่เกิน เน้น ช้าๆ นานๆ แต่อย่าเน้นหนักครับ
  • งั้นผมจะเริ่มเข้าคอร์ส ฝึกละครับ
    วิ่ง ลาก ว่ายน้ำ ลดอาหาร

ว่าแต่เรื่องพื้นลื่นทำไงดีครับ....
    อีกอย่างมันชอบ เกาะหน้าต่างแอบมองคนข้างนอก
    ขามันจะแบะๆ อ่ะครับ แก้ยังไงดี
    ไฟล์แนบ
    Julong9month3day (7).jpg 43K
  • การออกกำลังกาย ช่วยลดปัญหาเรื่องขาแบะได้เยอะครับ
    แต่พื้นลื่นสำหรับหมาที่มีร่างกายใหญ่โต มันอันตรายมากกว่าที่คิดนะครับ
  • >>>>> ช่างน่าชื่นชมจริงๆ ถูกใจคอหมาแดง สุดๆ ครับ บิ๊กไซส์ เลี้ยงได้ดีจริงๆ
  • สำหรับคุณ coke_ เรื่องบรีด
    ถ้ามีตัวเมียใหญ่ๆแบบนี้
    ผมยินดีส่งเสริมครับ โทรมาคุยกันก่อนครับ 081 796 7766
  • เรื่องสปริงโพล
    มีคนแนะนำว่า ตอนนี้ให้เล่นดึงผ้าไปก่อน
    รอให้อายุมากกว่านี้ และค่อยกัดแบบเต็มที่
    ไฟล์แนบ
    Julong9month3day (13).jpg 96K
  • ท่านปลัดๆ เบาๆหน่อย อย่ายกสูง หมาไซส์ยักษ์แบบนี้
    ทะนุถนอมเก็บรักษาไว้ให้คอหมาแดงได้ชื่นชมนานๆนะครับ

ผมเอาจริงนะปลัดเรื่องรีดน้ำเชื้อเก็บไว้นี่
  • ยินดีครับ เรื่องรีดน้ำเชื้อ
    เพราะจะให้ผสมตามธรรมชาติ ก็สงสารแม่หมา
    ไม่รู้ตอนคลอดต้องผ่าออกด้วยหรือเปล่า
  • เอ้า!!!!!!!!!! จะไปยากอะไรก็ รื้อพื้นออกทำสนามหญ้าให้มัน ดิ
  • มันก็กินหญ้าอะดิ....อุ๊ยความลับแตก
    เคล็ดลับ ความใหญ่ อยู่ที่การกินหญ้านี่เอง
    ผมให้กินวันละสองมื้อเช้าเย็น (เรื่องจริงนะครับ)
    ไม่รู้ทำไมมันชอบจริงๆ โดยเฉพาะไอ้ต้นสูงๆ มีน้ำค้างเกาะเนี่ย
    ไฟล์แนบ
    Resize of IMG_0062.JPG 79K
  • ถ้าหนักขื้นอย่างนี้เรื่อยๆ ผมแนะนําให้คุณปลัดรองใช้ตัวนี้ดู
    เพราะขาเจ้าจูล่งมันไม่ถึงขวบ แต่ต้องมารับร่างกายของ Oversize Pitbull...
    ไฟล์แนบ
    IMG_02242.JPG 56K
  • นานวัน จูล่งทั้งใหญ่ทั้งหล่อ เรยครับท่านปลัด:019:
    นี่มันไม่ใช่บิ๊กไซด์ละครับ แต่มันเป็นโอเวอร์ไซด์ 555555............
    งามโคตรๆๆๆๆ ชอบบบบบบบบบบบบบ.........:063:
  • ขอบคุณครับคุณเต็ก
    ผมไปดูที่ ร้านน้ำปิงปศุสัตว์
    เขาบอกว่ามีแต่ แบบกระปุกละ 1600 บาท
    มี 80 เม็ด จำยี่ห้อไม่ได้ กระปุกเป็นรูปทรงปิรามิดสีฟ้าๆ อะครับ
    ไฟล์แนบ
    Julong9month3day (1)2.jpg 71K
  • :o003:ถ้าไม่ตัดหู น่าจะถึง 60
  • เดี๋ยวผมจะโทรหา ในวันหยุดนะครับ แม่หมาผมชื่อ ยูริ น้ำหนัก 40 กว่ากิโล หัว และโครงสร้างอื่นก็น่าจะรับได้ แต่ก็คงอีกนานกว่าทั้งสองตัวจะพร้อม พูดกันไว้ก่อน เพราะผมชอบจูลง ไซค์อย่างนี้แหละหามานาน แล้วครับ
  • :o050::o051::o052: สวยดีครับ สวยมากเลย :o050::o051::o052:
  • อันที่ผมใช้ตกเม็ดละ 10 บาทครับ...
  • ตามมาติดตามผลงานของจูล่งกันดีกว่า ^^

ผมว่าหล่อมากๆๆครับ 555 เเต่ว่า น่าจะพาวิ่งเหยาะๆๆ ทุกวัน

ก้อน่าจะโอเคเเล้วน๊ะครับ ^^
  • สงสัย อีกไม่นาน จูล่งจะกลายเป็นหมูล่ง
    อิอิ
  • โตขึ้นอยากเป็นหมากิจกรรม
    ตอนนี้ยังเด็ก
    ออกแนวบูลลี่ไปก่อน เหอๆ
    ไฟล์แนบ
    Julong9month3day (6).jpg 74K
  • แล้วมันอ้วนอย่างนี้ เวลาไปรบกับ วุยก๊ก เนี่ย มันจะวิ่งหนีมาศึก ฝั่งเค้าได้ไงอ่ะพี่ ประเดี๋ยว พวกโจโฉ ก็ตะครุบเอาไป ทำหมูหัน หมดเด้อ ฮ่าๆๆๆ
  • ภาพจูล่งตอน 45 ครับ :013:
    ไฟล์แนบ
    124.jpg 40K
    1110.jpg 52K
  • แหมกล้องใหม่พี่ปลัดชัดจริงๆจูล่งหล่อขึ้นเป็นกองเล๊ย....
    ปล.รบกวนถามพี่ KATING ครับว่าแมมอส กับ ลีโอ ยังอยู่กับพี่ไหมครับ คือผมชอบทั้ง 2 ตัวมากไม่ทราบมีคิวที่จะมีลูกมันไหมครับ
  • หมูล่งตอนเด็กๆน่ารักจัง
    โตขึ้นเป็นใหญ่เป็นโตเชียว
    ให้กินอะไรมั่งคะเนี่ย