ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลรุมกัดหญิงชราวัย
  • http://news.mthai.com/general-news/59470.html

น่าเศร้ามากเลยครับ
  • กรุงเทพ ฯ 12 ต.ค.- สุนัขพันธุ์พิทบูล 3 ตัวรุมกัดหญิงชราวัย 74 ปีอาการสาหัส เหตุเกิดในหมู่บ้านเศรษฐกิจ เขตบางแค

นายปรีชา อรุณมหาศน์ เจ้าของสุนัขพันธุ์พิทบูล เข้าให้ปากคำกับพนักงานสอบสวน สน.หลักสอง หลังถูกนายกนก รุจิโมระ เพื่อนบ้านแจ้งความว่ามารดาคือ นางทวีพร รุจิโมระ อายุ 74 ปี ถูกสุนัขพันธุ์ดังกล่าวของนายปรีชา จำนวน 3 ตัวรุมกัดใบหน้าและตามลำตัว เหตุเกิดภายในหมู่บ้านเศรษฐกิจซอย 22-6 ถนนเพชรเกษม เขตบางแค จนได้รับบาดเจ็บสาหัส เมื่อช่วงเช้าที่ผ่านมา ขณะนี้รักษาตัวอยู่ในห้องฉุกเฉินโรงพยาบาลเกษมราษฎร์ บางแค โดยบาดแผลที่ใบหน้ายังน่าเป็นห่วง เนื่องจากแพทย์ยังไม่สามารถเย็บได้จนกว่าแผลจะแห้ง

นายปรีชา ให้การว่าเลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้ไว้ 5 ตัว โดยเช้าวันนี้ลูกชายเปิดประตูบ้านออกมาทิ้งขยะ ทำให้สุนัข กรูออกมารุมกัดนางทวีพร และว่าสุนัขของตนไม่เคยกัดใครยกเว้นจะถูกแกล้ง โดยยินดีชดใช้ค่ารักษาพยาบาล แต่ยังตกลงในรายละเอียดไม่ได้ ขณะที่ตำรวจเองยังไม่ตั้งข้อหากับนายปรีชา จนกว่าจะได้สอบปากคำผู้เสียหายและพยานที่เห็นเหตุการณ์

ขณะที่ เพื่อนบ้านให้ข้อมูลว่าเมื่อเดือนกันยายนที่ผ่านมามีเด็กวัย 5 ขวบอาศัยอยู่ในซอยถูกสุนัขของนายปรีชากัดมาแล้ว 1 ครั้ง จากนี้จะรวบรวมรายชื่อผู้พักอาศัยให้กรรมการหมู่บ้านนำความเห็นไปพูดคุยกับ ทางสำนักงานเขตบางแค เพื่อหาทางออกที่เหมาะสมที่สุด เนื่องจากในซอยที่เกิดเหตุมีเด็กและผู้สูงอายุมาก หวั่นจะเกิดเหตุซ้ำ.

สำนักข่าวไทย
  • สุดยอด ถ้าเผลอไปต่อยปากใครเข้า แล้วจะจ่ายค่าเสียหาย (คุณจะยอมไหม) ทำไมไม่ระวังมีหมาดันเปิดประตูให้อีก
  • ไอ้คนที่มันอยากให้หมาดุ มันหายหัวไปไหนวะ :m025:
    ไปขอเขามาเลี้ยงดิ เขาให้เเน่ๆ:m093:
  • :012:มะกี๊ ดูการให้สัมภาษณ์ ของเจ้าของหมา
    เเมร่งน่าเสียดายที่เป็นเจ้าของพิทบลู
    เหมือนจะไม่ค่อยเต็มใจรับผิดชอบเลย
    เมื่อเราผิดเราต้องยอมรับแบบเต็มใจสิครับ:064:
  • :012:เซ็งคับหมาที่บ้านก็ตกเป็นจำเลยไปเลยคับ
    ผู้ใหญ่แถวบ้านสั้งเด็กๆไม่ให้เล่นกับหมาน้าตี้แล้ว:002:
    ปกติคนแถวบ้านก็เกรงๆอยู่แล้วพอมีข่าวเข้าไปอีก
    กลัวเลยคับพี่น้อง
    กับ :022: ซุปเปอร์หมา
    อเมริกัน พี่บูรณ์ ทื่เด็กๆแถวบ้านเรียกกัน
    ยิ่งในข่าวสีดันเหมือนกันอีก
    ไฟล์แนบ
    IMG0229A.jpg 18K
  • แม่งเอ๋ยทำให้หมาที่พวกเรารักเสื่อมเสีย ขอแนะนำโหวดออกไม่เอาคนที่ไม่รับผิดชอบ
  • :002:ผมเซ้งมากเลยกำลังจะเลี้ยงเลยดันมีเรื่องทางบ้านไม่ยอมแน่เลย ศึกษามานานแล้วกำลังจะของที่บ้านซื้อได้อยู่แล้วเชียว :022: โอ้ยๆๆๆ
  • มันเป็นอุทาหอน..บรู๊วววววววววว
    หวังไว้ว่า คุนทุกๆคน จะไม่ประมาท
    และคงไม่มี กะทู้ ถามว่า ทำไงให้หมาดุ ทำไมมันไม่ดุ มารกในบอร์ดอีกนะ..จ๊ะ
  • ทำแม่งคนอื่นเดือดร้อน
  • เมื่อเช้าฟังข่าวลูกชายคนเจ็บจะเอาคุณแม่เข้านอนพักรักษาตัวห้องพิเศษ เจ้าของหมาบอกไม่มีตังค์จ่ายค่าห้องพิเศษบอกหมดเงินค่ารักษาคนที่โดนหมาที่บ้านกัดไปเยอะแล้ว ดูเหตุผลซิแล้วยังคิดที่จะเลี้ยงหรือไม่หาวิธีป้องกันไม่ให้มันออกมากันคนอีก
  • หมามีปัญหา ทำร้ายร้างกาย หรือทำให้ผู้อื่นเสียทรัพย์ เจ้าของหมาต้องรับผิดชอบทุกกรณีไม่มีข้อยกเว้น
    หากเหตุการณ์นี้เป็นพ่อผมที่โดนลุมกัด ผมจะกระทืบเจ้าของหมาให้ตายคาตีน แล้วจะฝ้องเอาแม่งเข้าตาราง
    ผมว่าหมาในความดูแลของใครกัดคน ก็เหมือนเจ้าของหมาไปทำร้ายคนอื่นฉะนันเจ้าของหมาต้องมีความผิดทางอาญาหน้าจะถูกที่สุด

ปล.หมามันดุเพราะคนเลี้ยงต้องการให้ดุ ฉะนั้นเมื่อหมาดุสร้างปัญหาแก่สังคมคนเลีย้งต้องรับผิดชอบทุกกรณี
  • คนเลี้ยงผิดแน่นอนอยู่แล้วแต่หมามันมีปัญหาด้วยใช่ไหมครับ ไม่งั้น เขาคงไม่ห้ามเลี้ยงในหลายๆ ประเทศหรอกนะ

ผมว่าคนที่ศึกษาหมาพันธ์นี้จริงจังก่อนนำมาเลึ้ยงมีน้อยมากๆ หมาก็หาได้ทั่วไป ราคาถูกก็เกลือน การได้เป็นเจ้าของก็เลยยิ่ง ไม่ต้องพิถีพิถันมากอีก

มือใหม่ที่คิดจะเลี้ยง เลิกคิดเถอะนะ หมาที่เลี้ยงง่ายกว่านี้มีเยอะ
  • พี่ผีตัวนี้คงเคยเลี้ยงพิทบลูเป็นแน่...
    หมาในประเทศไทยมันก็กัดคนทุกวันแหละครับ แต่ไม่ใช้พิทบลูเลยไม่เป็นข่าว
    ลองไป Search ดูนะครับ สถิติ ร๊อตไวเลอ กับ พิทบลู ว่าอันใหนมากกว่ากัน
    แต่ช่วงหลังพิทบลูแรง เลยเป็นของหวานของนักข่าว เหมือนเช่นเดียวกับข่าววัยรุ่นตีกัน
    เด็กวัยรุ่นตีกันก็มีทุกวันทั่วประเทศ ไม่เอามาลงข่าว ถ้าเป็นนักเรียนช่างใน กทม. เมือไร
    หวานกรุป โดยเฉพาะ อุเทน-ปทุมวัน แค่มองหน้าก็ลงหน้าหนึ่งแล้วครับ
    อย่าโยนความผิดให้หมาพันธุ์นี้ครับ หมามันไม่เกียวมันอยู่ที่คนเลี้ยง เช่นคนเลียงส่วนใหญ่
    ที่คิดจะเลี้ยงพิทบลูเพราะคิดว่ามันดุ พอเลี้ยงก็พยายามทำให้มันดุ พอมันไม่ดุก็ไม่ได้อย่างใจ
    พยายามหาวีธีให้มันสู้ พอมันสู้ขึ้นมาจิงๆ ก็รับผิดชอบกันไม่ใหว
    แต่ทั้งนี้ทั้นนั้นผมก็ยอมรับว่าหมาพันธ์นี้มันเป็นหมานักสู้ แต่ถ้าคุณผีศึกษาซักนิดก็จะรู้ว่า
    พิทบลูดุแต่กับหมาด้วยกันเพราะสายพันธ์นี้ถูกสร้างมาแบบนั้น แต่จะไม่กร้าวร้าวกับคนครับ
    แล้วอย่างนี้ เจ้าของหรือหมาครับที่ผิด
  • ผมว่า...หมาพิทบูลมีทั้งตัวที่ดี และตัวที่ไม่ดี อย่ามองว่าไม่ดีทุกตัว....ดูอย่างคนไทยซิ มีทั้งดี และไม่ดี หากดีกันทั้งประเทศ รับรองบ้านเมืองไม่เป็นแบบนี้หรอก
  • http://video.mthai.com/player.php?id=6M1255343723M0

ข่าว
  • :028: ผมก็เห็นด้วยว่าอยู่ที่คนเลี้ยงกับวิธีการเลี้ยงมากกว่า เกลียดนักไอ้พวกที่จะทำอะไรแล้วไม่เคยศึกษาให้ดีเสียก่อนยิ่งบางอย่างที่อาจมีผลถึงอันตรายกับผู้อื่นเนี่ย ยิ่งต้องศึกษาและมีความรับผิดชอบมากกว่าคนอื่นอีกหลายเท่า ซึ่งในบางทีอาจมีโอกาศพลาดได้แต่ก็ต้องแสดงความรับผิดชอบอย่างเต็มที่ เพราะฉะนั้นท่านที่กำลังจะเริ่มหรือกำลังตัดสินใจอยู่กรุณาศึกษาหาข้อมูลและเตรียมความพร้อมถามตัวเองก่อนว่ารักและมีเวลามีความรับผิดชอบพอไหม เพื่อที่วงการ"pitbull"ที่เรารักจะได้เลิกถูกผู้อื่นประนามและเข้าใจผิดเสียที:045::045::045:
  • เขาเช้าใจถูกแล้วครับ ที่ว่า พิทเป็นหมาอันตราย เลิกหรอกตัวเองกันเสียที ว่าผิดที่คนเลี้ยง ใช่ แน่นอน อยู่แล้ว แต่หมามันอันตรายกว่า หมาพันธุ์อื่น แน่นอนอยู่แล้ว ไม่งั้นประเทศที่เจริญแล้ว เขาคงไม่มีกม คุมเข้ม การเลี้ยงหมา พิท หรอก เมืองไทยมัน ด้วยพัฒนา ปล่อยให้เลึ้ยงกันอย่างเอิกเกริก ไร้การควบคุม

บางประเทศ ผู้เลี้ยงต้องไปสอบ หมาต้องไปตรวจ พาออกนอกบ้านต้องใส่ปลอกกัด ห้ามผสม ห้ามนำเข้า ถามว่าเขาทำทำไม ก็เพราะ ไอ้หมามันอันตราย กอรปกับ คนเลี้ยงที่ไม่รู้จักหมา ไม่ศึกษา อยากเลึ้ยง โดยไม่ดูว่ามีความเสียงอย่างไร

รับความจริงซะทีเถอะ ไอ้พวก ที่กระสันอยากเลี้ยงนัก ก็ศึกษาให้ดี บางคนเลี้ยงอยู่ห้องแถว กักขังมัน ทั้งวัน ที่มันดุอยู่แล้ว ก็ บ้าไปใหญ่เวลาปล่อย ผมหละ เบื่อ