ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เบื่อพวกบอร์ด เยอรมันเชพเพอด
  • เรื่องการวิพากษ์วิจารณ์สุนัขพันธุ์ใดพันธุ์หนึ่ง เป็นสิทธิเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
    ตราบได้ที่ไม่ได้กล่าวหาให้ร้ายเจาะจงตัวบุคคลจนทำให้เกิดความเสียหาย ซึ่งถือเป็นการหมิ่นประมาท
    เป็นเรื่องเป็นราวใช้ฟ้องร้องกันได้
    ซึ่งคงไมต่างจากสิทธิในแสดงออกถึงความถ่อย กักขฬะ เหมือนอย่างที่ถูกกล่าวหาและแสดงอยู่ในบางคำตอบของกระทู้นี้

วงการเชพเพอด เป็นกลุ่มผู้เลี้ยงสุนัขที่ค่อนข้างอ้างอิงหลักความรู้ทางด้านวิชาการสูงกว่าสุนัขพันธุ์อื่นๆมาก
    เปรียบเทียบกับกลุ่มพิทบูลบางกลุ่ม ก็คงระดับมหาวิทยาลัยกับระดับประถม หรือเตรียมอนุบาล
    ความรู้พื้นฐานโดยเฉลี่ยในเรื่องสุนัขแตกต่างกันลิบ

รู้จักตำรวจ กะทหารแล้วงัย

สมาคมเชพเพอด ได้รับการสนับสนุนจากนายทหารหลายท่าน เสียสละผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนในตำแหน่งนายกสมาคมเพื่อทำคุณประโยชน์แก่สมาชิกและสังคม
    ได้รับการสนับสนุนทางด้านวิชาการจากศูนย์การสุนัขทหาร กรมการสัตว์ทหารบก
    มีการจัดสัมนาอบรมทางวิชาการเกี่ยวกับสุนัข ตั้งแต่โครงสร้างทางกายภาพ การเลี้ยงดู การคัดพันธุ์ หลักการผสมพันธุ์เพื่อการพัฒนาพันธุ์
    ความรู้เรื่องมาตรฐานพันธุ์สุนัข วิธีการฝึกสุนัข และความสามารถในการเป็นผู้ตัดสิน

เชพเพอดเป็นสุนัขที่สุภาพ และมีคุณสมบัติสำคัญจากการคัดเลือกพันธุ์ในเรื่องจิตประสาทที่มั่นคง รู้จักแยกแยะสถานการณ์ตามสภาพแวดล้อม ไม่กร้าวร้าวต่อสังคม คนที่เลี้ยงเชพเพอดเลือกแล้วว่าไปกันได้หรือใกล้เคียงกับนิสัยบุคคลิกของเจ้าของจึงเลี้ยงมัน

ต่างจากพิทบูลซึ่งมีความหลากหลายรูปแบบ
    ตัวอย่างรูปแบบวิธีการสื่อแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างกันสุดขั้วในบอรด์พิทบูล คงพอที่จะบ่งชี้แยกแยะได้ว่าเป็นเช่นไร
    อย่างคำพังเพยที่ว่า หมาเป็นอย่างไร คนก็คงเป็นเช่นนั้น

ถ่อย
    เป็นคำที่ถูกตัดสินในสภาผู้แทนราษฎรว่า เป็นคำสุภาพ
    ความหมายตามพจนานุกรม มีหมายความว่า
    ชั่ว เลว ทราม
    มีตั้งสามความหมาย เลือกความหมายใดความหมายหนึ่งใช้ตัดสินตัวเองตามความพอใจนะครับ
  • :001: ผมว่าพอเหอะ กระทู้ก็บอกแล้วว่าใครว่าหรือโมตีสายพันธ์ใด แต่ยังไม่ออกมาขอโทษ ผมล่ะ งง จริง หมามันจะดุแค่ใหนก็คือหมา ผมว่าใจคนยังดุ ถ่อยกว่า หมาอีกนะ
  • ในนามของ "ป้าวิ" ขออนุญาตใช้สิทธิพาดพิง เพื่อชี้แจงข้อมูลให้ตรงต่อความเป็นจริง
    เนื่องจากถูกพาดพิงถึงอย่างผิดๆ ตั้งแต่บรรทัดแรก และที่อื่นๆ โดยเจ้าของกระทู้

1. "...กระทู้เก่า สมัยอยู่เว็บเก่า ตอนนี้ยังหาไม่เจอ พิทบูลโดนกล่าวหากระจาย นำโดยคนใช้ชื่อว่า ป้าวิ กับ วากัส"
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    * * ไม่เคยมีกระทู้เก่า ในเวบเก่าที่กล่าวหา พิทบูล แม้แต่กระทู้ที่ลิ้งค์มา ถ้าอ่านโดยละเอียดให้เข้าใจความหมาย
    ไม่มีตรงไหนเลย ที่มีการกล่าวหา หมา หรือ คนเลี้ยงก็ตาม เพียงแสดงความคิดเห็น เป็นห่วงในตัวหมา
    เพราะเคยพบเห็น เจ้าของที่ไม่เข้าใจ ไม่ใส่ใจ หรือไม่รับผิดชอบต่อสังคม เท่านั้น
    ไม่มีการด่าว่า หรือ วิพากษ์วิจารณ์ด้วยถ้อยคำหยาบคายใดใดทั้งสิ้น

เมื่อมีการวิพากษ์วิจารณ์ กรณีพิทบูลกัดเจ้าของ ในเวบพันทิพ ยังได้เข้าไปแสดงความคิดเห็นจนถูกบางท่าน
    ไม่พอใจ ว่า "เห็นหมาดีกว่าคน" เพราะได้ชี้แจงให้เห็นถึง ความเป็นไปได้ที่เกิดจากความไม่เข้าใจของผู้เลี้ยง
    หมาที่มีปัญหาหรือก่อร้ายเหตุต่างๆ เหมือนเด็ก ที่ถูกพ่อแม่สั่งสอนและเลี้ยงดูให้เติบโต หรืออยู่ในสภาพแวดล้อมผิดๆ

No dog is bad dog ..............only the owner !!!
    -----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

2. ".....พวกนั้นแบ็คดีครับ มีนายตำรวจยศใหญ่ไปร่วมฝึกด้วย "
    ".....อย่าว่าแต่มีนายตำรวจเป็นแบ๊คเลย....เค้ายังมีทั้งนายทหารระดับสูงคอยดูแลสนับสนุนในด้านต่างๆ....."
    ฯลฯ ..........ฯลฯ
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

* * กลุ่มเรา นัดไปฝึกหมากันทุกวันอาทิตย์ ที่สนามฟุตบอล ม มหิดล ศาลายา
    วัตถุประสงค์ คือ ช่วย ให้เจ้าของหมาทุกพันธุ์ที่สนใจ โดยเฉพาะหมาใหญ่ ที่มีแรงมาก
    ให้เข้าใจพฤติกรรมตามธรรมชาติของเขา และสามารถควบคุมเขาได้ ในสถานะการณ์ต่างๆตามสมควร
    มีความรับผิดชอบต่อสังคมแวดล้อม อบรมหมาของตัวเองให้เป็นพลเมืองหมาที่ดีของสังคม

เรารวมกลุ่มกัน โดยการบอกต่อ หรือ ทราบกันเองจากเวบบอร์ดต่างๆ
    รู้จักกัน ในชื่อเจ้าของ และชื่อหมา เท่านั้น ไม่ได้สนใจไต่ถามว่าท่านใดเป็นตำรวจหรือทหารยศใด

หากแม้ จะมีบุคคลในเครื่องแบบ สถาบันใด ยศฐาบรรดาศักดิ์ระดับใด ก็ตาม มาร่วมฝึกด้วย(ซึ่งเราเองไม่เคยทราบมาก่อน)
    แต่ เมื่อมารวมกลุ่มกันในสนามฝึก เราเป็นแค่ เพื่อนร่วมกลุ่มฝึกหมาแนวเดียวกัน เท่านั้น

ขอความกรุณา อย่าโยง สถาบันอื่นๆเข้ามาเกี่ยวข้อง ให้เป็นเรื่องเดียวกัน
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

* * * ตัวเอง ถูกพาดพิงถึง หลายครั้งหลายหน ทั้งโดยเจ้าของกระทู้ และผู้โพสท่านอื่น
    บางเรื่องก็ไม่เป็นความจริง และมีบางท่าน เอ่ยชื่อ และนามสกุล ด้วย
    จึงอยากขออนุญาตใช้พื้นที่ชี้แจงเกี่ยวกับตัวเองสักเล็กน้อย เพื่อให้เข้าใจตรงกัน

ตัวเอง เลี้ยงหมาหลายพันธุ์มานานมาก ส่วนเยอรมันเชพเพอดเป็นความชอบส่วนตัว
    มีหมาที่รักมาก ชื่อ "ฟลาย" (ไม่ใช่ วากัส และ ไม่ได้เป็นคนเดียวกับ วากัส)
    มีการติดต่อประสานงานกับกลุ่มคนช่วยหมาลำบาก ตกยาก ถูกทิ้ง ฯลฯ อยู่หลายกลุ่ม

สาเหตุที่มีหมา เยอรมันเชพเพอดตกยาก มาให้อุปการะมากกว่าพันธุ์อื่น
    เพราะเป็นพันธุ์ที่ไม่มีใครสนใจอยากรับรักษาและเลี้ยงดู
    เนื่องจาก ตัวใหญ่ กินเยอะ และกลัวว่ามันจะดุ กัดคน

เมื่อใครพบเห็นเยอรมันเชพเพอดถูกทิ้ง ก็จะรีบติดต่อมาทันทีทุกครั้งไป
    หลายตัวที่รับเลี้ยงอยู่ เป็นเยอรมันเชพผิด คือ คนแจ้งมา ว่าเป็นเชพเพอด
    แต่ไม่ใช่ เป็นพันธุ์ผสม ซึ่งก็รับเลี้ยงหมดทุกตัวที่เขาแจ้งมา ไม่ได้เลือก

ไม่เคยมีคนแจ้งมา ให้ไปรับพิทบูลถูกทิ้ง ถ้ามีคนแจ้งมา ก็คงต้องไปดูตัวหมาก่อนรับมาเลี้ยง
    เพราะตัวเอง ไม่มีเคยมีประสบการณ์ตรง และความรู้ ที่ลึกมากพอในสายพันธุ์นี้ แต่ไม่ได้มีอคติใดใด

อีกพันธุ์หนึ่งที่ ต้องรับเลี้ยงไว้บ่อยๆ คือ ไทยบางแก้ว เพราะคนมักกลัวว่าเป็นหมาพันธุ์ดุ
    พันธุ์อื่นที่รับมาดูแล จะหาบ้านใหม่ได้เร็ว เช่น ไซบีเรียน โกลเด้นท์ ลาบราดอร์
    เยอรมันเชพเพอดที่สวย สมบูรณ์ แข็งแรง ไม่เป็นโรค ไม่พิการ ก็จะหาบ้านใหม่ได้เร็วเช่นกัน

เปิดเวบบอร์ดเยอรมันเชพเพอด และสุนัขสายพันธุ์ใช้งานขึ้น
    เพื่อเป็นที่พบปะ สังสรรค์ ปรึกษาหารือ ช่วยเหลือแนะนำกันในเรื่องต่าง เกี่ยวกับหมา
    เป็นแหล่งข้อมูล ความรู้ เกี่ยวกับการเลี้ยงดู การดูแลรักษา การฝึก และอื่นๆ
    โดยไม่มีผลประโยชน์ใดใดมาเกี่ยวข้องทั้งสิ้น
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขออภัย ที่มีการโพสข้อความพาดพิงถึง พิทบูลและผู้เลี้ยง ไปในทางที่อาจทำให้เกิดความเข้าใจผิด ในเวบบอร์ดของเรา
    แต่ขอยืนยันว่า พวกเราทุกคน ไม่มีใครกล่าว โดยเจตนาร้าย ถึง สายพันธุ์พิทบูล ด้วยใจจริง
    หาก จะเข้าใจในเจตนา และมีสัมพันธ์อันดีสืบต่อไป อย่าง คนรักหมา ด้วยกัน ก็เป็นเรื่องที่น่ายินดี
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สำหรับผู้ตั้งกระทู้นี้ เข้าใจว่ามีความไม่พอใจเป็นการส่วนตัวกับบางคน หรือหลายคน
    จึงพยายามสร้างกระแสความเกลียดชัง ขึ้นในกลุ่มคนรักหมา ทั้งสองสายพันธุ์
    หวังว่า ท่านที่มีสติ จะทบทวน และศึกษาข้อมูลให้เข้าใจกันอย่างชัดเจน ในกรณีนี้
    --------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณที่กรุณาให้โอกาสใช้พื้นที่ และสละเวลาอ่านจนจบ
  • ถึงพวกมึงจะใหญ่มาจากไหน คิดจะมาห้ามกูไม่ให้เลี้ยงพิทบูล กูเป็นแค่ชาวบ้านกระจอกๆ กูก็จะเลี้ยงพิทบูลตลอดชีวิตของกู พวกมึงจะทำไม ??
  • ใช่! กูถ่อย กูสถุน กูเลี้ยงพิทบูล กูพร้อมใช้ทุกวิธีที่สามารถปกป้องหมาของกูใด้ เหมือนที่หมาของกูก็พร้อมที่จะใช้ทุกวิธีปกป้องตัวกูเช่นกัน

กูไม่ใช้ผู้ดีแบบพวกมึง ที่มีแต่ความตอแหล ยกตัวเองให้เหนือคนอื่น ทำกระเดะรับคำหยาบคายไม่ใด้ ถุย!
  • กระทู้ที่อธิบายให้กระจ่าง ... กลับไม่อ่านกันเนาะ ...

เลิกต่อว่ากัน รับฟังกันบ้าง คนรักหมาเหมือนกัน

จากใจคนรักเยอรมันเชพเพอด และัพิทบูล
  • สวัสดีครับทุกท่าน

ในสังคมของคนหมู่มากแทบทุกวงการย่อมมีทั้งคนดีคนเลวปะปนอยู่ด้วยกันทั้งนั้น
    เราแตกต่างทางความชอบ แต่โปรดอย่าแตกแยก สุนัขทุกสายพันธ์เป็นเพื่อนที่ดีที่สุดของมนุษย์

สุนัขทำทุกอย่างไปตามสัญชาตญาน และไม่เคยทรยศคนที่เป็นเจ้านาย
    แต่มนุษย์ขี้เหม็นเห็นแก่ตัว ทำทุกอย่างไปตามสันดาน
    ปัญหาทุกอย่างที่เกิดขึ้นจากหมา ผมไม่เคยโทษหมา แต่ผมโทษเจ้าของครับ

สุนัขสายพันธ์แรกที่ผมชื่นชอบและเลี้ยงก็คือ เยอรมันเชฟเพิร์ด ยอมรับว่ามันเป็นสุนัขที่น่าเลี้ยงและมีคุณค่าสายพันธ์หนึ่ง
    แต่แนวทางการพัฒนาสุนัขสายพันธ์เยอรมันเชฟเพิร์ด บางคนมองว่าเป็นการพัฒนา แต่ผมกลับมองว่าเป็นการทำลาย
    วันนี้ผมค้นพบสุนัขที่เหมาะสมกับรสนิยมของผมแล้ว มันคือพันธ์ อเมริกัน พิตบูล เทอร์เรีย ผมจึงยึดติดอยู่กับสุนัขพันธ์นี้
    ผมรักสุนัขทุกสายพันธ์ แต่ผมจะเลือกเลี้ยงเพียง อเมริกัน พิตบูล และถ้าเป็นไปได้ ขอเป็น สีแดง จมูกแดงเท่านั้น

ผมไม่เคยไปวุ่นวายก่าวก่ายสุนัขสายพันธ์ไหน ทุกวันนี้พยายามรณรงค์ ให้คนเลี้ยง พิทบูล ด้วยความรักและรับผิดชอบ โดยไม่ได้เน้นที่รูปลักษณะภายนอกแต่อย่างใด

และ สิ่งที่ผมมองว่าเป็นมาตรฐานสำหรับสุนัขก็คือ สิ่งที่สามารถ เกิดขึ้นและดำรงค์อยู่ได้ด้วยตัวเองตามธรรมชาติ
    ซึ่งมันแตกต่างจากกติกา กติกา คือข้อกำหนด ที่มนุษย์กำหนดขึ้น ตามความพึ่งพอใจของตัวเอง

หากจะพูดถึงมาตรฐานของสิงห์โต ผมจะดูว่าตัวไหน คือจ่าฝูง เพราะนั่นละมันคือมาตรฐานของฝูงที่จะถ่ายทอดไปสู่ลูกหลานของมัน และผมจะไม่สนเลยว่ามุมขา โครงสร้างมันจะเป็นอย่างไร
    ส่วนกติกาในการประกวด มนุษย์เขียนขึ้นมา เพื่อตอบสนองต่อความต้องการของตัวเองเป็นหลัก ไม่ได้เอื้อต่อประโยชน์ในการดำรงค์เผ่าพันธ์จริงๆ ซึ่งบางครั้งก็เป็นการทำลายคุณลักษณะที่ดีตามธรรมชาติ และทำลายพันธุกรรมที่ดีที่มีอยู่แล้วตามธรรมชาติของเขาไป

สุนัขสายพันธ์เยอร์มันเชฟเพิร์ดและสนัขอีกหลายๆพันธ์ กำลังทนทุกข์ทรมานจากวิธีการคัดสายพันธ์ตาม "กติกา" ของมนุษย์

ขอบคุณครับ
  • สุนัขในหน่วยงานราชการหลายแห่ง ถึงจะซื้อมาด้วยราคาที่แสนแพง แต่ก็ไม่ได้เป็นเครื่องการรันตรีว่าเป็นสุนัขที่มีคุณภาพสุดยอด

ปัญหาหนึ่งที่แก้ไม่ได้ในสังคมไทย คือการทุจริต คอรัปชั่น กินค่าหัวคิว ทำให้สุนัขในหน่วยงานเหล่านี้ แพงเกินจริง และไม่ได้สุนัขที่ดีเสมอไป

ขออภัยหากพูดอะไรตรงเกินไปนะครับ
  • สวัสดีค่ะ ท่าน Mafia

ขอบคุณในความคิดเห็นที่ตรงไปตรงมาค่ะ ประเด็นของกระทู้นี้ คงเคลียร์แล้ว

สำหรับเรื่องการพัฒนาพันธุ์ของเยอรมันเชพเพอด ก็เห็นตรงกับท่าน Mafia ส่วนหนึ่งค่ะ
    ตัวเอง และกลุ่มคนฝึกหมาด้วยกัน เราเลี้ยงเยอรมันเชพเพอดสายพันธุ์ใช้งาน
    ซึ่งเน้น พัฒนา เรื่องของนิสัยใจคอ จิตประสาทและสุขภาพเป็นหลัก
    ถ้าเอาลงสนามประกวดความสวยงามก็คงอยู่ลำดับท้ายๆสุด

กลุ่มฝึกหมาของเราจึงฝึกหลักสูตรอารักขา เพื่อการกีฬากันมากกว่า
    ไม่ได้เน้น พัฒนา เรื่องของความสวยงาม เพียงแต่ให้มีโครงสร้างถูกต้องตามมาตรฐานพันธุ์
    ซึ่งกำหนดไว้ ให้ต้องเอื้ออำนวยต่อการใช้ทำงานจริง

ขอบคุณค่ะ

ป้าวิ
  • โอ้ คุณป้าวิ มาด้วยตัวเองเลยหรือครับนี่ นับว่าเป็นเกียรติแก่เว็บแห่งนี้เป็นอย่างมาก

ขออนุญาติ กราบสวัสดี และแนะนำตัวเองก่อนนะครับคุณป้า

ผมชื่อมาร์ค เป็นเจ้าของเว็บแห่งนี้ แต่ผมไม่ได้เลี้ยงหรือเพาะสุนัขขายนะครับ
    ผมเลี้ยงเขาเพื่อเป็นส่วนหนึ่งของครอบครัวจริงๆ ที่ชอบพิตบูลเพราะลักษณะพิเศษประจำสายพันธ์ที่แตกต่าง
    ธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับสุนัขก็คือจำหน่ายอาหารสุนัขยี่ห้อเอฟวัน
    ทราบว่าคุณป้าก็เป็นบุคคลที่เลี้ยงสุนัขด้วยความรักและความเข้าใจจริงๆ เช่นเดียวกัน
    ผมยินดีเป็นอย่างมากที่ได้รู้จักคุณป้านะครับ

กลุ่มคนพิตบูลค่อนข้างเหนียวแน่น และมีความเป็นตัวของตัวเองสูง หมาที่เลี้ยงก็ค่อนข้างดุและโหด
    หากมีคำพูดใดๆ ในบอร์ดนี้ที่เป็นการล่วงเกิน ผมต้องกราบขออภัยแทนสมาชิกของผมด้วยนะครับ
    ผมเองก็ไม่ค่อยได้ติดตาม เว็บอื่นๆเท่าใดนัก เว็บตัวเองแท้ๆก็ยังไม่ได้อ่านทุกกระทู้ หากไม่ฮ๊อตจริงๆแทบไม่เคยคลิกไปดู

เป้าหมายการทำเว็บของผม มีอย่างเดียว คือ สร้างคนเลี้ยงคุณภาพ รณรงค์ให้เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ

หากคุณป้ามีอะไรจะแนะนำก็ยินดีครับ
  • ขอบคุณ คุณพี่วิภาดา ที่เข้ามาให้คำตอบชี้แจงด้วยตนเอง
    รู้สึกเป็นเกียรติแทนเจ้าของเวปบอร์ด และผู้ตั้งกระทู้แห่งนี้
    ขออภัยที่จำชื่อเจ้าฟลาย ผิดไปเป็น วากัส
    และการใช้ข้อมูลอ้างอิง พาดพิง บางเรื่องที่ผิดพลาด ไม่เข้ากับยุคสมัย รวมทั้งการถือวิสาสะนำบทความบางส่วนของคุณพี่ในบอร์ด Gsd มาเผยแพร่

เคยเลี้ยงสุนัขมามากมายหลายสายพันธุ์ หลังสุดก่อนหน้านี้มียี่สิบกว่าตัว เป็นเชพเพอดเสียส่วนใหญ่
    หลายปีผ่านมานี้ แจกจ่ายให้แก่ชาวบ้านเกือบหมด จนปัจจุบันเหลือเชพเพอดแก่ๆตาบอดอยู่ตัวเดียว
    ทุกวันนี้ สุนัขเฝ้าบ้านที่มารองรับหน้าที่แทน เป็นพันธุ์พิทบลู
    หันมาเลี้ยงพิทบลู เพราะเคยแอบชอบฝังใจมานาน เข้าใจว่าเป็นสุนัขที่แข็งแรง ขี้เล่นและทำกิจกรรมได้แข็งแรงทนทานกว่าสายพันธุ์อื่น โดยเฉพาะคุณสมบัติในบางเรื่องที่เด่นกว่าเชพเพอด ประกอบกับเคยอุปการะสุนัขหลังอานโตเต็มวัยที่มีปัญหาด้านจิตประสาทกัดเจ้าของ ซึ่งทราบว่าเป็นสุนัขที่พัฒนาจากพิทบลูที่ยกระดับสายเลือดขึ้นมา จึงทำให้พอเข้าใจในลักษณเฉพาะะของสายพันธุ์ และมีความรู้สีกเอ็นดูเป็นพิเศษในสุนัขสายพันธุ์นี้ยิ่งขึ้น
    หันมาเลี้ยงพิทบูล ทั้งๆที่ภรรยาซึ่งเป็นคนไม่ค่อยชอบสุนัขนักสนับสนุนให้เลี้ยงเชพเพอดเช่นเดิมมากกว่า โดยให้เหตุผลว่าเชพเพอดดูเป็นสุนัขมีระดับ ดูเป็นผู้ดีกว่า
    แต่ทุกวันนี้ ภรรยาซึ่งไม่เคยแตะต้องตัวสุนัขใดๆเลยตั้งแต่อยู่กินร่วมกันมา กลับแสดงความรักใคร่ยอมหยอกล้อเล่นกับสุนัขพิทบลูเป็นประจำทั้งๆที่ไม่เคยทำเช่นนี้กับสุนัขใดๆมาก่อน

ไม่เคยนึกกังวลเรื่องการออกกฎหมายห้ามเลี้ยงสุนัขพิทบลู และเห็นด้วยกับการรณรงค์ต่อต้านพิทบลูเพื่อกระตุ้นให้มีจิตสำนึกรับผิดชอบในการพัฒนาสายพันธุ์ในแนวทางที่เหมาะสม

เรื่องการวิพากษ์วิจารณ์ความนิยมสุนัขต่างสายพันธุ์ เป็นเรื่องปกติในสิทธิเสรีภาพและความกล้าในการแสดงออกซึ่งความคิดเห็น เป็นความสร้างสรรค์ของหน้าที่สื่อในเรื่องที่เป็นสิทธิของสังคมที่ควรได้รับการรับรู้ ตรวจสอบ และเป็นผู้ตัดสินในเรื่องเกี่ยวกับสวัสดิภาพความสงบสุขของสังคมโดยรวม

แอบยกย่อง และนับถือคุณพี่มานาน
    จาก ความทรงจำครั้งหนึ่งที่ เจ้าFly เคยฝากรักไว้ใต้ทางด่วนรามอินทรา
  • โดยพื้นฐานคนเลี้ยงสุนัข มักจะเป็นคน จิตใจดี ขี้เหงา ต้องการเพื่อน
    ดีใจที่สุนัข ช่วยเป็นสื่อ นำเพื่อนและมิตรภาพมาให้

แต่ก็แปลกใจที่หลายท่าน ทะเลาะกันเพราะสุนัข
    น่าเสียดาย จัง
  • บริสุทธิ์ใจแล้วทำไมต้องลบกระทู้ออกไปด้วย เพื่อนหลายๆคนอยากเข้าไปอ่าน
    แต่กระทู้โดนลบไปแล้ว

มือถือสากปากถือศีลนี่หว่า
  • ผู้ดีตายห่ะละมรึง ไอพวกเชพเพอด หาเรื่องคนอื่นก่อน แล้วยังมากร่างกันถึงในบอร์ดนี้อีก
    ดีเลย เดี๋ยวจะชวนพลพรรครักเอยไปป่วนกันถึงถิ่นเชพเพอด เตรียมทำความสะอาดบอรืดไว้ด้วยละกัน
  • เรื่องมันเป็นอย่างนี้ นี้เอง จบได้แล้วนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ป้าวิ สาย 4
  • เรียนสมาชิกทุกท่าน ณ ที่แห่งนี้

การกล่าวหาหรือพาดพิงถึงบุคคลที่มีตัวตนอยู่จริง ด้วยถ้อยคำและข้อมูลที่บิดเบือนความจริง
    ในกรณีนี้เข้าข่ายหมิ่นประมาท ซึ่งเกิดจากการรู้เท่าไม่ถึงการณ์ อารมณ์ ความคึกคะนอง สนุกปาก มันส์ปาก
    หรือเหตุผลใดๆ ก็ตามแต่

ท่านสมาชิกพึงหาข้อมูลจากแหล่งข้อมูลที่เชื่อถือที่ได้ มีที่มาที่ไป
    เนื่องจากบุคคลที่ถูกกล่าวอ้าง ท่านมีตัวตนและเป็นที่รู้จักดีกันในแวดวงสุนัขมาหลายสิบปี
    คนในแวดวงนี้ทราบกันดีว่าท่านเป็นคนเช่นไร มีคุณูปการต่อแวดวงสุนัขในบ้านเราเพียงใดและอย่างไรบ้าง

ตรึงตรองกันให้รอบคอบซักนิด หาข้อมูลที่ถูกต้องกันซักหน่อย แล้วความจริงจะปรากฎ

ด้วยความเคารพ
  • หมายถึง พี่ป๊อด หรอคะ

55555555
  • ร่วมด้วยช่วยกะ จขกท

ช่วยไม่ได้มันพลาดลงรูปมันเองในบอร์ดเชพเพอด แถมร้อนตัวรีบลบกระทู้ปัญหานี้ไป

ตอนนี้ถึงไล่ลบของเก่าที่สร้างปัญหาไว้ มันก็สายไปแล้ว
    ไฟล์แนบ
    เราTrailblazer.jpg 50K
  • [พฤ. 19:11] ฝึกที่มหิดลระวังกันด้วยนะ เห็นเขาจะยกพวกมาดูตัว :)
    [พฤ. 19:11] กร่างกันเหลือเกิน พวกนั้น
    [พฤ. 19:12] bye bye

ปล copyมาจากห้องแชทเชพเพอด

เตือนแล้ว ว่าอย่ามาหาเรื่องพิทก่อน เพราะมันกัดไม่เลิก
  • เรียน คุณที่ใช้นามแฝง Trailblazer ในเว็บแห่งนี้

รูปที่คุณนำมาลง ไม่ใช่รูปของบุคคลที่คุณกล่าวอ้าง
    กรุณาตรวจสอบด้วย
  • พอเถอะจบได้แล้วค่ะ มาทะเลาะกันข้ามบอร์ดยังงี้เห็นแล้วทุเรศแทนค่ะ

ป้าขอนะพอเถอะค่ะ

ป้าวิ อุบล
  • ขอบคุณ ท่าน Mafia และ ท่านผู้ไม่ประสงค์ออกนาม(ที่มาทักทาย) ที่กรุณารับฟังคำชี้แจงด้วยดีค่ะ

สำหรับกระทู้ต้นเรื่อง ต้องขออภัยอีกครั้ง ที่ลบไป
    ยืนยันว่า ลบไปด้วยเจตนาดี ไม่มีเจตนาร้ายค่ะ

เมื่อมองเห็นว่า มีสิ่งซึ่งทำให้เกิดความบาดหมาง
    ก็อยากแก้ไข โดยทำให้ต้นเหตุนั้นหมดไป
    เพราะอยู่ในวิสัยที่จะทำได้ โดยไม่มีผลกระทบทางลบต่อผู้อื่นอีกต่อไป

ป้าวิ (สิงห์บุรี)
  • พิทบูลกัดแล้วกรามล็อกไม่ปล่อยนะโว้ย พวกมึงเห็นพิทบูลกระดิกหางให้แล้วทำมาเห่ากร่างหรือว่ะ

พิทบูลเวลาของขึ้นแล้วหยุดไม่อยู่ซะด้วย
  • เรียนพี่น้องทุกท่าน

ขอให้มันจบๆไปเถอะครับ เขามีวัฒนธรรมแบบของเขา เราก็มีวัฒนธรรมแบบของเรา
    ผมเข้าใจคนพิตบูลส่วนมากแนวฮาร์ดคอทั้งนั้น เราเล่นกันอยู่ที่นี่ แต่ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปลุยข้างนอกนะครับ คนเขาไม่คุ้นเคยอาจจะตกใจ

ที่นี่หากไม่รุนแรงจนเกินไป เราไม่มีนโยบายลบกระทู้ครับ จะเก็บเอาทุกอย่างไว้เป็นประวัติศาสตร์ ให้คนรุ่นหลังได้ศึกษา
    พวกเรากล้าเผชิญความจริง กล้าทำก็ต้องกล้ารับผลของการกระทำ
    เรานิยมคนที่ทำผิดแล้วกล้าออกมารับผิด เรายินดีให้อภัยหากรู้สำนึก แต่เราไม่มีนโยบายปกป้องคนผิด
    ใครทำไม่ดีอะไรไว้ โดนนำมาแฉที่นี่หมดอนาคตไปหลายคนแล้วครับ

คนที่นี่ เลี้ยงหมาพันธ์ดุและมีนิสัยฮาร์ดแมนทั้งนั้น นโยบายเราจึงต้องแข็ง ไม่งั้นเอาไม่อยู่ครับ

ต้องขออภัยต่อป้าวิด้วยนะครับ
  • คุณ มาร์ค ทิ้งท้ายได้เท่จริงๆ

จงจำไว้ อย่ามาหาเรื่องพิทก่อน เพราะมันกัดไม่เลิก ไม่ตายไม่หยุด
    พวกเรารักกัน

วันก่อนเจอคุณ มาร์ค กินข้าว บนฟู๊ดเซ็นเตอร์ ที่เซ็นทรัลบางนา ว่าจะไปทักสักหน่อย
    เห็นมากะภรรยา(รึเปล่า) เลยไม่กล้าไปรบกวน ท่าทางกำลังอร่อยเลย ซู๊ดๆๆๆ

ตัวจริงหล่อนะครับ (ถึงจะน้อยกว่าผมก็ตาม)

เอาเป็นว่าเห็นด้วยกะคุณ มาร์ค และขอเตือนบอร์ดเชพเพอดกรุณาอย่าพาดพิงในทางเสียหาย ไม่รู้จริงอย่าโชว์พาว
    และผมเกลียดที่สุด คือ การดูถูก หมิ่นศักดิ์ศรีคนอื่น คนรวยผู้ดีอย่างพวกคุณ ไม่ได้หมายความว่าจะอยู่เหนือคนอื่นเสมอไป

หากเกิดขึ้นอีกบอร์ดผมรับประกันเลยบอร์ดพวกคุณจะอยู่ไม่สุขแน่ๆ
  • สมาคม หมา โจมตีกันเองหรอเนี่ยะ

ตื่นได้แล้วครับ คนไม่มีอันจะกิน รอให้ช่วยเยอะแยะ
    คนมีอันจะกิน รวย ขนาดแบ่งให้หมากิน แล้วก็มากัดกันเอง
    วู่ จะถลำ กับการเลี้ยงหมากันไปถึงใหน
  • คุณ Mafia พูดถูก "วัฒธรรมใคร วัฒนธรรมมัน " แค่นั้นก็จบแล้ว

อย่าไปข้องใจ ให้มาก