ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เริ่มแจกจ่ายไปแล้วบางส่วน
  • ต้องขอขอบคุณ ป้าพรและสารวัตรโก้ง สองตายายพิตบูล ที่อาสาเป็นธุระจีดส่งเข็มขัดพิตบูลให้นะครับ
    เนื่องจากผมไม่ค่อยมีเวลาไปไปรษณีย์ ป้าพรจึงอาสาดำเนินการให้ ต้องขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

เงินที่ได้จากการจำหน่ายอาจจะไม่มาก แต่เจตนามันยิ่งใหญ่ หากทุกคนเสียสละกันแค่คนละนิด ยอดรวมมันก็เยอะเอง
    เงินก้อนนี้ ผมจะเน้นไปที่การบริจาคช่วยเด็กเท่านั้น และผมนำเงินไปบริจาคที่ไหน จะนำมาลงให้ทราบนะครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC06236.JPG 77K
    DSC06233.JPG 57K
    DSC06029.JPG 68K
    DSC06019.JPG 80K
  • ส่วนเส้นนี้ ทำจากหนังงูแท้ ราคาประมูลเริ่มต้นที่ 999 บาท
    ราคาประมูล ล่าสุดอยู่ที่คุณ A ที่ 1,699 บาท

ปิดการประมูล ศุกร์นี้ เที่ยงตรงครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC06246.JPG 57K
    DSC06215.JPG 40K
    DSC06271.JPG 47K
    DSC06217.JPG 44K
  • เริ่มเปิดให้สั่งจองหรือยังครับ ราคาเส้นะเท่าไร ขอบคุณมากครับ
  • :o001: ป๋าไอ้หลามเลื่อนไปสักปีใหม่ไม่ใด้หรอป๋า เงินยังไม่ออกเลย อยากร่วมประมูล พอดี ซื้อโชคใส่รถไป
  • ทำมาทั้งหมดเพียง 9 เส้นเท่านั้นครับ โดย 8 เส้นแรกให้จองในราคา 599 บาท
    ส่วนเส้นที่ 9 ทำเป็นพิเศษจากหนังงู เพื่อเปิดประมูล
    รายได้ทั้งหมดจะเอาไปบริจาคช่วยเด็กกำพร้าครับ

ท่านวา ขออภัยจริงๆ พี่เองก็อยากเลื่อนให้นะ แต่ก็เห็นใจคนที่ร่วมประมูล เขาอยากรับของเร็วๆ จะเอาไปใส่เที่ยวปีใหม่กัน

ตอนแรกก็มีการสะดุดนิดหน่อย รายละเอียดก็ตามลิงค์ด้านล่าง

กระทู้นี้แก้ไขแล้ว
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=11593&page=2#Item_15
    กระทู้นี้คือจุดเริ่มต้น
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=11447&page=2#Item_14
  • พี่มาร์ค....เส้นหนังงูขอเติมที่ 2000 บาทจ๊ะ
  • พี่มาร์คถ้าประมูลได้ไม่ได้ยังไงช่วยโทรบอกหน่อยนะครับ
    เพราะพรุ่งนี้ผมมีทริปขี่มอไซค์ไปข่อนแก่นครับคงไม่ได้เปิดคอมแน่แต่ยังไงถ้าถึงขอนแก่นจะพยายามหาคอมเปิดเช็คดูนะครับก่อนจาเมา:027::027:
    0840426767 ตามครับ........................................................ขอบคุณครับ:005:
  • ขอบคุณมากท่านตาม ได้เรื่องอย่างไร จะรีบโทรแจ้งครับ
  • ผมขอเพิ่มเป็น 2,499 บาทคับพี่มาร์ค
  • บางสิ่งบางอย่างคนที่มีเพียบพร้อมอาจจะมองเป็นเพียงแค่เศษขยะ เป็นของเหลือกินเหลือใช้
    แต่ในทางตรงกันข้าม สิ่งของเหล่านั้นอาจจะช่วยประทังชีวิตเล็กๆ ให้อยู่ต่อข้ามพ้นไปในอีกวัน

.... เล็กๆน้อยๆ เรามาทำบุญกันไหม

"ของเหลือจากคนเมืองอันมีจะกิน เป็นสิ่งมีค่าเหลือหลายสำหรับเด็กที่ไม่เคยได้ใช้ "เงิน" แม้แต่บาทเดียว . . ."
    คำพูดนี้กลั่นออกมาจากปากของ "พระครูวุฒิธรรมาทร" เจ้าอาวาสวัดโบสถ์วรดิตถ์ วัดแห่งหนึ่งใน อำเภอป่าโมก จังหวัดอ่างทอง ?

ในขณะที่ทุกคนเข้าวัดเพื่อทำบุญหรือหาที่พึ่งทางใจ แต่ ณ วัดป่าโมก วัดเล็กๆ ที่ไม่ค่อยเป็นที่รู้จัก กลับเป็นสถานที่ชุบเลี้ยงเด็กอีกหลายร้อยชีวิต พวกเขาคิดว่า "วัด" คือบ้านที่ให้ชีวิตพวกเขา ให้แหล่งพักพิงอันยิ่งใหญ่ที่สุดที่คนไร้ญาติ ขาดคนเหลียวแล และคนจนเช่นพวกเขาจะได้รับ

หลวงพ่อพระครูวุฒิธรรมาทร เจ้าอาวาสวัดโบสถ์วรดิตถ์ เล่าถึงความเป็นมาของวัดว่า เมื่อประมาณ 30 ปี ที่แล้ว พวกทหารพรานนำเด็กกว่า 30 คนมาฝากให้ท่านเจ้าอาวาสรูปก่อนดูแล ส่งเงินให้เดือนละ 500 บาท เด็กๆ ที่นำมาฝากส่วนใหญ่เป็นเด็กกำพร้า เพราะพ่อแม่เป็นพวกคอมมิวนิวส์ หลังพ่อแม่ถูกฆ่า ถูกกวาดล้างก็มาขอพึ่งพาอาศัยใบบุญวัดเพื่อให้มีชีวิตอยู่รอด

"ต่อมาชาวเขาทางภาคเหนือที่มีฐานะยากจนรู้เรื่องก็ส ่งลูกๆ มาให้ทางวัดดูแลอีก เขาบอกว่าอย่างน้อยก็ยังดีกว่าอดตายอยู่บนเขา และก็มีมาอีกเรื่อยๆ เกือบทุกจังหวัด จนถึงปัจจุบันก็กลายเป็นกว่า 400 คนแล้ว ก็ต้องดูแลกันไป จำชื่อได้บ้างไม่ได้บ้าง ดื้อบ้างซนบ้าง แต่อาตมาก็ดูแล ไม่ให้ทะเลาะกัน ถ้าทะเลาะกันจะไม่ถามเลยว่าใครผิดใครถูก จะตีทั้งคู่ เด็กๆ เขาก็ซนตามประสาเด็กๆ" หลวงพ่อกล่าว พร้อมด้วยรอยยิ้มเล็กๆ ที่แฝงไว้ซึ่งความเมตตาต่อเด็กๆ

พร้อมกันนี้ท่านยังบอกอีกว่า ทางวัดก็มีโรงเรียนให้เด็กๆ ได้เรียนหนังสือ เป็นโรงเรียนประจำแต่ก็เป็นไปตามอัตภาพที่จะทำได้ มีตั้งแต่ชั้นระดับอนุบาลจนถึงมัธยมศึกษาปีที่ 6 แต่เด็กเป็นร้อยคนดูแลเด็กก็ต้องไปบิณฑบาตรข้าวของเครื่องเรียนต่างๆ เพื่อนำมาให้เด็กๆ เ ขาใช้ ส่วนครูที่สอนหนังสืออยู่ที่นี่ก็เป็นระบบกึ่งข้าราชการ มีเงินเดือนมีสวัสดิการให้จากภาครัฐ แต่เงินเดือนจะไม่ขึ้น ที่เขาเสียสละมาอยู่กับเด็กๆ ก็เพราะรัก

"ทุกวันนี้หลวงพ่อไม่เคยมีปัญหาอะไร มีแต่ทุกข์ ขนาดเป็นพระก็ยังมีทุกข์ ทุกข์ที่ว่ากลัวจะมีไม่พอเลี้ยงเขา จะอยู่กันไปตลอดได้อย่างไร บางคนเรียนจบก็กลับมาช่วย บางคนก็ไม่กล้ามา เขาคงละอายใจตัวเองที่ยังช่วยวัดไม่ได้ เพราะในแต่ละเดือนภาระค่าใช้จ่ายของทางวัด เฉพาะค่าไฟก็ไม่น้อยไปกว่า 3 หมื่นบาท รายได้ก็มาจากการบริจาค ส่วนใหญ่ก็ต้องไปขอบิณฑบาตรเอาปัจจัยบ้าง และของที่บริจาคจะเป็นจำพวกข้าวสารอาหารแห้ง แต่บางทีข้าวสารไม่พอ วัดก็ไปขอหยิบยืมมาจากโรงสี พอมีผ้าป่ากฐินมาวัดก็เอาเงินไปใช้เขา ถ้าไม่มีหรือไม่พอเขาก็ไม่ทวงทางวัด ก็ถือว่าเป็นการทำบุญไป" หลวงพ่อ กล่าว

... ในขณะที่หลายคนเกิดมาบนกองเงินกองทอง เรียนบ้างเล่นบ้างตามประสา ใช้จ่ายฟุ่มเฟือยตามสมัยนิยม แต่ในวัดเล็กๆ แห่งนี้ยังมีเด็กอีกหลายร้อยชีวิตที่ไม่เคยได้สัมผัส "เงิน" ที่กลายเป็นปัจจัยในการดำรงชีวิต หรือไม่มีเสื้อผ้าใหม่ๆ ดีๆ สวมใส่

"ของเก่ามันเก่าที่บ้าน แต่กับเด็กๆ ที่เขาไร้โอกาสมันก็เป็นของใหม่สำหรับเขา แต่ส่วนใหญ่เด็กๆ เค้าก็ดีใจ เราเคยบอกกับเด็กๆ ว่าถ้าไม่มีคนช่วยก็ต้องต่างคนต่างไป เพราะญาติโยมที่มาก็ไม่เยอะมาก แต่แค่เงินทำบุญหาได้เดือนชนเด ือนก็พอใจแล้ว ไม่ได้หวังอะไรมาก ส่วนใหญ่คนที่มาบริจาคเค้ามาเอง มาแบบปากต่อปาก วัดไม่เคยออกไปโฆษณาทางไหน ของบริจาคอยากจะบริจาคเสื้อผ้า ของเล่น อะไรก็เอามาบริจาคได้ อาหารแห้ง ถ้าเหลือใช้ไม่รู้จะทิ้งที่ไหน ก็เอามาได้"

เรียกได้ว่า ทุกคำพูด ทุกลมหายใจเข้าออกของหลวงพ่อพระครูวุฒิธรรมาทร จะคิดคำนึงถึงปากท้องของชีวิตน้อยๆ ที่ต้องเลี้ยงดูอยู่เสมอ

"การกินเป็นสิ่งสำคัญต้องมาก่อนอย่างอื่น เด็กๆ ต้องกินแล้วค่อยร่ำเรียน ยังไงก็ต้องให้เค้ามีกิน ถึงจะไม่ดีตาม แต่ก็ต้องได้กิน ทุกวันนี้กลัวอย่างเดียวคือวันข้างหน้าจะมีไม่พอให้เค้ากินเค้าใช้" หลวงพ่อ กล่าวความทุกข์ที่เป็นกังวลใจ พร้อมๆ กับฝากถึงคนที่มีโอกาสว่า "กว่าพ่อแม่จะเลี้ยงมาได้ กว่าจะเติบโตมาเป็นคนได้ มันสุดแสนจะยากลำบาก ยังมีชีวิตก็ยังมีโอกาส อย่าไปคิดสั้นชีวิตมันยังต้องต่อสู้กันต่อไป"

บางสิ่งบางอย่างคนที่มีเพียบพร้อมอาจจะมองเป็นเพียงแค่เศษขยะ เป็นของเหลือกินเหลือใช้ แต่ในทางตรงกันข้าม สิ่งของเหล่านั้นอาจจะช่วยประทังชีวิตเล็กๆ ให้อยู่ต่อข้ามพ้นไปในอีกวัน ... สำหรับท่านที่อยากบริจาคช่วยเหลือวัดโบสถ์วรดิตถ์ สามารถโอนเงินเข้าบัญชีชื่อวัดโบสถ์วรดิตถ์โดยพระครูวุฒิธรรมาทร ธนาคารกสิกรไทย สาขาป่าโมก บัญชีออมทรัพย์ 182-2-11-364-4 หรือต้องการบริจาคสิ่งของก็สามารถบริจาคได้ที่วัดโบสถ์วรดิตถ์ อำเภอป่าโมก จังหวัดอ่างทอง

ถ้าไม่มีเงินก็ช่วย ส่งต่อด้วยก็ยังดีเผื่อจะมีผู้ใจบุญอยากช่วยเหลือ...^^

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

เรียนทุกท่าน เงินที่ได้มาผมจะนำไปช่วยที่วัดนี้นะครับ
    ใครจะบริจาคเพิ่มก็ยินดี หรือใครมีสิ่งของเหลือใช้และคิดว่าจะเป็นประโยชน์แก่เด็กๆ ก็น่าสนใจ
    ไฟล์แนบ
    image001.jpg 46K
    image003.jpg 42K
    image004.jpg 62K
    image0062.jpg 91K
  • ใกล้สิ้นปีแล้ว อยากเรียนเชิญ พี่น้อง ร่วมทำบุญเสริมสร้างบารมี ต้อนรับปีใหม่กัน

ตอนนีเรามีทุนเริ่มต้นอย่างน้อยจากค่าเข็มขัด (599x8= 4,792) + 2,499 = 7,291 บาท

ใครที่ไม่ได้ประมูลจะร่วมบริจาคสิ่งของหรือเงินเพิ่มก็ยินดีครับ :039::039::039:
    ไฟล์แนบ
    a377711.jpg 73K
  • เรียน พี่น้องทุกท่าน
    คุณตาม ฝากเพิ่มราคาเป็น 2,999 บาท ครับ

ขอบคุณครับ
  • แค่นํ้าค้างก็พอสำหรับกอหญ้า :o009: เด็กๆพวกนี้นับว่าไม่มีโอกาศเท่าเรา แต่ด้วยสภาพแวดล้อมอย่างนี้จะทำให้เค้ามีจิตใจ ที่เด็ดเดี่ยว

และมั่นคง หากได้รับการศึกษา แล้วชี้แนวทางที่ดี เค้าคงไปได้ไกลกว่าที่เราคิดว่าเค้าจะไปได้:o052: ทุกวันนี้เสียเงินค่า เป๊ปซี่ วันละเท่าไหร่ ?:o013:

ดื่มกาแฟที่หายง่วงเหมือนกัน แต่ไปซื้อที่ สตาร์บัค แก้วละเกือบร้อยถึงร้อยกว่าๆ:o016: ดูหนังที่สนใจทุกเรื่องที่เข้ามาใหม่คงจะดูทุกสัปดาห์เลยทีเดียว:o042:

:o003:แหมถ้าลดค่าใช้จ่ายส่วนนี้ซัก 50% สงสัยจะเหลือเงินพอหยอดกระปุกเดือนละ 500 :o044: สำหรับเราไม่เท่าไหร่หรอก 500 ใช้ 2 วันก็หมด:o059:

สำหรับเด็กคงอักโข ดีใจวิ่งตามกันเป็นพรวน มีเงินใช้ไปอีก 10 วัน :o026:เอ้า ผมก็คนหนึ่งที่เห็นสิ่งนี้เป็นสำคัญ ขอปิดทองหลังพระช่วยส่งเงินบริจาค

ไปให้พี่มาร์คด้วยคนนึง:o020: เผื่อว่าผลบุญของเงินนี้จะส่งให้เด็กบางคนที่ได้รับไปมันได้ดี เรียนจบมาทำงานแล้วรู้จักคิดช่วยพี่น้องมันที่อยู่ข้างหลัง:o058:

จนปัญหาที่เริ่มแก้ไขได้เข้าที่แล้ว เราจะได้ไม่ต้องมาบริจาคกันให้เสียเงินอีก ฮ่าๆๆๆๆ:o023:

:o001:ว่าแต่พี่มาร์คจะไปทำบุญเมื่อไหร่อ่ะ แจ้งด้วยจะได้เตรียมเงิน เผื่อรถทำบุญที่นั่งว่างจะได้ขอไปเกาะเงินบุญส่งชีวิตให้เรียนจบกะเค้ามั่ง เอิ๊กๆๆ:o028:
  • อ่าแต่หยกขอบริจาคเงิน กะสิ่งของเฉยๆนะพี่ ไม่ได้ร่วมประมูล อาศัยร่วมทำบุญกับบอร์ดนี่ล่ะหยก

ได้ยินเรื่องวัดนี่มานานแล้ว แต่ไม่มีโอกาส วันนี้พี่มาร์คมาบอกบุญ ถูกใจเลยขอร่วมด้วยแล้วกันครับ

แหม๊..!!! ความเห็นข้างบน รกเชียว เดี๋ยวทำใหม่ก่อน หุหุ
  • อะฮ้า ป้าพรส่งอีเอ็มเอสให้แว้วนะจ๊ะ สำหรับเข็มขัดที่สั่งจองไว้ (ช้าไปหน่อยต้องขอโทษด้วยจ้า)

1. คุณตี๋ เบตง

2. คุณอั้ม กระบี่

3. นายเรือวิวัฒน์ ดอนเมือง

4. หนุ่มเจมส์ อยู่ดี

อย่างช้า วันเสาร์น่าจะถึงนะคะ
  • ขอบพระคุณมากครับ...ป้าพร...
  • พี่มาร์คครับ พี่จะไปทำบุญวันไหน จะได้เอาของไปฝากให้บริจาคด้วยครับ
  • สรุปคุณตามเป็นผู้ประมูลได้นะครับ

และผมกำลังคิดอยู่ว่าจะใช้การโอนเข้าบัญชีไปให้ดีกว่าสะดวกดี
    ตอนแรกคิดว่าจะรับบริจาคเพิ่มและ รวบรวมให้ได้เยอะๆ แล้วหาเรื่องไปทำบุญกันที่วัด
    แต่ดูคิวแล้วท่าทางจะว่างยาก และไม่แน่ใจว่าจะมีคนสนใจมากน้อยแค่ไหน

เอาเป็นว่าส่งก้อนแรกไปก่อนก็แล้วกัน ส่วนจะไปทำบุญที่วัดค่อยว่ากันอีกที
  • มิได้ประมูล แต่ขอร่วมทำบุญด้วยค่ะ พี่มาร์ค

ขอร่วมทำบุญไปอีก 999บาทนะค่ะ ส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่

แต่ไม่รุ้จะโอนทางไหน บอกเลขที่บัญชีอีกครั้งได้ไหมค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ:015:
  • ขอบคุณครับ

หมายเลขบัญชีผมนะครับ

ณัชพล สุพัฒนะ
    ธนาคารกสิกรไทย สาขา ถนนรัชดาภิเษกพระรามสี่
    หมายเลขบัญชี 718 2 34593 2

ขอบคุณอีกครั้งครับ