ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หาดใหญ่ The Heavy Hitter dog meeting วันที่ 26/06/53
  • :o026: ม่ายหวายย อยุด บ้างง เห้อออ :o065:
  • :m060:อย่ากลัวครับท่าน จงสู้ต่อไปทาเคชิ :m076:
  • ทั่นสรเทพมาหลอนอีกแว้ววววว
  • :m075:กราบเรียนทีมฮานหาดใหญ่ฮามๆซัก3จอก ด้วยวาระวันพุธแห่งชาติ เนื่องจากว่าต่อโพกพี่หมอของเราจะเดินทางมาถึงหาดใหญ่ และจะไปยกม้าหินอ่อนมาตั้งที่หน้าร้าน ทางกระผมจึงคิดว่า เราหน้าจะฉลองโต๊ะกันซักหน่อย สมาชิกท่านใดเห็นด้วยก็ลงชื่อใว้เลยครับ :m055:
  • :o051: ม้าหินอ่อนนี่มีเก้าอี้ตัวเดียวนะ อีก 3 ตัว ถอยรถชนพังกระจายแล้วพี่เอกกกก T__T

:o048:
  • :o048::o007:ฉลอง โต๊ะหินอ่อนอีกเหรอ เริ่มกลัวแล้วคับ พี่เอก 55+
  • :006:เย้ เย้ ฉลองม้าหิน:006:
  • ฉลองโต๊ะพรุ่งนี้รับลองว่าเริ่มแต่หัววันหน่อย
  • หาดใหญ่ ตื่นๆๆๆๆๆๆ
    พาหมาไปออกกำลังกายด่วนนนนนนน
  • เจอกัลลนะค่ะ จัดมา ^^

ไม่ต้องพาค่ะพี่มาร์ค หมามานแหกกรงออกไปเองเล๊ยยยย :m111:
  • ของผมยังเด็กเล็กนัก เลยปล่อยให้วิ่งเล่นกันตามประสา แต่พวกใหญ่ๆสุ้มใว้ก่อน
    http://www.youtube.com/watch?v=yW-OJpLFyag
    http://www.youtube.com/watch?v=rnkWpkGnMdM
  • :026:"เลี้ยงโต๊ะใหม่" งง เลย โต๊ะหินอ่อนนั่นเอง แถมมีเก้าอี้ตัวเดียวด้วยไปแล้วจะนั่งกันจุ๊มั้ยหนิ
    พี่เอก ว่าแต่...ตัวที่อยู่ข้างนอกอยากเข้าไปเล่นด้วยแน่เลย
  • พี่เอก ชวนชาวบ้านเค้า งิ หมอรู้เรื่องอ่ะยาง 5555555555555

งง เลย ดิ งง เยยยยยยยย
    ไฟล์แนบ
    P1100638.1.jpg 97K
  • เห็นบ่นๆว่าชอบปาร์ตี้เวลาที่ไม่อยู่ ผมเลยจัดให้ครับ ยินดีต้อนรับสู่หาดใหญ่

:m068:ถ้ากลัวก็รีบปิดร้านครับ ตอนนี้ผมกำลังจะเดินทางเข้าหาดใหญ่แล้วครับเดี๋ยวเจอก:m012:
  • มาแล้วครับ รายงานตัว ... ว่าไงว่าตามกันน สู้โว๊ยยยย !!!
  • เอาจริงหรือนี้ ถ้าจริงก็โทร มาเลย tutie สู้ซะอย่าง 55+

อ.โดมสุ้อ่ะเปล่า
  • อยากไป๊อยากไป แต่กลัวแม่ว่าง่ะ..
  • :004: วันนี้ขอบาย บาย บาย :004:
  • พี่โดม

เอา นี้ไปลองปรับกับหมา ดู

:o001:

ออกกำลังแบบพื้นๆ

ก้าวต่อไปคือ การฝึกให้หนัก สิ่งที่ต้องเอาใจใส่ คือ ใช้ท่าออกกำลังแบบพื้นๆ บนหลักของ การใช้น้ำหนักมาก ด้วยการเคลื่อนไหว แบบธรรมดา จงใช้บาร์เบลล์ และดัมเบลล์ แทนที่จะเป็น เครื่องกล หรือสายเคเบิล ออกกำลังกล้ามเนื้อ ในร่างกาย ให้ครบทุกส่วน ขอทบทวนคำพูดเดิม "ความใหญ่โต มาพร้อมกับความแข็งแกร่ง" ไม่มีอะไรที่ใหญ่ได้ โดยปราศจาก ความแข็งแกร่ง อย่าให้ คำพูดคนอื่น ทำให้คุณ ไขว้เขว ไปจากคำนี้

หลักสากลของการสร้างกล้ามให้เติบโต อยู่บนพื้นฐานที่ว่า ไม่ว่าท่าที่คุณกำลังใช้ออกกำลังอยู่นั้น เป็นท่าไหน ต้องใช้น้ำหนัก ให้มาก และ จำนวนครั้ง ให้น้อยเข้าไว้ ในแต่ละท่า ต้องเริ่มที่ การวอร์มร่างกาย 1 เซท เป็นจำนวน 15 ครั้ง ก่อน จากนั้น จึงฝึก ด้วยน้ำหนักจริง 5 เซทขึ้นไป ไม่ว่าจะฝึกท่าอะไร ให้เพิ่มน้ำหนัก ทุกๆเซท ลดจำนวนครั้งลง จนกระทั่ง ในสองเซทสุดท้าย เหลือเซทละ 6 ครั้ง และในแต่ละเซท ให้ฝึกจนทำต่อไปไม่ได้อีกแล้ว จึงหยุดพัก ใช้แผ่นน้ำหนัก เท่าที่คุณทำจนหมดแรงพอดี ในเซทนั้นๆ

:o058: แต่ถ้าคุณผ่านขั้นเริ่มต้น และขั้นระดับกลาง มาได้ระยะหนึ่งแล้ว (อธิบาย - ขั้นเริ่มต้น หมายถึง ฝึกตั้งแต่เริ่ม ถึง 1 ปีเป็นอย่างต่ำ ,ขั้นกลาง คือฝึกอย่างต่อเนื่อง ตั้งแต่ 3 - 4 ปีขึ้นไป จึงจะถือ เป็นขั้นสูงสุด ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องเป็นการฝึกแบบต่อเนื่อง หากหยุดไปเกินกว่า 1 ปี ไม่ว่าคุณอยู่ขั้นไหน ก็ต้องลดลงไป 1 ขั้น) และเกิดภาวะ การเติบโตชงักงัน มันมีหลายวิธี ที่จะแก้ไข วิธีหนึ่งที่ดี และผมแนะนำให้ใช้ คือ ท่าออกกำลังของ นักยกน้ำหนัก (weightlifting) ไม่ว่าจะเป็น ท่า deadlift ,ท่า power clean ,ท่า snatch ,ท่า squat แบบลงไปครึ่งหนึ่ง (half squat) แต่จงจำไว้ว่า เมื่อคุณฝึกท่าเหล่านี้ เพื่อความปลอดภัย จะต้องมีผู้ช่วย คอยดูแลอยู่ข้างหลัง อย่างน้อย 1 คน ผลของมันเห็นได้ชัด ดูได้จากนักเพาะกาย ที่มีพื้นฐาน มาจากนักยกน้ำหนัก อย่างเช่น ฟรังโก โคลัมบู ที่มีมัดกล้าม หนาและลึก อย่างที่ นักเพาะกาย ธรรมดา มิอาจมีได้

การฝึกใน 1 เซท ของอาโนลล์

จำนวนครั้งน้อย
    ใช้น้ำหนักมาก

แต่ละเซท เล่นจนหมดแรง

เซท จำนวนครั้ง

เซท 1 15 ครั้ง (วอร์ม)

เซท 2 12 ครั้ง

เซท 3 10 ครั้ง

เซท 4 8 ครั้ง

เซท 5 6 ครั้ง

เซท 6 6 ครั้ง

ให้เพิ่มน้ำหนักในทุกๆเซท ให้มากที่สุดที่จะทำได้ พักระหว่างเซท นานกว่าปกตินิดหน่อย

:o034:( แต่ ในส่วน ของครั้งเราเปลี่ยนเป็น ระยะทางได้นะพี่ โดม และ มันคือแนวทางข้อเปรียบเทียมในการปฎิบัติ ):o008:
  • :004: หลักการของการเพาะกล้ามคือแบบนี้ครับตี้ :004:
    อยากให้ใหญ่ ให้ใช้น้ำหนักหรือแรงต้านมากๆ จำนวนครั้งหรือเวลาน้อยๆ
    อยากให้กล้ามชัด และกระชับ ใ้ห้ใช้น้ำหนักหรือแรงต้านน้อย จำนวนครั้งหรือเวลามากๆ
  • พี่โดมจัดการให้แล้วแถมให้พรีเซนเตอร์ด้วย1ตัวคงเป็นเบอร์m
    14 สิงหาเดี๋ยวเอาไปให้
    ไฟล์แนบ
    สุ2.jpg 107K
  • สวัสดีพี่น้องๆชาวหาดใหญ่
    ไฟล์แนบ
    logo013.jpg 48K
  • วันนี้ยังงายครับทุกท่าน จัดหนักป่าวคืนนี้ ตอนนี้โทรศัพท์ กลับมาใช้ได้แล้วนะครับ 084-0960806
  • สวัสดีคร๊าบบบบบบ คุณ KEN66 E/S BKK :m090:

ยังยืนยันเหมือนเดิมครับ ตอนนี้กำลังก่อไฟแล้ว หมูและเนื้อกำลังจะย่างเบียร์มีอยู่ 1 คันรถแล้ว :m012:
  • สวัสดีค้าทุกคน..กำลังหิวพอดี...:m008:
    ไฟล์แนบ
    1049.jpg 100K
  • ดูรูป สังเกตุเฮียเหลียง ... 555 ไม่น่าใช่ตัว s นะพี่
  • :m026:เช้านี้ขอเสียงพี่น้องชาวหาดใหญ่หน่อยเร็ว :m076:
    อ.กอร์ฟทำไมเมื่อคืนไม่เข้าไปครับ สมาชิกเพียบ
  • :o068:สวัสดีทุกท่านคร้าบบบ สบายดีนะครับ
    เมื่อคืนตี 3 กว่า กลับถึงบ้าน เอาหมาขี้เยี่ยว กลับเข้านั่งเล่นกับมัน เกือบฟุปได้นอนกับหมาแล้ว:o025:
  • เจ้าโบกี้ยิ้มน่ารักเชียว
  • สวัสดี คับ ทุกท่าน พี่เอกโทรปลุก แต่เที่ยงเลยคับ 55+

ยอมรับว่าหนัก จริงๆ เมื่อ คืน ตี 3

พี่โดมวันนี้ ไม่ได้ ไป ลาก นะพี่ :011:
  • หนังสืออาณาจักรเล่มใหม่ออกแร้วนะครับ ... สั่งมาเผื่อชาวหาดใหญ่ประมาณ 10 เล่ม สนใจมาซื้อได้ที่ร้านหมอตั้มหาดใหญ่นะ จะ บอกให้

............หมอตั้ม
  • จั๊งซี่มันต้องถอนๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไม่ซ้ำไม่ตายครับพี่น้อง ตอนนี้กำลังตั้งเตารอแล้วครับ
  • จัดปายแคร๊บพี่สรเทพ
  • จัดอีกแล้วเหรอ???????
    ไฟล์แนบ
    veranda.jpg 45K
  • :m027:จัดกันไปอีกแล้วครับเมื่อวาน แบบว่าน้องหวานแกยังไม่หายอยากที :m062:
  • :004: วิธี ฝึกนักกีฬาแบบง่ายๆ โดย Finkle Winkle :004:
    บทความนี้ได้แปล โดย PITLOVER

วิธี ฝึกนักกีฬาแบบง่ายๆ

หลายปีที่ขลุกอยู่กับสุด ยอดแห่งสายพันธ์นี้ ผมพยายามครั้งแล้วครั้งเล่ากับพิกัดที่แท้จริง และรูปร่างที่ดีที่สุดของมัน และผมก็มีผิดพลาดไปไม่น้อยเช่นกัน ,แต่ก็คิดว่าด้วยข้อสรุปของความผิดพลาดนี้ ทำให้ได้สูตรฟิตที่พร้อมจะแชร์ให้แก่คุณ. ผมขอยืนยันด้วยคำจริงว่า มันได้ผ่านการพิสูจน์มาแล้ว, นับแต่ที่ผมได้สูตรฟิตแบบง่ายนี้มา มีผู้ชนะมากมาย จะมีแพ้บ้างเป็นส่วนน้อย ซึ่งล้วนแต่ได้ชัยชนะเพราะ ได้เปรียบตรงที่รูปร่าง ก่อนอื่นคุณต้องวอร์มนักกีฬาของคุณ เป็นเวลา 2 อาทิตย์

ก่อนที่การฟิตขั้นพื้นฐานจะเริ่ม,ขลิบเล็บเท้า อาบน้ำอุ่นให้สะอาดด้วย JODIUMSCRUB พาไปหาสัตวแพทย์เพื่อตรวจสุขภาพ
    ดูประสิทธิภาพการทำงานของ ตับ/ไต/เกล็ดเลือด/อุจจาระ เทียบกับค่ามาตรฐาน ถ้าผลตรวจออกมาดี เป็นสัญญานไฟเขียวว่าให้ลงมือฟิตได้ ณ บัดนี้ อาหารจากที่เคยให้กินเป็นประจำ ให้เปลี่ยนมาใช้อาหารแห้ง.ที่เป็นสูตรเฉพาะของนักกีฬา โดยส่วนตัวผม ใช้ EUKANUBA PREMINIUM ได้ผลดีมากกับนักกีฬาของผม ให้กินเกือบจะทันทีหลังเสร็จจากการทำงาน ,ตั้งน้ำสะอาดให้กินเต็มที่ ตลอด 24 ช.ม

การฟิตขั้นพื้นฐาน อย่างง่าย, สัปดาห์แรก, 6 วัน/สัปดาห์

จูงเดิน 1 ชม. ใช้สายจูงเส้นยาวกับสายรัดคุณภาพดี ให้เดินกับพื้นที่ๆมีความหลากหลาย เช่นดิน หญ้า สลับกับพื้นฝุ่นทราย หรือเดินขึ้นเนิน.. ทุกครั้งที่เสร็จจากงานให้.นวดตัวเป็นเวลา 20 นาที.. .ให้อาหารและน้ำหลังจากนวดตัวเสร็จแล้ว. .พานักกีฬาไปพักผ่อน,.. แค่นี้แหละ…
    สำหรับสัปดาห์แรก ให้นักกีฬามีเวลาพัก 1 วัน ไม่ต้องทำงาน, และไม่ต้องนวดตัว..ให้สมกับที่เป็นวันพักผ่อนจริงๆ..คุณอาจจะลดปริมาณอาหาร ในจานลงบ้าง เล็กน้อย.

สัปดาห์ที่ 2 .
    ทำซ้ำเหมือน สัปดาห์ 1 เพียงขยายเวลาจูงเดิน เป็น 1.5 ชม. ถึงเวลานี้ นักกีฬาของคุณเริ่มจะคุ้นเคยกับการทำงาน..ให้ คอยสังเกตอย่างใกล้ชิด ถึงพัฒนาการของเขาทุกด้าน ถ้า เขาดูเหนื่อย..อ่อนล้าหรือ มีอื่นอาการใด ให้เพิ่มวันพักผ่อน เป็น 2 วัน เราได้เริ่มต้นมา 2 สัปดาห์แล้ว เพื่อ ปรับสภาพ ของนักกีฬา ให้พร้อมรับแรงกดดันและความเครียด ที่จะเกิดขึ้น ในสัปดาห์ที่ 5 ซึ่งเป็นช่วงที่ หนักสุดของการฟิตซ้อม.
  • สัปดาห์ที่ 3.
    วันจันทร์ ขึ้นเครื่องวิ่ง 5 นาทีต่อจากที่เดินมาแล้ว 1 ช ม. จากนั้นพาจูงเดินอีก 15 นาที.
    วันอังคาร .จูงเดิน 2 ช.ม.
    วันพุธ. ขึ้นเครื่องวิ่ง 10 นาที.
    วันพฤหัส. จูงเดิน 2 ช.ม.
    วันศุกร์. ขึ้นเครื่องวิ่ง 15 นาที.
    วันเสาร์. พักผ่อน
    วันอาทิตย์เป็นวันเริ่มใหม่..
    ข้อเพิ่มเติมสำหรับ สับดาห์ที่ 3 ให้เพิ่มข้าวต้ม 25 กรัมกับเนื้อต้มอีก 25 กรัม บวกกับวิตามินรวม 2 เม็ดทุกวัน

สัปดาห์ที่ 4
    ทำซ้ำเหมือนเดิม เพียงแต่เพิ่มเวลาบนเครื่องวิ่ง เป็น 20,25,30 นาที..และ สำหรับวันที่จูงเดิน เพิ่มเวลาเป็น 2 .5 ช.ม..
    เพิ่มข้าวกับเนื้อต้มอีกอย่างละ 50 กรัม บวก วิตามิน รวม อีก วันละ 2 เม็ดทุกวัน

สัปดาห์ที่ 5
    เป็นสัปดาห์ที่หนักสุด ,จูงเดิน 3 ช.ม ยกเว้น วันขึ้นเครื่องวิ่ง ให้ขึ้นวิ่ง 35-40-40 นาที
    วันเสาร์ให้พักผ่อนจนถึงวันอาทิตย์ ,ให้อาหารเหมือนเดิม,ถ้า น.น ตัวลดลง ให้เพิ่มปริมาณอาหารอีกเท่าตัว ( ให้ชั่งนน.ตัวกับนน.อาหารเป็นประจำ )

สัปดาห์ ที่ 6 ( สัปดาห์สุดท้ายก่อนส่งประกวด )
    ขึ้นเครื่องวิ่ง 10 นาที
    จูงเดิน 1.5 ช.ม
    ขึ้นเครื่องวิ่ง 5 นาที
    จูงเดิน 1 ช.ม
    จูงเดิน 30 นาที ..วันถัดไปหยุดพักผ่อน ในวันลงแข่งให้พาจูงเดินทุก 3 ช.ม เพียงเพื่อให้ขับถ่าย และคลายตัวให้สบาย
  • เป็นวิธีฟิตหมาสายกัดใช่มั้ยท่าน
  • คร้าบบบบ
  • ตึ่ง ตึ่ง มีเรื่องแล้ว วังนี้วังศุกร์แห่งชาติ คับ
  • :004: สูตรการฝึกลากและการสร้างกล้ามเนื้อ :004:

สุนัขที่ลากน้ำหนักได้จะต้องเริ่มต้นจากการฝึกที่ถูกต้องซึ่งสามารถเริ่มต้นได้ตั้งแต่อายุประมาณ 6-9 เดือนโดยการสวมชุดลากก่อนและต้อง ระมัดระวังห้ามเพิ่มน้ำหนักลงไปเด็ดขาด...รอจนกระทั่งเขาเคย ชินและรู้สึกว่าชุดลากคือเสื้อผ้าที่เขาสวมใส่…ให้เขา รู้สึกชอบมีความพึงพอใจ และมีความสุขกับชุดลากที่เขาใส่โดยพยายามทำให้เป็นไป อย่างธรรมชาติที่สุด...รอจนกระทั่งเขาเริ่มโตเป็นหนุ่ม โครงสร้างของร่างกาย เริ่มแข็งแรงแล้วจึงค่อยๆเพิ่มน้ำหนักลงไปเพียงเล็กน้อย เท่านั้น...

ยกตัวอย่าง Lockdown Rudy เริ่มใส่น้ำหนัก 5 ปอนด์ (ประมาณ 2.5 kg)ให้กับสุนัข นน. ตัว 38 ปอนด์(17 kg) ในช่วง 1-2 สัปดาห์แรกจากนั้นจึงค่อยๆเพิ่ม นน. 2.5 ปอนด์ ทุกๆสัปดาห์

ส่วนสุนัขที่ใหญ่กว่านี้ที่มี นน. ตัวประมาณ 90 ปอนด์(40 kg) จะเริ่มต้นลากที่ นน.ประมาณ 25 ปอนด์(11 kg) เมื่ออายุได้ประมาณ 6-9 เดือน (หรือเมื่อน้ำหนักตัวของเขาได้ 50 ปอนด์)จากนั้นจึง ค่อยๆเพิ่ม นน. จำนวน 5 ปอนด์ ทุกๆสัปดาห์จนกระทั่งถึง นน. ที่เขายังสามารถลากได้ รถเปล่าที่แข่งลากหนักประมาณ 300 กก. ครับแต่เวลาแข่งลากนั้นเราจะเริ่มกันที่ 500 กก.

ส่วนการฝึกลากยางรถนั้นไม่สามารถระบุหรือเทียบออก มาเป็นบัญญัติไตรยางศ์ได้ชัดเจนตายตัวว่ากี่เส้นแล้วจะลากได้เท่าไร…
    (บางตัวลากยางได้ 2 เส้น ก็ลากได้ 2 ตันแล้วคับ) ดูเรื่องเทคนิคการลาก Drag (ลากยางหรือโซ่เพื่อเพิ่มกล้ามเนื้อ)

Cart (เทคนิค การลากล้อ การเหนี่ยวเพื่อออกตัว)...นี่เป็นตาราง ตัวอย่าง

จันทร์--- ลากยางด้วยน้ำหนัก ปานกลางสัก 10-15 เที่ยว
    อังคาร--- ฝึกลากกับรถลาก น้ำหนักครึ่งหนึ่งของน้ำหนักสูงสุดที่ลากได้ 4 เที่ยว พักระหว่างเซ็ท 30 วินาที
    น้ำหนัก 70 % ของ น้ำหนักสูงสุดที่ลากได้ 4 เที่ยว พักระหว่างเซ็ท 1 นาที
    น้ำหนัก 80 % ของ น้ำหนักสูงสุดที่ลากได้ 4 เที่ยว พักระหว่างเซ็ท 2 นาที
    น้ำหนัก 90 % ของ น้ำหนักสูงสุดที่ลากได้ 2 เที่ยว พักระหว่างเซ็ท 3 นาที
    พุธ --- พักผ่อน
    พฤหัส--- ออกกำลังประเภทฝึกความอดทน เช่น วิ่งเครื่อง วิ่งเก็บบอล ว่ายน้ำ ใช้เวลาประมาณ 1 ชม.
    ศุกร์ --- พักผ่อน
    เสาร์--- ลากยางด้วยน้ำหนักมาก 2-3 เที่ยว(อย่าลืม วอร์มด้วยน้ำหนักเบาๆ 2 เที่ยวน่ะครับ)

*น้ำหนัก สูงสุดที่ลากได้ = น้ำหนักมากที่ลากได้ในระยะทาง 5 เมตร ภายใน 1 นาที
    น้ำหนักปานกลาง = น้ำหนักครึ่งหนึ่งของน้ำหนักยางสูงสุดที่ลาก ได้
    น้ำหนักมาก = น้ำหนัก 85-90 % ของน้ำหนักยางสูงสุดที่ลากได้
    ระยะ พักระหว่างเซ็ทของการลากยางประมาณ 1 นาที

:004:ขอให้โชคดี มีหมา กล้ามเทพ:004:
  • ยัง ม่ายยยย ล่ายยยยยย เวลา มาวววววว คร้าบบบบบบ
    ไฟล์แนบ
    387400988_1park-ave-528x423.jpg 61K
    500x_skyscrapers-thumb-550x420-35262.jpg 102K
    kielder-observatory-by-charles-barclay-architects-squ-ext-looking-n.jpg 39K
    skyscraper-design-competition-5.jpg 77K
    19-25-0.jpg 80K
  • :m073: วันนี้ที่เก่า เวลาเดิมนะค่ะ พี่ๆ 5555555555

ใจสู้หรือปร่าว ไหวมั้ยยยยบอกมา !!!!

:m076: :m043:
    ไฟล์แนบ
    P11100982.JPG 94K
  • หนังสือ 15 เล่ม เก็บไว้ให้พี่วัฒน์ โดม ตี้ ... ตอนนี้เรียบแร้นนนน ....
  • ที่ไหนหวาน วันนี้จัดหนักกกกก
  • :m117: 555 เหยื่อมาแล้ววว 1 คน
  • ขอบคุณ พี่โดม สำหรับ สุตร หมากล้าม

วันนี้เอาจริง เหรอ ที่ไหน 55+
  • :m083: หมู่บ้านแอร์พอร์ต ค่ะ :m083:
  • :m067:เดี๋ยวเจอกันครับท่านผู้ชม จัดไปยังไงก็โดนครับ:m101:
  • ยอมคับวันนี้ สู้ไม่ไหว :o029: