ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาพาเพลิน ตอน เดินย่ำจตุจักร
  • ท่านนี่หมายถึงผมรึเปล่าครับ :028:

ผมไม่กล้าพาหมาไปจตุจักรหรอกครับ ขนาดไปซื้อปลอกคอ ยังวัดความยาวไปเลยคับ :015:

แต่สิ่งที่ท่าน mr_jub แนะนำ ถูกต้องใช่เลย

การไปซื้อ ไปเดิน แถวนั้น ควรระวัง เรื่องเชื้อโรคครับ

ไม่บ่นเรื่องการซื้อนะ เพราะใช้เหตุผลส่วนตัวเอาเองครับ แต่แม้คนไม่ซื้อแต่ไปสัมผัส หากดวงแตกจริงๆ มีผลมาถึงหมาที่บ้านท่านด้วยนะครับ น่ากลัวจริงๆ

ผมขออธิบายแบบผิดๆถูกๆนิดนึงนะครับ

ตัวเชื้อโรคที่สุนัขถ่าย หรือ ออกมาจากตัวสุนัข มันสามารถมีชีวิตอยู่ได้นานเชียวครับ

หากท่านซื้อหมามาจากแหล่งที่มีเชื้อ หรือ มีตัวเชื้อมา การฉีดยาใช่จะปลอดภัย

เพราะอาการของหมาคือ ท้องเสีย แม้จะถ่ายลงดิน พยาธิก็ยังคงอยู่ (เป็นเวลานานครับ)

หากหมาตัวอื่นๆท่านมาสัมผัส โอกาสติดเชื้อก็มีสูงทีเดียว

ฉะนั้น อย่างที่ท่าน mr_jub ว่ามะแหละครับ หากไปจับ หรือ สัมผัส ก็ ล้างมือให้สะอาดก่อนกลับมาเล่นกับหมาเราเอง

หรือหากซื้อมา ก็แยกเจ้าตัวเล็กออกจากตัวที่บ้านก่อนในช่วงแรก ให้พ้นระยะปลอดภัยเสียก่อน

วิวัฒนาการเดี๋ยวนี้ ผมเองไม่มีความรู้นะครับ ว่าไปถึงไหน

แต่ที่ทราบมา มีแค่นี้ครับ ผิดถูกต้องขออภัย

คอบคุณคำแนะนำดีๆที่เป็ฯประโยชน์ครับ ท่าน mr_jub :015:

น่ากลัวจริงๆนะครับ โปรดใช้ความระมัดระวัง ยิ่งสตรีต้องหักห้ามใจและใช้ความระมัดระวังนะครับในการสัมผัสหมา :067:
  • ชอบๆ คุณ elephantjoe เอามาฝากอีก ไว้ดูเพลินๆ
    ส่วนเรื่องเชื้อโรค เห็นด้วย
    หมอหมาบอกเชื้อบางตัวอยู่ได้หลายเดือนในอากาศนี่แหละจ้า