ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่องบูบู๊
  • :062::062:ก่อนอื่นต้องขอบคุณทุก ๆ คำตอบและต้องขอบคุณที่อุตส่าห์สละเวลาเข้ามาอ่านเข้ามาแสดงความคิดเห็น ดิฉันก็ยอมรับนะว่าหมาตัวนี้ดูสกปรก ไม่น่าเลี้ยง ทั้งดื้อ ชอบอิสระ เมื่อก่อนขนเค้าดำมาก แต่เค้าเล่นน้ำทุกวัน คุณเชื่อมั้ยไม่ว่าชั้นจะย้ายไปอยู่ที่ไหนมันจะต้องสำรวจจนเจอแหล่งน้ำจนได้ทุกครั้ง เล่นทุก ๆวัน สีขนก็เลยเปลี่ยน อยู่ตัวเดียวไม่เป็นชอบมีเพื่อน ไม่ชอบนะ ลูกหมาตัวเล็ก ๆ ชอบแต่ตัวใหญ่กว่า ก็คงเป็นเพราะอย่างนี้มันก็เลยหายไปเพราะชอบไปเที่ยวไกล ๆ มีคนเค้าว่า ๆ ชั้นเลี้ยงไม่ดูแลทิ้ง ๆ ขว้าง ๆ ถ้าชั้นไม่ดูแลมัน ๆ ก็คงไม่อยู่จนหายไปหรอก เลี้ยงหมามันต้องใช้เงินนะ ไอแค่คำว่ารักว่าชอบมันไม่พอหรอก เจ็บป่วยก็ต้องพาไปหาหมอ ถึงเวลาก็ต้องพาไปฉีดวัคซีน แล้วมันไม่เคยถูกขัง จะให้ชั้นไปผูกมันไว้ ให้ร้องครวญครางเหรอชั้นทำไม่ได้หรอก ถ้าหากคนที่เอาไปเลี้ยงเค้าดูแลมันดี ๆ รักมันแล้วยิ่งถ้าบ้านเค้ามีหมาหลาย ๆ ตัวมันยิ่งชอบใหญ่ ชั้นไม่ว่าหรอก ชั้นจะดีใจด้วยซ้ำไป ถ้ามันมีความสุข ขออย่าทำร้ายมันแค่นั้นก็พอ ชั้นอาจจะผิดที่เลี้ยงมันมาโดยที่ไม่มีเพื่อน มันก็เลยเหงา ส่วนใครแสดงความคิดเห็นให้กำลังใจชั้นก็ขอบคุณมากค่ะ ส่วนใครที่แสดงความคิดเห็นไม่ดี หรืออะไรก็แล้วแต่ ชั้นไม่ว่าหรอกค่ะ คนเรามีปาก มีความคิดเห็นที่แตกต่างกันออกไป มันเป็นเรื่องธรรมดา
  • หมาคนงานผม ก็เลี้ยงแบบอิสระ

สุดท้าย ตายไปแล้วสามตัว

ตัวแรก โดนรถชนตาย

ตัวที่สอง หลุดไปในดงหมา ถูกรุมกัดตาย

ตัวที่สาม ไปโดนยาเบื่อที่ไหนไม่รู้ กลับมาตายรัง

ตัวที่สีและห้า คิดว่าอีกไม่นาน

คือรูปการณ์มันไม่หนีจากตัวบนๆครับ

ดังนั้น การเลี้ยงหมาถ้าไม่อยากให้ชีวิตเขายืนยาว

ยังไงก็ต้องอยู่ในรั้วรอบขอบชิดครับ

สัตว์เลี้ยง คำนิยามมันมีอยู่ครับ

มันไม่ใช่สัตว์ป่า แล้วครับ
  • พิมพ์ผิดนิดหน่อยนะครับ

"การเลี้ยงหมาถ้าไม่อยากให้ชีวิตเขายืนยาว"

ตัดคำว่า "ไม่" ออกไปนะครับ