ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

บุกป่าเปิดรังชมถ้ำอดีตโจรจีนคอมมิวนิสต์ในเมืองไทย
  • มัวแต่วุ่นวายเรื่องสติกเกอร์ ไม่มีเวลาแวะมาชม เพิ่งได้ดูวันนี้นี่เอง

ขอบคุณมากครับท่านโจ
  • เปิดมาเจอของกิน หิวเลย เรา :063:
  • CommentAuthorMafia CommentTime2 ชั่วโมงก่อน | October 23, 2010, 9:25 am
    มัวแต่วุ่นวายเรื่องสติกเกอร์ ไม่มีเวลาแวะมาชม เพิ่งได้ดูวันนี้นี่เอง

-ผมยังไม่มีรถถาวรเป็นของตัวเองครับ ยังใช้รถที่บ้านอยู่ อิอิ แต่ถ้าเป็นติดเรือหละได้ป่าวป๋า อิอิ
    เดี๋ยวจังหวะดีๆ ต้องได้เอารถเข้าร่วมรายงานตัวแน่นอนครับพี่มาร์ค

-พี่ยุสสสสสส ผมมีปัญหาเรื่องถ่ายภาพแสงน้อยๆเหลือเกิน T T :022:

-ทั่นประธานบอยครับ หากเวลาผมทำงาน ไม่ได้ออกไปไหนเลยซ๊ากกะวัน เช้าจรดเย็น ทุกวี่ทุกวันยันหกเดือน ห้ามป่วย ห้ามตายเลยท่าน อิอิ พอมีเวลาว่าง นึกได้ต้องไปทันทีเลย ไม่งั้นหากล่วงเลยวันไป จะอดต้องรอปีถัดไปหนะครับ แพลนเที่ยวเต็มหัวหมดเลย แต่ต้องอาศัยจังหวะ .. หวังว่าคงได้มีโอกาสไปสัมผัสหมาแดงแถวนั้นบ้างเด้อ ท่านประธาน :062:

***ชาวสงขลาหรือบริเวณใกล้เคียง ตอนนี้หน้าห้างลีทรัพย์สินตรงข้ามไปรษณีย์ เปิดรับบริจาคช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมนะครับ***
  • Scubapit ตลุยหลีเป๊ะกันมั้ย ก่อหวอดกันดีฟ่าเอาเมื่อไหร่ดี
  • ผมช่วยสุมไฟให้ครับพี่ อิอิ
    http://www.youtube.com/watch?v=oAdejXIHpCQ
  • น่าสนว่ะ
  • ไม่ไปไม่ได้แล้วน่าเที่ยวมักม๊าก
    ลงไปกินหมูป่าแท้ๆสักหน่อย
  • เจอกันแน่โจ เร็วๆนี้
  • ขอดูตารางเวลาหน่อยเด้อ พี่น้อง
    จอนนี่ เรียกมาดู เห็นบรรยากาศทะเลสวยๆ แล้วคึกทุกทีเลยตรูเนี่ย เฮ้อๆๆๆๆๆ

ส่วนเรื่องการถ่ายรูป แสงน้อยก็ ลองเพิ่ม ISO หรือลดสปีดลง หรือ เปิดF ให้กว้างๆขึ้น หรือใช้ตัวช่วยแสงขาว
    หากที่บอกมานี้ ไม่ได้ก็ลิเกเลิกครับ แป่วๆๆ แหว่วๆๆๆ
  • แหมพี่โจ แซว ซะ มองถ้ำไม่ถูกเลยอ้น 555+ ได้ อารม มากๆๆพี่ เห็นแล้วอยากไปจริงๆ ชอบๆมันดูลุยๆดีครับ
    เพิ่ม ISO แบบที่พี่ ยุส บอก น่าจะช่วยได้เยอะครับพี่ แต่ระวัง Noise นิดนึงครับ

ไอภาพที่พี่บอกอะ เอามาลง ในบอด ปทุมเลยพี่ อ้นอยากเห็นจริงๆๆๆ จัดมาเลย รอ นะรอ 555+
  • สงสัยต้องนั่งหัดถ่ายดูซะแล้ว เวลาท่องราตรีจะได้มีรูปสวยๆมาฝากบ้าง :065:

เรื่องมาเที่ยวเกาะหลีเป๊ะ หากโปรแกรมแน่นเอี๊ยด ลองเที่ยวช่วงต้นไปดูสิครับ แนะนำต้นมกราถึงปลายกุมภาครับ :063:

เดี๋ยวเอาภาพมายั่วอีกรอบ :018:
  • เจอกันแน่ นายโจ ท้าผิดทีมแล้ว สกูบ้าพิต ถล่มหลีเป๊ะ Coming soon

อยากดำน้ำโว๊ยยยยยยยยยยย
  • อิอิ ไม่ได้ท้า แต่อยากให้มา เพราะระหว่างที่ผมยังพอสู้กับพิษเศรฐกิจไหว จะสามารถยืนรอต้อนรับพวกพี่ได้ :062:

ปีแรกที่มาลงทุน เจอปิดสนามบิน เข่าแทบอ่อน

ปีต่อมาเจอราชประสงค์ ก็พอประทังเพราะคนไทยมาเที่ยวแทนฝรั่ง

มาปีนี้ ไม่รู้จะเจออะไรอีก บรึ๋ยยยย ขอต้อนรับแก๊งค์สกูบ้าก่อนละกันครับ อิอิ

ตอนนี้ทะเลแถบนี้ก้ำกึ่งเรื่องฝนอยู่ครับ

หากมีเวลาเที่ยวไม่กี่วันอยากแนะนำต้นปี อากาสจะโอเคกว่า ลมจะมาช่วงกลางคืนให้เราหลับแบบเย็นๆอย่างน่าอัศจรรย์และจะหายไปตอนเช้าให้เราได้เที่ยวทะเลใสๆกันสบายใจ .... (เป็นเรื่องจริงนะครับ แต่ต้องเดือนธันวาถึงปลายกุมภา) (ถ้าเลยจากนี้ไป ลมตอนค่ำจะไม่มี จะเปลี่ยนไปพัดทิศอื่นแทน)

หากแก๊งสกูบ้าคนไหน คิดว่าแข็งพอ จะนอนผูกแปลหน้าหาด ผมยินดียกผ้านวมหน้าๆให้ไปกอดในแปล มาใหม่ๆเจอลมแรงๆใครไม่ป่วยถือว่าเยี่ยมละครับ อิอิอิ

หากตารางเวลาพี่ๆเหมาะเหม็งและผ่านฉลุยตรงกันเมื่อไหร่ ให้ผมประสานงานเรื่องอะไรหรือตรวจสอบเรื่องไหนโทรแจ้งได้เลยนะครับ

เดี๋ยวต้นเดือนหน้าผมอยู่เกาะ จะรายงานสภาพสดๆมาให้ชม :015:
    ไฟล์แนบ
    IMG_1616.JPG 48K
  • โอเค โดนแน่ คาดว่าตามเวลาที่ท่านเสนอมาเลย จะรับคำท้าผูกเปลนอน แต่ผ้านวมไม่เอา เอาอย่างอื่น ฮ่าๆๆ
  • หากผมทำพี่มาร์คป่วย จะโดนชาวพิทบูลสาปแช่งมั๊ยเนี่ย อิอิอิ งานนนี้ "เสร็จโจรสลัด"อย่างผมแน่นอน :018:

เอาภาพความสุขของสมุนโจรสลัดมาฝากซักหน่อย :062:

ใครพาหมาพิทบูลมาเที่ยวเกาะหลีเป๊ะ จะมีโปรโมชั่น เอฟวันฟรี2มื้อ 555 แถมโรยหน้าด้วยบูลลี่เวย์ให้ด้วย :062:
    ไฟล์แนบ
    DSCF1526.jpg 78K
    DSCF1528.jpg 117K
    DSCF1492.jpg 123K
    DSCF1498.jpg 122K
  • เอาภาพแบบสดๆ เวลาท่านมาถึง บรรยากาศจะเป็นยังไง คงจะนึกไม่ออกละสิ

เอาภาพตัวอย่างมาให้ชมครับ จะมาเยอะแค่ไหน ... เราทุกคนก็ช่วยกันขน คนละไม้ละมือ

ส่วนผม ไม่ได้อู้ แค่ยืนถ่ายรูปเท่านั้นเอง ฮ่า ฮ่า ไม่งั้น วันนี้ท่านจะรู้ได้อย่างไรถ้าผมไปช่วยขนของโดยไม่ถ่ายรูปไว้

ภาพ 1-2 เป็นตอนเรือเสียบหาดยามมาถึง

ภาพ 3 เป็นตอนก่อนไปเที่ยวของอีกวัน รอบนี้ชวนกลุ่มนักเรียนเกาหลีไปด้วย เลยโพกผ้าในแบบของเค้า ฮาดีครับ

ภาพ 4 เป็น โจรสลัดน่าตาดีแห่งเกาะหลีเป๊ะ ฮ่า ฮ่า :032:
    ไฟล์แนบ
    DSCF0521.jpg 121K
    DSCF0526.jpg 124K
    DSCF0569.jpg 115K
    12342.jpg 95K
  • เห็นน้ำใสๆแล้วใจจะขาดว่ะ
  • จองตั๋วเครื่องบินเลยดีกว่า ปลายมกราหรือตรุษจีน โดนแน่

โปรเจคถล่มหลีเป๊ะ ใครสนใจร่วมขบวนลงชื่อมา จองตัวตอนนี้น่าจะไม่แพง

โจ จัดโปรแกรมให้ด่วน
  • ตรุษจีนจัดไป ก่อม็อบ NOW
  • 2 หรือ 3 คืนครับ? เดี๋ยวเอารายละเอียดมาลงให้ครับ

เดี๋ยวกลับจากพาฮิปโปออกกำลังกายเสร็จ คืนนี้ จะมาเขี่ยอีกรอบครับ :062:
  • คุยกันเล่นๆก่อนนะครับ

ตรวจสอบคร่าวๆแล้ว ตรุษจีนปีนี้ตรงกับ "วันพฤหัสที่ 3 เดือน กุมภาพัน ครับ"

"ข้อแรก"

-การเดินทางโดยเครื่องบิน ช่วยตัดตอนเรื่องเวลาได้เยอะเลยครับ
    เดินทางเช้า ลงเครื่อง ให้รถไปรับ(เยอะแค่ไหนรถตู้ขนได้หมดครับ อิอิ) มุ่งตรงลงเรือที่ท่าเรือปากบารา

-หากท่านที่ไม่สะดวกทางเครื่องบิน ก็เดินทางก่อนล่วงหน้าซักวัน มีรถทัวร์ออกห้าโมงเย็นที่สายใต้ ถึง อ.ละงู ตอนเช้า ได้ลงเรือพร้อมกับท่านที่มาทางเครื่องิบนเลยครับ :065:(ค่ารถทัวร์ 700-800 ไม่เกิน)

"ข้อสอง"ครับ
    จากที่ผมสังเกตุพวกพี่ๆเที่ยว มักจะ "เหมาเรือ" รึเปล่า?

ที่นี่มี เรือไม้ เรือไดว์วิ่ง หรือสปีดโบ้ท ให้เหมาได้ (ตอ่รองเรื่องราคาและตัดเนทได้ครับ แต่ต้องทราบจำนวนคนจึงจะระบุเรือและราคาได้)

เรืองเรือ ต้องการแบบบไหน จะวางแผนคำนวนและจัดให้ครับ

"ข้อสาม"
    เรื่องที่พัก แจ้งความประสงค์ล่วงหน้าด้วยครับว่า ต้องการแบบไหน สไตน์ใด ผมมีรถและเรือรับส่งให้ทั่วเกาะ(ฟรี)
    แต่หากสนใจของทางผม
    บ้านไม้ไผ่(พัดลม) มีเหลือแค่ 10 หลังครับ หลังละสองคน
    ส่วนห้องแอร์ เป็นสองเตียงใหญ่ นอนได้ 4-6 คน ตอนนี้มีสองห้องครับ

ผมไม่ซีเรียสเรื่องที่พักครับ แต่หากพี่มีเป้าหมายที่ใด รบกวนแจ้งผมล่วงหน้า ผมจะจองให้ก่อนเลย เพราะวันสำคัญ (เต็มทุกที่แน่นอน)
    เรื่องที่พัก เชครายบุคคลได้เลยครับ ผมจัดแจงให้ได้สะดวกทุกความต้องการครับ

อ้อ ใครอยากกางเต้นท์ หน้าหาด เตรียมเต้นท์ดีๆมาได้เลยครับ เปลี่ยนบรรยากาสนอนสบายๆ ปักเต้นแน่นๆ ห่อมผ้าหนาๆ หลับสบายทั้งคืนครับ อิอิ ...

"ข้อสี่" เรื่องอาหาร การกิน และเครื่องดื่ม ต้องหลังไมค์เท่านั้นครับ อิอิ

ขอเชคคร่าวๆแค่นี้ก่อนครับพี่มาร์ค :065:

ช่วงตรุษจีน เป็นช่วง น้ำเต็มพอดีครับ ขึ้นหนึ่ง สอง สาม ค่ำ ถ้ากระแสน้ำได้ใจ จะได้วัดความแข็งแกร่งกันไปเลย อุอุ

แต่น้ำเต็มก็มีส่วนดีอย่างนึงคือ น้ำขึ้นสูงสุด ก็ลงสุดเช่นกันครับ

หากดูในคลิปที่ผมนำภาพพร้อมเสียงมาลง พี่ๆจะสังเกตุเห็นเกาะเล็กๆที่สามารถมองจากร้านอาหารของผมหนะครับ

เกาะนั้นแล... ช่วงเย็น กับ เช้าตรู่ เดินไปถึงได้สบายบรื๋อครับ น้ำไม่เกินน่อง (ลึกสุดไม่ถึงเอว) ....

ระหว่างทางไปที่เกาะเล็กๆนั้น จะต้องเดินผ่าน "หมู่บ้านนีโม่" อิอิอิ เพียงแค่ ก้มหน้าหล่อๆและสวยๆ พี่ๆก็จะเห็นปลานีโม่ตามธรรมชาติว่ายอยู่ที่ตาตุ่มแล้วหละครับ :065:

หากช่วงเวลาลงสูงสุด ปะการังเขากวาง จะโผล่พ้นน้ำเห็นเห็นกันหน้ารีสอร์ทเลยครับ ....

ของดีแบบนี้ จะมีเวลาดูแค่สองชั่วโมง และมีเฉพาะช่วง 1 2 3 ค่ำ เท่านั้นครับ :015:

นภาพเกาะมาฝากครับ ... (แต่ด้านหลังของเกาะ จะลึกนะครับ ไล่เป็นสเต็ป สามารถดูปะการงได้ในระยะ 5-10 เมตรด้วยครับ ใช้ฝึกมือใหม่ได้สบาย)

เอาเรื่องมาเขี่ยพี่ๆเล่นๆครับ อุอุอุ:018:
    ไฟล์แนบ
    1716.jpg 102K